Guest viewing is limited

lamhoaithi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chẳng là em có con than bổi thuần 4 mùa lồng mới mua ,tướng đá cũng chuẩn ,treo lên là hót nhưng không dạn người (không dạn như than con thôi)người lại hơi nhảy . Hồi sáng em xách đi dợt ,nó hót rất hay thì anh bạn rủ xổ thử vài chân ,người đang có máu chịu liền.Kè lồng để xa hai con chụp thì em kéo cửa ,đá vài chân mới vào con kia nằn trên con em nằm dưới nhưng 30 giây ô lê hấp con than em lại nằm trên con kia than con thế đá của nó cũng hay.Nhưng lúc đó cửa lồng chưa đóng em lại đóng ,em lại gần con than em tự dưng quay đầu chạy(xổ chưa được 2 phút).Em không nghĩ tại nó đá chạy,mà sợ người.Các bác có nghiệm cho em hỏi nó có còn nuôi đá được nữa không, nếu được nuôi nó làm sao để khi đá thì không chạy ẩu ạ.Em xin cám ơn trước.

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
Ðề: giúp em một vấn đề

than bổi dù bạn nuôi có thêm máy mùa lông nữa thì khi ra đá vẫn chạy khi có người tới thui. than bổi là vậy đó. muốn đá cho lâu thì khi đá bạn phải để xa người xem, tuyệt đối không tới chổ lồng chim đang đá, khi đá nếu có chị than mái nào già mùa để sát bên thì chàng máu lắm,đá rất hăng:a04:. chim bạn vì sợ người nên chạy thui.không sao đâu bạn à.cứ nuôi lại đá vô tư.thân

lamhoaithi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: giúp em một vấn đề

Thì em ở đây có em mái 2 mùa nuôi trong aviary tính thả nuôi chung vài hôm để em nó niềng em trống lại ,thấy thả vào em trống sung thấy rõ tính thả 4 hôm bắt ra nuôi cho em nó căng lửa rồi xổ lại nếu được, thì mùng 5 tháng 5 đem đi thi đá ở VĨNH LONG (lần đầu em đi thi đi thử cho biết thôi tại có ông chú rủ đi với lại hôm xổ nó đá cũng khéo )các bác có ai đi không ạ

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
than bổi bạn tuyệt đối không nên thả vào aviary. như thế chim càng nhát hơn đó bạn. bạn cứ nuôi nó trong lồng mà bạn vẫn thường nuôi,vì chim bổi đã có lực rồi nên bạn không phải tập lực nữa,cứ nuôi trong lồng và treo gần em mái,chim căng lữa là bạn có thể đem đi thi đá được rùi.thân:a01:

caheocon09

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình cũng có một chú than chuyền mùa này đang lên thấy em này tướng to lắm tính nuôi theo dòng đá mà nghe bạn nói vậy híc chắc có lẽ mình phải ép cho thật dạn người, nếu không em đang đá lại bay tung lồng thì xấu mặt lắm hiii.

lửa_vĩnhlong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng có một chú than chuyền mùa này đang lên thấy em này tướng to lắm tính nuôi theo dòng đá mà nghe bạn nói vậy híc chắc có lẽ mình phải ép cho thật dạn người, nếu không em đang đá lại bay tung lồng thì xấu mặt lắm hiii.

phải kiên nhẫn bạn ơi !!! ở nhà mình nuôi tới 4 e bổi lận nè ,lúc trước mình cũng nuôi chim con lên được cái rất dạn và rất dễ chơi nhưng khi đá với mấy e bổi (bổi chuyền & bổi già thuần lên) thì đá khó wa lắm . Chim bổi khi nuôi tới lửa thì đá khỏi chê ,xem là giền lun hết muốn nuôi chim con với lại khi nuôi bổi thì mình khỏi phải tập lực nhiều bộ khóa thì chắc nịt lun . Nhớ nhẫn nại đó ,không xổ ẩu mồi đầy đủ phơi nắng nhiều và phải siêng đi vợt và nhất thiết là phải có 1 e mái chiến ít nhất là ngoài cội vợt phải có mái mới được . Tin mình đi nếu nuôi thành công được 1 e bổi là bạn hết mê chim con luôn đó . Chúc bạn thành công nhe !!!:a04:

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0
[FONT=&quot]chào bạn lamhoaithi
[/FONT]
[FONT=&quot]Theo như bạn nói tình hình này thì chú than của bạn cũng khong có gì đáng lo đâu.thường tật cố hữu này sẩy ra với các loài chim bổi chưa đứng lồng và nhát người.cái này nuôi lại kèm theo chim mái 1 thời gian ngắn thôi chim sẽ xung lại thôi bạn ah.còn chim nhát người nên hoảng bỏ chạy chứ không phải do đau mà bỏ chạy.[/FONT][FONT=&quot]Nuôi chim đá phải chú trọng đến phần tập dượt [/FONT][FONT=&quot]bạn ah.[/FONT][FONT=&quot]cho chim đá với chim lạ[/FONT][FONT=&quot]mỗi tuần một lần để cho chim quen dần với trận mạc, đồng thời có [/FONT][FONT=&quot]thêm[/FONT][FONT=&quot] kinh nghiệm[/FONT][FONT=&quot] trận mạc[/FONT][FONT=&quot],thời gian xổ chim nên thu ngắn lại so với thời gian thi đấu thực sự tại trường thi.để dưỡng sức cho chim[/FONT][FONT=&quot],[/FONT][FONT=&quot] tránh cho chim bị thương tích trầm trọng, hư con chim [/FONT][FONT=&quot]thì rất [/FONT][FONT=&quot]uổng phí[/FONT][FONT=&quot] công sức[/FONT][FONT=&quot].[/FONT][FONT=&quot]nhờ vào những lần [/FONT][FONT=&quot]xổ chim mà ta biết rõ được [/FONT][FONT=&quot]thế đá,[/FONT][FONT=&quot]tài năng con chim mình[/FONT][FONT=&quot]ở mức độ nào?sau đó cân nhắc,nghiền ngẫm xem tình trạng và tài năng và thế đá của con chim này có mặt mạnh mặt yếu ra sao nên giữ lại hay loại bỏ[/FONT][FONT=&quot].[/FONT][FONT=&quot]S[/FONT][FONT=&quot]ự thắng bại của chim [/FONT][FONT=&quot]l[/FONT][FONT=&quot]à [/FONT][FONT=&quot]1 phần là [/FONT][FONT=&quot]do ở người nuôi[/FONT][FONT=&quot][/FONT][FONT=&quot]niềm[/FONT][FONT=&quot] đam mê thật[/FONT][FONT=&quot]sự [/FONT][FONT=&quot]hay không?chúc bạn thành công với chú than yêu quí mà bạn đang sở hữu.mong nhận được tin vui từ bạn.hihi:a04::a04::a04::a04:thân ái chào bạn<o:p></o:p>[/FONT]

Chỉnh sửa lần cuối:

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
phải kiên nhẫn bạn ơi !!! ở nhà mình nuôi tới 4 e bổi lận nè ,lúc trước mình cũng nuôi chim con lên được cái rất dạn và rất dễ chơi nhưng khi đá với mấy e bổi (bổi chuyền & bổi già thuần lên) thì đá khó wa lắm . Chim bổi khi nuôi tới lửa thì đá khỏi chê ,xem là giền lun hết muốn nuôi chim con với lại khi nuôi bổi thì mình khỏi phải tập lực nhiều bộ khóa thì chắc nịt lun . Nhớ nhẫn nại đó ,không xổ ẩu mồi đầy đủ phơi nắng nhiều và phải siêng đi vợt và nhất thiết là phải có 1 e mái chiến ít nhất là ngoài cội vợt phải có mái mới được . Tin mình đi nếu nuôi thành công được 1 e bổi là bạn hết mê chim con luôn đó . Chúc bạn thành công nhe !!!:a04:

nói chính xác, bổi mà căng thì chơi chim con chỉ là trò múa rìu qua mắt thợ, con chim ngoài rừng có cái nết dữ sẵn nên chơi rất hay nếu đc chăm sóc tốt, đôi khi ko cần mái thúc mà chim vẫn chơi đùng đùng ấy chứ.

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0
Thân gởi các bạn.Nuôi than đá thì thường là phải nuôi chim bổi ,ít khi là chim con lắm [cá biệt có chim con thật xuất sắc về hình dáng ,nết] tuy nhiên bạn phải chọn chim thật kỷ như các mem trong 4rum đã có ý kiến ,nhất là bài của mtchip rất đúng .và quá trình nuôi thật kỹ ,từ thức ăn ,tắm dượt chim ,phơi nắng,trùm lồng,....hơn hẳn là nuôi chim hót .
Và quan trọng là phải cho chim xổ đều đặn như lời của zen ,nhưng chú ý thời gian tăng dần lên [lúc đầu 5' rồi lần sau 10'.....] chú ý chỉ xổ chim thôi ,không cho đá đến thua chạy.cái này nguy hiểm đây,thành thử ra mình phải có vài con chim để mà xổ thử ,chứ ở cội dợt chim khó tìm chim để xổ lắm,
bạn xổ chim được 1 lần thì bạn sẽ thấy ngay sự khác biệt so với trước ngay, chim sung và hung dữ hơn[chú ý không cho đá thua chạy nhé].
tốt nhất là có chim đá hay ,tướng tá bặm trợn ta cho xổ với chim bổi còn lửa rừng là 1 công 2 chuyện luôn ,vừa dợt chim thuộc vừa xem ngón đòn của chim bổi để mà có thể tuyển chọn thêm ...hihihi ,thân mến chúc bạn thành công.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom