Guest viewing is limited

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0
Góp vui cùng các bạn chim thanh tước mình nuôi .chim bổi thôi....
và kèm theo là Hồng tước [chim trống màu đỏ ,chim mái màu vàng...] tuy nhiên loại này khó nuôi hơn thanh tước ,chỉ khi nuôi chim chuyền thì có thể ok

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Ðề: Thanh Tước của Nganhuynh

Hồng tước lúc trước mình thấy trong công viên gia định nhiều lắm.

Ai_Xinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Thanh Tước của Nganhuynh

E thấy hồng tước dễ nuôi chứ không khó nuôi , và cái miệng tui hồng tước này siêng lắm , bổi mà đã hót và kêu rồi .Chim đẹp lắm ^^

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
Góp vui cùng các bạn chim thanh tước mình nuôi .chim bổi thôi....
và kèm theo là Hồng tước [chim trống màu đỏ ,chim mái màu vàng...] tuy nhiên loại này khó nuôi hơn thanh tước ,chỉ khi nuôi chim chuyền thì có thể ok

trời bác có cặp hồng tuớc xinh quá di thôi,em cũng từng thấy loại này ở bảo lộc,2 em này nguồn gốc ở đâu thế bác

huy31101984

Thành viên tích cực
SVC$
0
vâng tiện đây các bác cho em hỏi thanh tước phân biệt trống mái như nào với ạ

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0
Thân các bạn .Hồng tước hay còn gọi là phường chèo ,chim trống màu đỏ ,chim mái màu vàng .khi còn non ,chuyền thì cùng màu vàng như nhau ,sau đó sẽ trổ màu đỏ với chim trống. Còn chim hồng tước hiện tại mình biết có 2 loại :--loại ở đà lạt thì nhỏ hơn loại ở miền trung ,nhưng màu lông loại đàlạt thì đẹp hơn [tươi hơn] tuy nhiên hơi khó nuôi có lẽ do không hợp thời tiết.Mình nuôi đến lần thứ 3 mới được ,Các bạn muốn nuôi thì chờ đầu mùa kiếm chim chuyền dễ nuôi hơn chim bổi.thân mến

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
hồng tước muôn nuôi đc lâu dài thì nhất thiết phgai3 có trứng kiến cho dù chim rất chịu ăn sâu và cào cào cũng vậy( ko rõ lý do, thiếu thì gần như là tử trận), loại này mau dạn cự kỳ, mình mua một em bửa trước bửa sau là đút cào cào em nó nhảy lại ăn ngay và còn đậu trên tay mình rỉa lông khi mình cho tay vào lồng thay cóng nc nửa chứ.

vip_ha_thanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
hồng tước muôn nuôi đc lâu dài thì nhất thiết phgai3 có trứng kiến cho dù chim rất chịu ăn sâu và cào cào cũng vậy( ko rõ lý do, thiếu thì gần như là tử trận), loại này mau dạn cự kỳ, mình mua một em bửa trước bửa sau là đút cào cào em nó nhảy lại ăn ngay và còn đậu trên tay mình rỉa lông khi mình cho tay vào lồng thay cóng nc nửa chứ.

anh ơi em muốn mua 1 em thanh tước thì mua ở đâu gía bao nhiêu hả anh?

Bạn chú ý viết bài có dấu tiếng việt và viết đúng chủ đề của Topic,vì đây là bài viết đầu tiên của bạn lên mình không xoá.Bạn lên đọc lại "Nội qui của diễn đàn" trước khi viết bài thảo luận,Cám ơn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chào anh thich_dong_vat , em đồng ý là loại hồng tước nuôi phải có trứng kiến và sâu tươi mới sống được vì loại này khó ăn cám lắm nhưng nó nhát lắm anh ak , em từng đi bẩy lại này rồi , mới bẩy xong nửa tiếng nó hoảng quá bay loại trong lồng rồi chết luôn , bạn của em cũng bẩy được nhưng chưa về đến nhà đã chết , về sau bẩy 1 con gần nhà phải chạy gấp về nhà mới sống được đó , nhưng nuôi nó mãi mà bay như điên , nhát lắm anh ak , nhưng bạn em mua một cặp họ thuần rồi thì nó dạn mà dám nhảy lên tay ăn rất dạn ........

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
dám bảo đảm với bạn hồng tước bổi mình thuần một tuần là có thể để bàn ngắm em nó rùi mà, loại này đâu có dễ chêt?

thanhvip_prao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim Thanh tước hiện nay bắt gặp rất nhiều tại Di Linh, Lâm Đồng.
Vàng khoảng tháng 10 là <nobr>Chim non
</nobr> ra ràng rất nhiều cũng là mùa bẫy Thanh tước.
Chim Thanh tước trống có bộ lông *** xanh lá cây rất mượt mà , trên đỉnh đầu có chỏm lông màu cam và dưới ức có mảnh lông đen và ở trong có mảng lông màu xanh nước biển rất đẹp, còn chim mái thì chỉ có mảng lông màu đen trức ngực, không có chỏm lông vàng trên đầu và lông chim không được xanh mướt đồng thời người nhỏ con hơn chim trống.
Chim Thanh tước thích ăn trái cây như chuối, dưa hấu, cà chua, dâu tây, xoài, sâu và côn trùng. Đặc biệt chim rất thích hút mật ong và ăn phấn hoa
Nếu chim Thanh tước ,muốn nuôi mau hót bạn hãy cho chim ăn trái cây như dưa hấu, đu đủ, chuối và cho chim uống mật ong pha loãng (cứ 1 cống nước thì 1 phần mật 3,4 phần nước, nếu cho uống nhiều chim sẽ chết vì say mật ong) ngoài ra bạn hãy cho chim ăn thêm sâu. Cám cũng nên tập cho chim ăn. Chim Thanh tước rất dễ <nobr>thuần
</nobr> nếu tập cho nó ăn mật, con chim thanh của tôi có thể đậu trên tay, thả ra bay ra ngoài và trở lại lồng vì chim đã quen ăn mật. Mỗi khi mang bình mật đến chim biết là cho nó ăn và nó đậu ngay thành lồng đòi ăn.
Tiếng hót chim Thanh tước không trong mà trầm và ngắn (kha khá giống giọng chích choè lửa), nó cũng có thể bắt chước giọng hót của các loại chim khác, tiếng mèo, tiếng xe máy, ...
Lưu ý:
có 1 loại chim rất giống Thanh tước nhưng nhỏ con hơn và chỏm lông trên đỉnh đầu màu vàng và ở ức chim không có đám lông màu xanh đó là chim Hoả tiễn, ngoài ra còn 1 loại thanh tước nửa to con hơn Thanh tước thường gọi là thanh tước Trung Quốc, chim có màu xanh lá cây nhưng nhạt màu, đầu chim màu vàng pha xanh, ngực chim không có đám lông màu đen.
Giới thiệu các bạn chim Thanh tước của tôi:

Còn đây là Thanh tước Trung Quốc:

thanhvip_prao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mật ong mua tại các tiệm thuốc đã được pha chế nên các bạn chỉ cần cho 1 phần mật và 3, 4 phần nước là được
Còn nếu mật ong các bạn mua tại các cơ sở nuôi ong thì các bạn lưu ý pha loãng hơn khoảng 1 phần mật thì 5,6 phần nước nếu không cẩn thận chim uống nhiều sẽ say có lẽ do ong rừng hút mật từng nhiều loại hoa trong rừng có những loại hoa có độc tính cao.

Xin lưu ý: một trong những tác dụng của mật ong là giữ màu sắc cho chim vì sau 1 thời gian nuôi chim những loại như Thanh tước, Quế lâm, Ngũ sắc,... sẽ bị bạc màu lông hay <nobr style="color: rgb(0, 0, 0); line-height: 15px;">Chào Mào
</nobr> sẽ bị bạc màu đỏ ở đít. ta hãy dùng mật ong trộn với cám, trứng gà (lòng đỏ), vỏ trứng gà và nhộng (tằm) khô say ra và vê lại thành từng viên (các bạn có thể sử dụng dụng cụ làm cám hạt), nếu có điều kiện các bạn hãy cho chim ăn thêm phấn hoa. bảo đảm sau 1 thời gian màu lông chim sẽ trở lại

nếu các bạn không có mật ong thì các bạn có thể pha loãng nước đường hòa với 1 loại nước "đặc biệt sau":
các bạn ra cửa hàng cá cảnh mua lăng quăng hoặc trùng cho cá ăn (loại trùng đỏ) sau đó về bỏ vào trong tấm vải màn và bóp lấy nước. Sau đó nước đó trộn với nước đường để cho chim uống. Công thức pha là 1 nửa nước đường (1 phần đường thì 4 phần nước trinh khiết) + 1 nửa nước "đặc biệt"

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom