Guest viewing is limited

KsQ

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác Trung ơi cho mình hỏi, chim ngũ sắc trống còn nhát giá 400k có mua được k? mình ở cần thơ. Cám ơn bác!

dangcuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Còn 1 đặc điểm quan trọng của loài này mà nếu ai đã từng nuôi qua rồi chắc chắn sẽ biết. Đó là sự chung thủy, ngày xưa em có nuôi 1 em (vô tình là mái) trong aviary, vì nuôi nhiều chim nên thấy nó có màu sắc đẹp nên cũng không thả mà để luôn, nuôi được 3 tháng thì chim trống rừng bay về nó ở nhà em gần 1 tuần, lúc đó em mới dùng lụp bỏ sâu và chuôi để bẫy nó sau khi bẫy được em thả luôn vào aviary, chắc là do có mái nên chim thuần rất nhanh và hót rất nhiều (theo em thì chim này hót lai giữa khướu và mi). Cặp chim này em nuôi gần 5 năm và thả khi bị H5N1. Tuy nhiên điểm nổi bật là cặp chim này em sẩy rất nhiều lần và lân nào cũng bắt được dễ dàng (mỗi lần sẩy 1 con) chúng không bao giờ bay đi. Thời gian sau này lâu lâu em cứ cố tình thả 1 con để 1 con và để cái lồng mở cửa bỏ sâu vào là chúng vào đó tối chỉ việc canh và đóng cửa bắt lại thôi. Em có đọc 1 số bài viết thì người xưa còn gọi chim này là chim Tương tư bạc má để phân biệt với tương tư mỏ đỏ (Quế Lâm). Hiện nay aviary em còn 1 em sắc nhật 5 mùa và quế lâm mái 5 mùa (thả hồi H5N1 mà vẫn không đi). Mới kiếm được 1 em NS nhưng nghi là mái rồi (thuần được 7 ngày).
hay quá.mình mới bẫy dc 1 đôi,muốn cho đi mà Vợ ko đồng ý vì thấy nó quấn quýt nhau rất tình cảm,khi bị sổng 1 con,đến sáng hôm sau lại thấy nó bay về và sập bẫy.hic...xúc động quá,mình sắm luôn 1 cái lồng đẹp cho cặp uyên ương này.và phải treo riêng một chỗ cho Vợ và con Gái chơi.không làm ảnh hưởng đến đàn Chào Mào của mình.

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
Anh trung có thể có clip nào cho anh em thử xem chim này hót thế nào ko lần trước em củng có nuôi 1 em nhưng vô tình chim về bị trúng gió nên chết chưa kịp nghe em nó hót,nhưng hình như giá chim giờ hơi cao em thấy chỗ em bán củng 300k 1 con thì phải,
lần trứoc ở bảo lộc em cũng mua thì giá chim mái khoảng 70k chim trống gấp đôi những cũng 3 năm rồi

tiggy1415

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em vừa rước 1 em ngũ sắc nè...giá khá chát 350k lận (em ở Vĩnh Long lận). Thấy ít có người chịu nuôi loại này quá.. Nghe loại này hót cũng hay hay, nhưng có cái là giọng đơn, không luyến láy nhiều cũng hơi tiếc được cái là sắc lông đẹp.

tiggy1415

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Gửi các bác thẩm giúp em chú ngũ sắc mới về được 3 ngày...

Bổ sung thêm em than bổi 5 tháng lồng

Cám ơn các bác đã xem bài....

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom