Guest viewing is limited

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chim Thanh mạ hoặc Xanh mạ là một giống chim có cùng họ với chim Thanh tước và Hoả tiễn. Tiếng Anh gọi chung là leafbird, một họ chim có màu xanh (chính xác là xanh lá cây) Tên khoa học gọi chung cho chi này là Chloropsis. <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
<o:p></o:p>
Chim có tên tiếng Anh là Orange-bellied Leafbird, dịch đầy đủ cụm từ này là chim xanh lá cây bụng cam. Dân gian hay gọi chim này là Thanh mạ hoặc Xanh mạ. Tên khoa học của chúng là Chloropsis hardwickii.
Là một cư dân sống tập trung ở những tán cây ở bìa rừng của bán đảo Malaysia. Chúng cũng được tìm thấy ở Ấn Độ, Sri Lanka, và Sumatra trên những cánh rừng ở lưng chừng núi hoặc trong công viên, các khu dân cư trên cao nguyên.
Thức ăn của chúng gồm côn trùng, các lọai trái cây mềm và mật của các lọai hoa. Cấu trúc sinh học của mỏ và lưỡi có cấu tạo đặc biệt nên chúng có thể dung mật hoa thay cho thức ăn và là chất dinh dưỡng đặc biệt cao giúp cho chim luôn linh động. Khi nuôi lồng, phải bổ sung chất đường/mật cho chim được khỏe mạnh. Về cơ bản chúng rất mau dạn dĩ thân thuộc với con người.

Về hình dạng, cơ bản cũng giống chim Thanh Tước nhưng màu sắc pha trộn giữa các màu xanh khác nhau. Cũng giống như Hoả tiễn là chúng không có vương miệng màu cam vàng trên trán. Trán của chúng có màu xanh của thép. Cổ họng màu xanh dương đậm chiếm trọn vùng ngực. Màu đen cơ bản phần họng và má như hai giống trên là hai cánh cung ở hai bên ôm lấy mảng xanh dương đậm ở họng. Điểm cong của cánh vai là màu xanh dương đậm nhưng sáng (khác với Thanh tước Chloropsis aurifrons, vùng này có mảng xanh ngọc) và cùng 5 chiếc lông ngoài cùng, kéo mảng xanh này song song với sống lưng. Vùng bụng loài này có màu cam lá úa. Chính vì thế, chúng được gọi là chim xanh bụng cam.

Ở con mái, các mảng màu sắc này trông không rõ ràng, cơ bản vì chúng sỉn màu hơn. Các con mái lọai leafbird này đều không có màu đen ở cổ họng và trông rất giống nhau, ngay khi cả con đực của giống chim này cũng phải nhầm lẫn. Các con non chưa trưởng thành có màu sắc giống như con mái.

Hình ảnh dưới đây là Thanh/Xanh mạ trống:

Và đây là Thanh/xanh mạ mái:

Vài lời giới thiệu về loài chim này. Chúc ACE mình có thêm một loài chim đẹp trong bộ sưu tập về loài Leafbird này. Mong ACE mình hiểu biết về loại chim này cùng bổ sung để bài thêm hoàn thiện. Cảm ơn vì đã đọc bài.

Bài được lược dịch từ các trang web nước ngoài. Có thể có sự sai sót về từ ngữ kỹ thuật không mong muốn.

Thân.

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Đây là video của chim Thanh/Xanh mạ ngoài tự nhiên:
Xin vui lòng click vào link: http://www.youtube.com/watch?v=UcY4PQHqZEE

<object width="640" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/UcY4PQHqZEE?fs=1&hl=en_US"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/UcY4PQHqZEE?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="640" height="385"></embed></object>

Chúc vui vẻ.
Thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Còn đường line này là giọng hót của nó: http://www.youtube.com/watch?v=efjkLXX75YI&NR=1
<object width="425" height="344">

<embed src="http://www.youtube.com/v/efjkLXX75YI&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></object>

ACE nghe xem giọng nó có hay không nhé.

Thân.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cảm ơn Trời Đất, sở nguyện tất ứng, sở nguyện đồng tâm.

Khát khao muốn sở hữu một chú chim Thanh Mạ, hay còn gọi là Xanh Mạ bấy lâu nay cho đủ bộ chim leafbird. Hôm nay, mùng 8 tết Canh Dần (21/2/2010), mình đã tậu được 1 chú ở tiệm chim. Và chỉ có đúng một con.

Thật là hay và may mắn trong dịp đầu năm. Không biết sang năm Canh Dần, mình có được may mắn như thế suốt cả năm không nhỉ?

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình hiện nay đang sở hữu 2 con thanh mạ. Chúng có một đặc điểm là nuôi từ chim con vừa mới ra lông và đang tập bay nuôi lên.

Thực tế trong mùa vừa rồi, mua đến 5-6 con nhưng chim bổi đều không thể nuôi được, chim chết mà không rõ nguyên nhân. Mặc dù vẫn có cám, chuối, sâu, nước uống đầy đủ nhưng vẫn chết.

Theo thực tế, nhận xét của trung_apolo về loài chim này như sau:

• Nếu nuôi chim bổi rất khó thuần, chim hay tung lồng, với kích cở dài 20 cm thì một cú tung lồng nếu lồng không treo chắc chắn thì có thể rớt lồng. Chim hoạt động nhảy nhiều nên hay bị mất nước chăng/hoặc chim bổi quá căng thẳng bị suy nhược mà chết.
  • Hãy chọn một con chim tơ, có nghĩa là chim mới vừa ra lông còn đang tập bay, khóe miệng vẫn còn mép vàng, bụng chưa có lông vàng và các cọng lông cánh phía ngoài và lông đuôi chưa thay lông trưởng thành (lông trưởng thành có màu xanh dương đậm). Chim còn quá non thì khi nhìn thoáng qua có màu xanh hoàn toàn giống như chim hỏa tiển (nhưng cái đầu không vàng nhưng chim hỏa tiển. hãy để ý vùng lông cổ, nếu con nào có 1 hay hai chấm lông có màu đen ở cổ thì 100% là trống. Hãy bắt ngay nếu bạn thích và thực sự quan tâm.
  • Nói về giọng hót, nếu so sánh với giọng Thanh tước - được biết đến giọng hót khá hay thì đối với Thanh mạ, giọng hót có thể hơn nhiều mặt, cụ thể là:
    • Giọng hót to hơn, nghe rền hơn nhưng không "chát" như Thanh tước.
    • Chim học giọng khá nhanh, có thể bắt chước giọng của một số thú vật nuôi trong nhà như chó, mèo, chim sẻ ... giống đến hơn 90%. Và như vậy, giọng hót của thanh mạ khá phong phú và nổi bật hơn.
    • Khi đã thuần, chim rất dạn và rất vui mừng khi chủ nuôi cho ăn, líu ríu liên tục "rất thân thiện và cũng rất dễ thương".
    • Chim rất dễ tắm, không khó tắm và cần thời gian tập tắm như chim Thanh tước.
Trên diễn dàn này có 1 tấm ảnh của thanh mạ non nhưng tìm hoài mà vẫn chưa thấy đâu để minh họa cho bài viết này. Nói chung, 3 loài leabird này (hiện trung_apolo đang nuôi) gồm có Thanh tước, Thanh mạ và Hỏa tiển thì theo cách đánh giá của mình thì Thanh mạ có giọng hót đặc biệt và phong phú nhất, chim hót dở trong loài này là Hỏa tiển.

Thêm vài thông tin đã có kiểm nghiệm qua thực tế nữa, chúc bạn vui với phần nhắn ngắn "củn" này nhé.

Thân

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
cảm ơn bài viết phong phú ủa anh vip-trungapolo
ko biết ở chỗ anh thanh mạ khó kiếm lắm hay sao chứ chỗ khu em thì tương đối lâu lâu vẫn có vài chú anh ạ,giá thì cao hơn chim thanh tước 1 chút vì màu sắc bắt mắt nên ngta cũng hiếu kì đem về nuôi thử cộng thêm chủ tiệm giới thiệu là chim này hót hay hơn thanh tước,trước giờ em có nghe chim thanh tước hót và bắt chước giọng khá hay và chuẩn nào la tiếng mèo chó rất hay,nên sắn bài này thấy con xanh mạ hót hay quá
có lần em trao đỗi cùng chú Thụy- mod phoenix108,chú ấy nói là chim này hót giọng ahy như chim chích chòe than vậy? nghe mà thèm,sẵn đây chắc phải kiếm 1 chú quá
sẵn đây anh có thể chỉ cho em và anh em trong svc biết cách vào cám cho chim xanh mạ-thanh tước và hỏa tiễn làm thế nào cho chim vào cám nhanh chóng và an toàn ko anh?
em cũng đang nuôi 1 em chim hỏa tiễn bỗi chim này ăn chuối khá nhiều và uống nước mật nhưng em hạn chế cho uống nước mật vì chim hay bi dơ bộ lông do chim này ít chịu tắm rửa anh ạ,em hiện trộn cám ba vì to vào chuối ko biết cóa được hay ko
vài lời gửi anh
thân...
subin

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
cảm ơn bài viết phong phú ủa anh vip-trungapolo
ko biết ở chỗ anh thanh mạ khó kiếm lắm hay sao chứ chỗ khu em thì tương đối lâu lâu vẫn có vài chú anh ạ,giá thì cao hơn chim thanh tước 1 chút vì màu sắc bắt mắt nên ngta cũng hiếu kì đem về nuôi thử cộng thêm chủ tiệm giới thiệu là chim này hót hay hơn thanh tước,trước giờ em có nghe chim thanh tước hót và bắt chước giọng khá hay và chuẩn nào la tiếng mèo chó rất hay,nên sắn bài này thấy con xanh mạ hót hay quá
có lần em trao đỗi cùng chú Thụy- mod phoenix108,chú ấy nói là chim này hót giọng ahy như chim chích chòe than vậy? nghe mà thèm,sẵn đây chắc phải kiếm 1 chú quá
sẵn đây anh có thể chỉ cho em và anh em trong svc biết cách vào cám cho chim xanh mạ-thanh tước và hỏa tiễn làm thế nào cho chim vào cám nhanh chóng và an toàn ko anh?
em cũng đang nuôi 1 em chim hỏa tiễn bỗi chim này ăn chuối khá nhiều và uống nước mật nhưng em hạn chế cho uống nước mật vì chim hay bi dơ bộ lông do chim này ít chịu tắm rửa anh ạ,em hiện trộn cám ba vì to vào chuối ko biết cóa được hay ko
vài lời gửi anh
thân...
subin

Gửi subin,

Mùa chim thanh mạ cũng bắt đầu khoảng thời gian mùa của chim Thanh tước, khoảng tháng 12 năm trước đến tháng 3 năm sau. Chim Thanh mạ hót khá hay và giọng rất đặc biệt, giọng vang nhưng không chát như thanh tước. Vào mùa, chim thanh mạ có giá khoảng 2/3 giá chim thanh tước. Khi chim con/tơ trưởng thành, lông tơ phát triển thành lông trưởng thành thường không rụng lông mà lông tự chuyển màu và có mọc thêm lông ở phần cánh và đuôi. Chim rất dễ dạn và mau thuần, nếu kết hợp cho ăn và tắm định kỳ theo giờ cố định hàng ngày.

Đặc điểm loài leafbird này do hoạt động khá nhiều, và hay chuyền cành đậu thường xuyên, do đó cần phải chú ý đến vấn đề nước. Không thể thiếu nước trong cóng, thiếu nước, chim sẽ mất sức rất nhanh khó mà khắc phục được.

Vào cám cho loài chim này nói chung là hơi khó, cám cho chim Thanh mạ, thanh tước mình dùng cũng là cám của CCL, bao gồm đậu xanh, đậu phụng và lòng đỏ trứng. Nhưng cám lại không có chất "nước" và cấu tạo của lưỡi chim có dạng mỏ của chim hút mật nên cám hạt bình thường là không thích hợp. Dùng cám mịn trộn với trứng kiến hay sâu gạo, tập lần lần chim sẽ quen. Khi chim đã quen thì có thể cho chim ăn cám (nhưng để chim đói, không bỏ trái cây thì chim vào cám dễ dàng - nhưng phải tập cho chúng quen cám trước) nhưng chủ trương của trung_apolo là không nên thay đổi tập tính ăn và thức ăn của chim và do đó cám chỉ là thức ăn phụ mà thôi. Do vậy, cám chỉ là lúc trung_apolo bận việc, không chăm được 2-3 ngày mới cho ăn cám. Còn lại chủ yếu cho ăn trái cây: chuối, du đủ, bơ, thanh long, soài, .... với trứng kiến, cào cào, dế, sâu gạo (cho ăn ít thôi) vẫn là thức ăn chính.

Thân.

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Như vậy, leafbird hiện nay, chủ yếu là hỏa tiển, thanh tước, thanh mạ (thì khó tìm) và một loài nữa có tên là khoa học là Chloropsis venusta - tiếng Anh là Blue-masked Leafbird (tạm gọi là Mặt nạ xanh, mặt lam) là loài chim được xếp vào danh sách sắp bị đe dọa, nên rất khó tìm kiếm để bổ sung vào bộ sưu tập leafbird của trung_apolo.

Ảnh của nó đây ạ

Thân​

folunlun

Thành viên mới
SVC$
0
mình có 1 em này mấy bạn xem thử nha.Mình sẽ pót clip của em nó khi hót sau

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
mình có 1 em này mấy bạn xem thử nha.Mình sẽ pót clip của em nó khi hót sau

Chúc mừng bạn

Chú chim mà bạn hỏi đúng là chim thanh mạ. Nhưng hiện nay, chim thanh mạ nếu còn non vẫn chưa thay hết lông tơ. Trong khoảng 3 tháng nữa nếu chú ấy vẫn có màu lông như thế, (lông ở cổ vẫn còn nguyên) thì chúc mừng bạn có chú chim thanh mạ bông - Hàng rất hiếm thấy.

Chắc chắn rằng màu lông ở cổ hình như là màu trắng (hình chụp như là qua điện thoại nên chưa nhìn rõ lắm) là chú thanh mạ bông rồi. Còn nếu chim tơ chưa thay hết lông sẽ có lông cổ màu vàng chanh/cam bạn à. Nhưng theo mình nghĩ, con thanh mạ của bạn có thể là bông đó (tỉ lệ khoảng 65% đó bạn)

Thân ái.

folunlun

Thành viên mới
SVC$
0
cám ơn trung apolo nha. con này của em do người quen cho đó nuôi cũng hơn 1 tháng rồi, mới nuôi chim thôi nên cũng không biết gì hết.có clip của em nó hót nhưng chưa up lên cho mấy bạn xem được. cám ơn mấy bạn đã quan tâm

Phương Biên Hòa

"Hội Chào Mào Biên Hòa"
SVC$
0
Chim Xanh Hỏa Tiễn

ACE đánh giá giùm mình con này với... hihi.. cho nó ăn thì nó kêu quá đi thôi ...

<object style="height: 390px; width: 640px;">

<embed src="http://www.youtube.com/v/vTpZclQcr0Q?version=3" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" width="640" height="390"></object>

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chim Xanh Hỏa Tiễn

ACE đánh giá giùm mình con này với... hihi.. cho nó ăn thì nó kêu quá đi thôi ...

<OBJECT style="WIDTH: 640px; HEIGHT: 390px">
&nbsp
&nbsp
<embed src="http://www.youtube.com/v/vTpZclQcr0Q?version=3" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" width="640" height="390"></OBJECT>
cảm ơn anh,giống chim này tương đối nhanh dạn người nhưntg chim xanh hoa tiễn thì giọng hót ko hay cho la71m và ít giọng hôn so với thanh tước và thanh mạ,hiện tai bin đang nuôi 1 con thanh mạ được khoang gần 1 tháng chim bỗi nuôi mà nó dạn lắm ,thấy người đền cho ăn là xòe cánh đạc biệt chim này thích ăn trứng cá nên ngày nào em nó cũng được tẩm bỗ thứ trái cây ko mất tiền mua mà đầ đử năng lượng này anh thử cho chú hỏa tiễn này ăn coi,chú ta sẽ rít cả ngày anh ạ

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
Còn đường line này là giọng hót của nó: http://www.youtube.com/watch?v=efjkLXX75YI&NR=1
<OBJECT height=344 width=425>
&nbsp
&nbsp
<embed src="http://www.youtube.com/v/efjkLXX75YI&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></OBJECT>

ACE nghe xem giọng nó có hay không nhé.

Thân.
anh trung thân m61n bin đáng sở hữu 1 em trông ko dẹp nhưng dạn và hót được nhiều giọng hơn trong clip lun anh ôi,và ha91ng ngày em chỉ tẫm bỗ cho chim bang thức ăn bình dị là cám và trái trứng cá,từ ngay ăn trứng cá thì chú ta ngày nào cụng hót rất hay và dài,sung chim lắm,anh cho chim anh an thử xẻm sao trong trứng cá có mất ngọt nên chim rất thích dùng

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
em thấy loại chim này hai lần ở chợ chim thuận kiều nhưng ko biết là có hót hay ko nên em ko dám mua vì giá chim bỗi cũng khá cao 300k cho 1 con chim bỗi chưa biệt gốc tích thế nào,anh trung có thễ cho em biết con xanh craven (sgon ngta gọi là thế) có hót hay ko anh hay chi la chim hiếm thôi,nếu hót hay em sẽ mua thữ,em thì thích thanh mạ thôi

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
em thấy loại chim này hai lần ở chợ chim thuận kiều nhưng ko biết là có hót hay ko nên em ko dám mua vì giá chim bỗi cũng khá cao 300k cho 1 con chim bỗi chưa biệt gốc tích thế nào,anh trung có thễ cho em biết con xanh craven (sgon ngta gọi là thế) có hót hay ko anh hay chi la chim hiếm thôi,nếu hót hay em sẽ mua thữ,em thì thích thanh mạ thôi
Em nghỉ con chim anh nói là chim xanh seven : http://lananhbirds.com/diendan/showthread.php?t=461
Em đã nuôi loại này rồi , dạn và nhanh hót lắm , cho ăn sâu quy thôi là hót từ sáng đến tối , giọng hót hay gần giống tiến than đất , không thua gì than đất đâu . Bây giờ ngoài thuận kiều có mấy con vậy anh , để em ra mua 1 con luôn .

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo cảm nhận của riêng mình thì:

Thanh mạ và thanh tước có giọng hót ngang nhau, còn hỏa tiển thì có giọng hót không hay và nhiều giọng như hai loại kia.

Còn nói về sức thuần hóa thì hỏa tiển nhanh hơn, Thanh mạ khó thuần và dễ die nhất.

Thanh tước thì phổ thông hơn thanh mạ. Nhưng Thanh mạ nhìn có vẻ pro hơn, đẹp hơn

Cách dễ thuần dưỡng nhất là dùng cào cào, dế cho ăn bằng tay.

Thân

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Các anh cho em xin tấm hình về tổ chim của mấy loại chim trên , chim hỏa tiển thì càng tốt . Tại em thấy chim hỏa tiển trong rừng gắp rác mà không biết tổ nó thế nào để tim tổ của nó . Cảm ơn các anh nhiều .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom