Guest viewing is limited

tapchoichim2

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em đi đường hay nghe có con chim hót: kiu...kiu...kiu... kíu kiu kìu (3 tiếng dài 3 tiếng ngắn) thỉnh thoảng lại hót ,,,huýt kiu huýt,,,huýt kiu huýt (lần sau cao hơn lần trước), em đoán là chim Hoành hoạch có phải không ? Em nghĩ vậy nên vừa đi mua 1 con hoành hoạch ta (chuyền) về. Ai đã nghe hoành hoạch hót chỉ em với ?

Ngoài ra cho em hỏi là hoành hoạch chuyền nuôi chừng nào nó mới hót, tại vì ở đó toàn hoành hoạch mái chỉ có 1 con chuyền là trống nên em bắt luôn.

Cám ơn mọi người đã trả lời

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0
Nói vậy thì giống như chơi trò đuổi hình bắt chữ của MC Xuân Bắc . he he

Theo mình suy luận thì đó là chim Hút mật ,
Trả lời sai thì được phép hỏi ý kiến khán giả ko được hỏi ý kiến của người thân & 50/50 .
Nào mời mọi người ................:a29:

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
rất có thể là hoành hoạch đầu bạc đó bạn à.
chim hoành hoạch chuyền nuôi khoảng 3 tháng là kêu à nếu bạn chăm sóc tốt và thường xuyên đi dợt,thân:a05:

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim đó là chim kiu...kiu...kiu... kíu kiu kìu huýt kiu huýt,,,huýt kiu huýt :a45: đúng là thầy bói xem voi bạn ạ
thân !

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0
Em đi đường hay nghe có con chim hót: kiu...kiu...kiu... kíu kiu kìu (3 tiếng dài 3 tiếng ngắn) thỉnh thoảng lại hót ,,,huýt kiu huýt,,,huýt kiu huýt (lần sau cao hơn lần trước), em đoán là chim Hoành hoạch có phải không ? Em nghĩ vậy nên vừa đi mua 1 con hoành hoạch ta (chuyền) về. Ai đã nghe hoành hoạch hót chỉ em với ?

Ngoài ra cho em hỏi là hoành hoạch chuyền nuôi chừng nào nó mới hót, tại vì ở đó toàn hoành hoạch mái chỉ có 1 con chuyền là trống nên em bắt luôn.

Anhnam đi đường qua cầu Thị- nghè ban đêm nghe kiu...kiu...kiu ( 3 tiếng rõ ) rồi nghe tiếp huýt...huýt...huýt, quay lại thấy chim đứng trên cầu không hà ! Nói chơi em đừng tới đó nhe, tới bị chim bắt em liền !<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

Hoành hoạch hót không hay mà cũng không đẹp, người ta nuôi làm mồi đi bẫy đở ghiền, chim dễ bẫy có nhiều tại thành phố khỏi đi xa mất công, thịt ngon làm mồi nhậu! anhnam nói chơi em đừng bắt chước !<o:p></o:p>

bemaap

Đẹp Trai Nhất Nhà
SVC$
0
chim đó ở huế, từ địa phương gọi là chim tù huýt, đẻ trứng ký sinh.nuôi làm thứ đó bác giọng dỡ,buồn,lặp đi lặp lại nghe chán lắm

tapchoichim2

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim đó là chim kiu...kiu...kiu... kíu kiu kìu huýt kiu huýt,,,huýt kiu huýt :a45: đúng là thầy bói xem voi bạn ạ
thân !

con chim đó có thật không hay chỉ là con chim xỏ lá do bạn nghĩ ra thôi ? nếu vậy thì mình góp ý 1 chút có gì thông cảm nha: bạn 22 tuổi rồi mà đùa giỡn trớt trớt cà tửng như con nít không có gì hay ho đâu.

@rider: mình nuôi nhiều loại chim hút mật rồi mà không có con nào hót như vậy, chắc kh6ong phải đâu
@bachlongcc: cám ơn bạn, để mình kiếm vêềnuôi thử

@anhnam: anh nam ơi con chim đó mỗi lần cho ăn phải tốn ít nhất 50k mà nó vừa xấu vừa mập chắc em không nuôi nổi.

@beemap: cám ơn anh để em kiếm về nuôi thử

vậy có thể nó là chim tù huýt hoặc chim hoành hoạch đầu bạc, cám ơn mọi người

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
đó có phải chim gọi vịt k bà con nhỉ? neu đúng ai có bán tôi mua 1 con đang cần.

dong113

Thành viên tích cực
SVC$
0
nghe bạn mô tả vậy mà không có hình minh hoạ và cũng không ghi âm lại, có lẽ mọi người trong diễn đàn "bó tay" luôn:a19:. Theo suy đoán của mình thì đó là chim tu huýt (giống như anh beemaap nói). Chim này có lông màu nâu, nhỏ hơn con hoạ mi một tí, thường hót vào buổi trưa và lúc chiều tối. Nếu ai có dự định nuôi chim này thì hãy chuẩn bị lên chùa trước là vừa.:a39:

tapchoichim2

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em đã up file ghi âm tiếng chim lên mong mọi người nghe rồi giúp đỡ (file Unititasdasdled7.zip đính kèm) Cám ơn:a45::a45::a45:

zNavy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Như kiểu huýt sáo vậy. Giống giọng chim Bách Thanh, hay hót vào buổi chiều, giọng nghe rất buồn. Chim này khó nuôi.

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0
chim đó ở huế, từ địa phương gọi là chim tù huýt, đẻ trứng ký sinh.nuôi làm thứ đó bác giọng dỡ,buồn,lặp đi lặp lại nghe chán lắm

a" chào anh em biết chim này rồi mùa hè là nó kêu hoài bấc kể ban ngày hay ban đêm , ở Tamky gọi nó là Tu hú hay tu huýt gì đó đúng ko anh ......... em nhớ có bản nhạc có lời là " Tu hú kêu ... tu hú kêu ...." ...của nhạc sĩ Phạm Trọng Cầu thì phãi ....

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
nghe nhạc thì chắc cú là chim gọi vit, hay chim tìm vịt họ cuc cu. nó hót nhiều giọng lúc giọng này lúc giọng khác mà ít ai nhìn thấy em này nên ko phân biệt được có phải là nó ko? con này trước có bẫy được 1 em. cuối tháng về quê sẽ bẫy em này nhà em thấy co mấy em. ai mún em này cho em sdt bẫy được em sms cho máu thì lên bmt lấy nha. chứ em kó ship được

tapchoichim2

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hic vậy không phải hoành hoạch à huhu làm em mua 2 con hoành hoạch 1 chuyền 1 già về khó nuôi quá không biết nó hót ra giọng gì nữa.

mà sao tu hú nhiều thế nhỉ như vậy thì đâu phải là gọi hè đâu vì bữa nào em cũng nghe nó hót cả

mà nó hót nghe buồn quá nhớ quê quá, ai có chim tu hú thuần không cho em mượn nuôi đỡ 1 ngày :a18: ai biết ở sg chỗ nào bán tu hú tu huýt không hic hic

mà có người kêu bách thanh nữa bó tay luôn chắc phải mua con bách thanh nữa, em ghiền giọng nó quá mà đang trong giai đoạn nghèo

tanacoustic

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em đã up file ghi âm tiếng chim lên mong mọi người nghe rồi giúp đỡ (file Unititasdasdled7.zip đính kèm) Cám ơn:a45::a45::a45:
Cái này bác hót chứ chim nào hót.Em biết con này.Trên Đà Lạt cứ chiều chiều trên ngọn cây thông đều thấy loài này hót.Lông nâu,đầu phớt bạc

tanacoustic

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đây là live show hình em nó.Em khẳng định 100% là con này:

Cacomantis merulinus querulus (Heine)
Cuculns querulus Heine, 1863
Họ: Cu cu Cuculidae
Bộ: Cu cu Cuculiformes
Chim trưởng thành:
Mặt lưng từ trán đến trên đuôi, hai bên đầu và cổ xám tro. Vai và cánh nâu thẫm hơi có ánh đồng. Mép cánh trắng, ở phiến lông trong của các lông cánh sơ cấp có một dải ngyhiêng màu trắng. Đuôi xám đen thẫm có mút trắng, phiến trong của các lông đuôi hai bên có vài vằn trắng. Cằm, họng và ngực xám nhạt. Phần dưới ngực và bụng hung nâu. Dưới đuôi trắng.
Chim non:
Nhìn chung, bộ lông màu hung, nâu có vằn đen ở mặt lưng. Cằm, họng và ngực hung nâu có vạch đen. Phần còn lại ở mặt bụng trắng có vằn nâu thẫm không đều. Bộ lông đầu tiên nâu, mỗi lông đều viền hung rộng.
Mắt nâu đỏ. Mỏ nâu, gốc mỏ vàng nhạt, mép mỏ hơi hồng. Chân vàng.
Kích thước:
Cánh: 104 - 122; đuôi: 99 - 119; giò: 18 - 19; mỏ: 16 - 17 mm.
Phân bố:
Tìm vịt phân bố ở đông Bengan, Axam, vùng núi thấp thuộc dãy Himalai, Nêpan, Miến Điện, Thái Lan, Đông Dương và Nam Trung Quốc
Việt Nam có thể gặp loài này ở khắp các vùng, những nơi có vườn làng, rừng thưa và những chỗ có nhiều cây cối và tương đối rậm rạp.
Có hai sự tích gắn với con chim này:
1.Một cậu bé khi xưa chăn vịt vì mãi chơi nên lạc mất.Sợ quá nên cậu đi tìm và gọi:Vịt..vịt...vịt.Cuối cùng cậu hóa thành con chim với cái tên chim Tìm Vịt.
2.Một cô gái trẻ làm việc cho nhà bà phú hộ,bà ta giao cho cô ấy 5 con trâu nhưng vì lòng tham đã đóng 6 cái cột.Và hậu quả như thế nào đã rõ.Cô gái oan ức biến thành con chim "5 trâu 6 cột".
(Cái này em nghe bà nội kể ^^)

Chỉnh sửa lần cuối:

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a04: theo nhoxkute thì con chim này là con chim gọi mưa cứ tới mùa mưa là em nó hót rất nhiều em nó cũng máu đá lắm em đã có dịp nhìn thấy hai chú chim trống đánh nhau để dành chim mái rồi gồng như choè lửa ke nhau vậy nhìn rất đẹp:a04:

Son_QNam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có khi nào là huýt cô ko ....hiii ..hoặc là con chim vịt hay hútrwungs chim sâu rùi đẻ vào đấy ...mình nghĩ là 2 loại đó chọn một ..

Elizabeth

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nếu bạn nói như vậy thì mình có ý kiến đó là chim Chào Mào đít vàng đó em nó cũng có mào mà điều mào thấp và nhỏ,chứ ko phari là hàonh hoạch gì đâu:a35:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom