Guest viewing is limited

rungxanh_baoloc

Thành viên mới
SVC$
0
Chào ae trong diễn đàn, mình đang tập nuôi chim sâu xanh và đầu đỏ, mình không biết, chim sâu xanh và đầu đỏ truyền thường có vào tháng mấy, mình muốn kiếm 1 em về nuôi thành mồi. rất mong ae chia sẻ...cảm ơn rất nhiều:a03:

cugay2

Thành viên tích cực
SVC$
0
thường thì có quanh năm bạn:D. Mùa này đang mùa chim con nè :)

rungxanh_baoloc

Thành viên mới
SVC$
0
cảm ơn ae, cho mình hỏi thêm, nếu ông bố tụi nó đuôi dài 5-7 cm thì con nó có dc như vậy ko, nhà mình trên quê có con sâu xanh đuôi dài khủng vậy đó, nhưng chỉ muốn bắt con nó thuần thôi. mong anh em chia sẻ thêm.

baopham

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo ý kiến riêng của mình thui, chơi chim sâu không quan trọng lắm hình thức bề ngoài con chim quan trọng ở nết chơi của con chim, nếu chim đẹp mà nết chơi tốt thì không gì bằng

tranthai001

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào ae trong diễn đàn, mình đang tập nuôi chim sâu xanh và đầu đỏ, mình không biết, chim sâu xanh và đầu đỏ truyền thường có vào tháng mấy, mình muốn kiếm 1 em về nuôi thành mồi. rất mong ae chia sẻ...cảm ơn rất nhiều:a03:

Cái này mình trích dẫn từ bài của bạn " chào mào " và có sửa đôi chút!
Đây là cách phân biệt trống mái và cách nuôi chim bổi:
Phân biệt giới tính:
- Chim trống đến tuổi truởng thành ở giữa đuôi có hai cọng lông dài, nên vừa nhìn vào ta thấy đuôi chim hơi nhọn ở giữa, giọng chim trống nghe là chích…chích…chích khá dài nhưng hót chậm và lớn tiếng.
Chim mái nhìn vào đuôi ko có hai cọng lông dài này, đuôi chim mái nhìn như đuôi chim chòe than dài đều, giọng hót ngắn nhưng hơi nhanh ko như chim trống.
Cách nuôi và cách vực ăn cám
- Khi chim bẫy về dc ta cho ăn sâu quy sống đến ngày thứ 3, ta lấy sâu khô trộn chung với cám bột theo tỉ lệ 50/50 ( nên lấy sâu khô đừng lấy sâu tươi vì sâu tươi có thể ăn cám và ị ra phân làm loãng cám của chim ) cho chim ăn. Theo kinh nghiêm nuôi thi nên dùng loại cóng to ( cóng chòe, mi …) vì nếu dùng cóng nhỏ, chim ăn hết nhanh và ta phải cho thêm --> chim sợ (vì loại này rất nhát ). Nên phủ áo lồng cho chim dc yên tĩnh.
- Khi chim ăn hết sâu khô trong hỗn hợp cám trộn sâu, thì hãy trộn thêm một lần nữa cũng tỉ lệ như vậy. lần này nếu chim ăn hết rồi thì thôi ko cần trộn nữa, lúc này chim đã có thể ăn dc cám rồi, nhưng lúc này chim chỉ ăn cầm cự mà thôi nên nó ko ăn no. Vì vậy nên cho nó một ít sâu tươi khoảng một muỗng café là dc rồi ( khoảng chúc con gì đấy ) vì bỏ nhiều sâu chim sẽ ăn sâu mà ko chịu ăn cám. Cứ như vậy khoảng 1tuần thôi là chim tự động ăn cám rồi.​

<HR>

Khoa Bien Hoa

"Gấu một bên và chim một bên"
SVC$
0
Mùa sinh sản của chim sâu nói riêng và hầu hết các loài chim nói chung thường bắt đầu vào tháng 3 âm lịch; do vậy đến đầu tháng 4 hàng năm là có sâu chuyền (gọi là chim non đầu mùa). Chim sâu sinh sản 2 - 3 lứa trên năm; tùy thuộc vào sự dồi dào của nguồn thức ăn và đặc tính sinh sản nhiều ít của từng cá thể. Thông thường, người chơi kĩ tính thường chọn chim non đầu mùa để nuôi bỡi đa số nó hay hơn những lứa sau.
Vì một số lý do:
1. Mùa xuân là mùa cây cối thay chồi nảy lộc, nguồn thức ăn phong phú hơn nên chim bố mẹ có sức khỏe tốt;
2. Đối với những chim mái động dục sớm, rất nhiều chim trống "giành giật" quyền làm "bố"; để thỏa mãn được nguyện vọng trên các "bố" "quánh nhau" kịch liệt, đến sứt đầu mẻ trán. Cuối cùng chỉ có những "bố" dữ mới đủ tiêu chuẩn giao phối.
Vì vậy, chim non ra đầu mùa thừa hưởng những tố chất tốt của bố mẹ, nên hay hơn những lứa đàn em của nó.
Thân./.

tam_phan92

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thường thì chim sâu đầu đỏ hay sâu xanh chuyền thì đầu mùa mưa là có rồi bạn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom