Guest viewing is limited

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Khướu lùn cánh xanh có tên tiếng Anh là: Blue-winged Minla, tên khoa học là: Minla cyanouroptera thuộc họ Khướu bộ Sẻ.

Có số lượng đông đúc tại Bangladesh, Bhutan, Campuchia, Trung Quốc HongKong, Ấn Độ, Myanmar, Nepal, Thailand và Việt Nam trong môi trường cận nhiệt đới ẩm.

Chiều dài từ mỏ đến đuôi cỡ 8 cm - 12 cm (lớn gấp rưỡi chim vành khuyên). Chim hoạt động nhanh nhẹn trong môi trường tự nhiên và trong lồng nuôi. Giọng hót của nó giống giống (chưa chắc chắn lắm) như Quế Lâm, Ngũ Sắc, Vành khuyên và họ chim sâu.

Thức ăn của chúng bao gồm côn trùng (gồm: nhện, kiến, ong, bướm) những hạt nhỏ (như thức ăn của yến hót), chồi non và trái cây có vị ngọt. Nuôi trong lồng nhỏ như lồng Vành khuyên nhìn rất đẹp mắt và lạ. Thức ăn dành cho chúng là sâu gạo, trứng kiến, chuối, cam và cám bột.

Và đây, mình tự trả lời cho ACE đã xem topic: "Chim ni là chim chi mà đẹp rứa ???"

Ảnh của em nó tại nhà mình nè.

Thêm vào bộ sưu tập của mình một giống chim mới nữa đi ACE nhé. Thân.

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
nhưng xin anh hãy chỉ rõ loài chim này phân bố chủ yếu ở đâu(tại việt nam),loại này nuôi nấng ra sao,có dễ nuôi k?thanks!

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
nhưng xin anh hãy chỉ rõ loài chim này phân bố chủ yếu ở đâu(tại việt nam),loại này nuôi nấng ra sao,có dễ nuôi k?thanks!

Chào bạn vanh_khuyen trang.
Tại Việt Nam, chúng phân bố ở các vùng núi cao, có khi hậu cận nhiệt đới (phía Bắc tại Cao Bằng, Lạng Sơn, ..., ở vùng Dalat, Daklak cũng được tìm thấy.) Chúng thường sống va2 làm tổ trong những bụi cây ngũ sắc.

Tôi có 1 con, thấy cũng dễ nuôi lắm: cho ăn chuối, cam, sâu gạo và trứng kiến. Trong đó thích nhất là trứng kiến và cam. Và hiện nay đang ép ăn cám bột (vì chim nhỏ mà). Rất thích tắm. Hiện nay, con ở nhà tắm cỡ 4 lần/ngày.

Tình hình thực tế con ở nhà mình thấy thì loại này dễ thuần, mau dạn. (có thể cho ăn côn trùng trên tay mình rồi) - chỉ có 1 tháng lồng.

Còn rất nhiều điều chưa biết về loài chim này. Trên cả trang nước ngoài cũng vậy - thông tin rất ít. Mình cũng đang trong giai đoạn nuôi thử, nếu bạn quan tâm, bạn cứ hỏi. Nếu biết sẽ chia sẻ theo thực tế.

Thân.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chào anh Trung_apolo !
Em nhìn con này cũng đẹp nhưng chưa biét hót thế nào , anh cho anh em thưởng thức với anh nha ..... Anh biết chổ nào bán không ?

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào anh Trung_apolo !
Em nhìn con này cũng đẹp nhưng chưa biét hót thế nào , anh cho anh em thưởng thức với anh nha ..... Anh biết chổ nào bán không ?

Thân Xanh-tim.
Con này mình mua tại Nhatrang, ở chỗ bạn là BMT thì mình bó tay.com Hiện giờ thì chưa xác định được giọng thật của nó nên chưa biết nó hót thế nào. Ở Nhatrang hôm mình đi mua thì chỉ có 1 con lẫn lộn trong đám chim ... phóng sanh (6000 đ/con chim phóng sanh). Nhưng khi bắt ra, ông chủ hét tới 100.000 đ luôn. Thấy chim đẹp lại hay hay. Mua luôn. Thành ra, bây giờ muốn mua thì cũng potay.com luôn.
Bạn vào đây xem và nghe giọng của nó, từ 2:00, nhưng thực tế thì nhiều giọng hơn. Giọng nhỏ nhưng vang.

http://www.youtube.com/watch?v=-57rOd_Qzgc

Thân.

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim đẹp nhưng mà cứ đẹp là ở trong lồng :a20: khổ thân mấy em đẹp :a29:
chim xấu mã cứ xấu thì hót lại hay(trừ 1 vài con Quạ nhé :a19:) cũng ở trong lồng tuất
mỗi con chim có giọng hót và vẻ đẹp riêng==> sở thích của mọi người cũng khác nhau nên tất cả các loại chim co nguye cơ không sớm thì muộn vào lồng các bác hết nói vài câu ngông cuồng chơi thôi chứ em cũng đang nhốt 1 em Quế lâm Trong lồng:a39:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom