Guest viewing is limited

hoangxeu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bạn đến Đà Lạt đã bao giờ nghe nói tới loại chim Tứ sắc chưa?
Riêng tôi đặt tên cho nó là " Chàng làng Thái", vì nó trông giống chim Bách thanh nhưng khi kiểm tra và nghiên cứu thì không phải vì khuôn mặt và than hình nó khác so với chim Bách Thanh đầu đen ( Black-headed Shrike – Lanius schach).
tất cả mọi người ở Đà Lạt đều gọi nó là Tứ sắc, chim hót khá hay, có giọng trầm bổng ngân nga.
Chim ăn sâu và côn trùng, khi chim nuôi thuần nó có thể ăn cám.
Khi nuôi chim nên nuôi trong lồng phóng cao mới thấy hết vẻ đẹp dũng mạnh của Tứ sắc mà những loài chim như Chích Chòe Lửa hay Chích chòe than không thể sánh bằng ...
Nhưng hiện nay một trong những khó khăn là không có nhiều chim mồi để đánh bắt loại chim này!

Một số hình ảnh chim Tứ sắc:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Chú chim này đẹp quá , ko biết giọng hót của nó thể nào bạn có thể cho mọi người biết thêm cách nuôi và giọng hót của chú chim này được ko . Cảm ơn bạn nhiều

chichbong14

Thành viên tích cực
SVC$
0
ko biết đây có phải là con chim mà giống con của anh Dv_Tran post cho mọi người xem ko nữa.Nếu đúng như vậy thì con chim này co giọng hót tuyệt vời rồi. Rất hân hạnh dc làm wen với anh có cơ hội em sẽ lên DL ghé tham quan và có dịp mở mang tâm mắt dc ko anh?Thân

leducthangls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim thì chưa nhìn dõ,nên chưa dám phát biểu.nhưng có cái lồng đẹp quá,bạn có thể cho biết giá thì ok.thanks

hoangxeu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ah! đây là chiếc lồng tôi đặt mua ngoài Hà Nội làm từ tre cật già với giá 700 ngàn, Tôi thấy chiếc lồng này rất hợp với chim Tứ sắc dù ban đầu tôi tính nuôi Chào Mào nhưng do dáng vẻ cứng cáp của chim Tứ sắc nên tôi quyết định nuôi trong lồng này
Theo tối các bạn nuôi chim cũng nên chọn lồng cho hợp với dáng, thế đứng và màu sắc. Ví dụ: nuôi chim Quế Lâm thì nên nuôi trong lồng khảm xà cừ là đẹp nhất!

han_vip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hehe! nge có vẻ nghệ nhân hoàng xếu toàn thick chơi hàng độc nhỉ ?! em cũng rất thick nuôi những con như thế nhưng điều kiện chưa cho phép và chưa có nhiều kinh ngiem nên chưa nuôi dược. Bác còn con chim nào lạ lạ nữa pos nốt lên cho anh em cùng xem và cho em học hỏi ít kinh ngieemj nhé!

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0

_____
Theo anhnam xem qua hình rất giống hình chim dưới đây:
Mi Lưng Nâu [ảnh của Orientalbird do Do manh Hung chụp tại Tanung Dalat ngày 25-2-2006]
Chim Mi Lưng Nâu [Rufous-Backed Sibia/Heterophasia annectens], chim dài 20cm, họ khướu. Chim sống ở VN vùng khí hậu mát từ Đà-lạt ra tới miền Bắc, ở độ cao từ 1000m đến 2000m, bắt ăn côn trùng. Chim hót như huýt sáo trong trẻo.______

___________________________​

TeenYeuChimHot

Thành viên tích cực
SVC$
0
con chim này giá bao nhiêu anh hoang xeu ! em nuôi nhiều chim lạ nhưng chưa thấy loài này bao h

hoangxeu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng rồi, có thể nó chính là chim Mi lưng nâu, và nó có giọng hót rất là véo von. Con chim này tôi được người bạn đi rừng tặng cho. tôi có đi hỏi thì những người chơi chim ở Đà Lạt nói là chim Tứ Sắc nhưng bản thân tôi nghĩ đó là tên địa phương đặt cho nó mà thôi!
Đà lạt có rất nhiều loại chim này, tôi đã thâu âm và có file giọng hót chim này, hiện nay tôi muốn ép chú chim này thành chim mồi để đi bẫy thêm dòng chim này. Mong rằng một thời gian không xa ACE sẽ biết đến và bắt đầu chơi dòng chim này!
:a04:

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
mong bác HX phổ biến dòng chim này cho anh em chơi chim dc mở rộng tầm mắt
cảm ơn

thachdaigia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Hoàng Xều là nghệ nhân lâu năm tại Đà Lạt cao nguyên, năm nay tuy cũng đã có tuổii nhưng niềm đam mê thì dạt dào. Bác có hai niềm đam mê.
Thứ nhất là chim: nhà bác Hoàng Xều rất nhiều chim, hầu như chim gì cũng có 1-2 con, nói chung là bác có một bộ sưu tập về "chim hơi bị ngon", những chú chim nào mà đã về tay bác Xều thì chỉ có ngon trở lên.
Sau vài tháng ăn chơi tại xứ Hàn xa xôi, bác về nước mang theo vài chú chim Hàn, nhưng vỉ hàng độc nên tôi chỉ được nghe giọng thôi chứ không được xem(của quý mà):a39:. Chim của bác Xều dạo này cũng được tẩm bổ SÂM nên giọng nghe cũng "ÁC", lông lá mượt mà, thi thoảng bác Xều cho các chú ta vài giọt Shuchu nên chim Sung lắm.
Thứ hai thì tôi sẽ post sau, vì điều này hơi tế nhị.:a01:

anhbb

Thành viên mới
SVC$
0
Anh Hoang Xều ơi!
tôi ở DL bao nhiêu năm rồi. chim này hay ở những cành thông, tiếng kêu của nó " Éc Éc..." nghe ghê lắm theoTôi thì dở lắm, nó chỉ kêu thôi chứ ko hót. Ở DL ko ai chơi chim này vì ko hót dc chỉ tieng kêu ngắn thôi. ở DL người ta chơi nhiều CMào, Tiểu Mi,... Tôi đi hỏi ở các tiệm nuôi chim người ta nói do là chim Tràng làng thôi, Tứ sắc chắc là do anh đặt ra thôi. Chim này ko nên đi bẫy, tại vì ở DL nhiều lắm bẫy về ko biết làm gì.
ChÀo anh Nhé! Khi nào Anh Hoàng Xều về nước thì báo em với nhé, chứ Anh đi nước ngoài rồi mà anh vẫn viết bài lung tung quá về chim dc. Tài qua!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

khoa67

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Khoa67 tôi hôm bữa đi lượn khắp các tiệm chim ở Đà Lạt để tìm loại Tứ sắc như anh Hoàng Xều giới thiệu. Tới tiệm chim Lan Anh ở đường Đoàn Thị Điểm có 1 cặp tứ sắc trống mái nhưng anh Hùng chủ tiệm không bán.
Tôi có ngồi ống càe và nghe chim tứ sắc líu (phải dùng từ líu vì chim này thật sự không hót) nhưng nó líu rất hay. Tiếng líu của nó nghe trong vắt và rất mượt mà. có lẽ buổi trưa nghe Tứ sắc líu thì thật tuyệt.
Riêng tôi phát hiện ra Tứ có bộ nhảy rất đặc trưng nó pha chút mạnh mã của Họa mi, chút uyển chuyển của chích Chòe Lửa và chút mềm mại của Chào Mào.
Thao tài liệu nước ngoài tôi nghiên cứu trên net thì khẳn định ch8ac1 chắn rằng chim tứ sắc là một trong những nét đặc trưng của núi rừng Đà Lạt vì loại chim này sống ở độ cao từ 1000~1400m.

chúc ACE trên diễn đàn vui vẻ

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Chim Tứ sắc thật dễ nuôi, dễ líu, cho ăn lọai bột nào cũng được (than, mi, Chào Mào), thêm chút sâu quy hoặc nếu sang thì tuần 2 lần cào cào là đủ để chim hót líu, nhớ cho chim ăn thêm chuối chín cho đủ dinh dưỡng.

kinghappy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác HoangXeu oi em kô thể tài nào tin nổi vào mắt mình khi nghe bác nói cái lồng đẹp mê hồn kia mà bác chỉ mua với cái giá 700k thôi sao hả bác? Bác có thể làm ơn giúp cho em cũng có thể có được một cái lồng như vậy kô bác? Đó là có thể liện hệ ở đâu, người nào...để có thể đặt mua cái lồng như thế bác nhỉ? Ah, con em chim tứ sắc mà bác đang có ý phát triển và đưa em nó đến với những người yêu chim rộng rãi kia thì quả thật là tuyệt vời, em xin ủng hộ bác hết mình.Vì nhìn hình dáng của em nó thật là thanh bình và giản dị nhưng lại có sức lôi cuốn đến lạ thường như chính cái tên mà bác đã gọi em nó vậy.Thân!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom