Guest viewing is limited

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
mấy bác xem hộ em chim này là chim gì. cách chăm sóc ra sao ạh. con này chim non chưa biết mổ mới bắt được ạh. từ sáng tới giờ em cho nó ăn bột + sâu quy trôn thêm ít nước vào ạh. phải banh miệng cho nó ăn.
hình em nó đây. bác nào có hình chim lớn cho em xin hình luôn ạh.

hình chụp bằng dt cùi bắp hơi mờ mấy bác thông cảm ạh

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Nhìn qua thì cũng đã mường tượng được nhưng chưa chắc chắn lắm. Vậy nên bạn có thể cho mình biết bạn bắt được chú em này ở hoàn cảnh nào. Tổ của nó làm ở đâu, chất liệu ra sao thì mình có thể nói cho bạn được. Vì chim non đôi khi màu lông cũng khó nhìn nhận chính xác. Thân

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim này bắt dưới gia lai. thằng cháu nó bắt gửi xe về hộ ạh. chim này làm tổ dưới đất bác ạh. ko biết gõ kiến hay bói cá nữa

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...tôi đoán là chim bói cá... ...nếu nhầm bỏ qua nhé........................

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình cũng nghĩ là bói cá, mà sao chân nói hay nhỉ, trông như kiểu bị dị tật ý, nếu là bói cá thật thì chắc khó nuôi lắm bác ạ

quangr.xy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con chim này chinh xác là bói cá rùi. chac phải cho nó ăn bột + cá nhỏ thì đúng hơn...

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
hình như giống con hỏa tiễn ( thanh tước ) loại này thì gia lai nhiều. Ra mấy vườn cafe thấy nó bay quá trời đất. Hình như cũng có người chơi đó bác. Bác thử xem. Loại này ăn thấy cũng giống CM mà thôi.

bililove90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng đã từng bắt dc 2 em bói cá. nhưng đều k thể nuôi dc .vì nó k chịu ăn. khuyên bạn nên làm quan tài sẵn giùm nó .:a39:

vodanhbe

Thành viên mới
SVC$
0
chim này chằng hót hét gì cả bạn à. Trong Nam ( bình dương ) người ta gọi là trau trảu. Khi lớn chim trống có 1 cái đuội nhọn dài ở giữa

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
mấy bác nhìn đôi chân em nó xem. rất lạ. lúc đầu mới cầm nhìn cái chân tưởng bị tật. nhìn qua cái chân kia cũng thế. thì ra là như vậy chứ ko bị tật gì cả. nhìn đôi chân giống bị bệnh phong quá:a01:. ko biết nó là chim gì. hiện giờ đang hòa lẫn bột+sâu cho ăn. sáng nay thấy yếu yếu tưởng die rùi. mang ra phơi nắng 1 chút giờ thấy khỏe lại rồi. bác nào biết em nó là chim gì cho ăn gì giúp em ko thôi chắc em nó thọ được ngày nay nữa là lên đường mất

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
Theo những thông tin bạn đưa ra thì theo mình đây là chú chim trảu:
Chim Trảu hay còn gọi là Chim Ăn Ong thuộc bộ Sẻ trong Họ Trảu (Meropidae):Gồm những loài chim cỡ bé và trung bình. Hầu hết các loài có bộ lông sặc sỡ, phần lớn là màu xanh, lục và vàng. Đặc điểm chính của họ này là mỏ dài, khoẻ, hơi dẹp bên và cong đều từ gốc mỏ đến mút mỏ, cả hai mút mỏ trên và dưới đều nhọn. Cánh dài, không rộng lắm, nhọn. Đuôi dài, lông đuôi kéo thành dải hẹp Đó là những nét chung cho loài chim ăn côn trùng bay. Có 26 loài khác nhau
(bee-eaters) của trong họ Trảu. Như tên Bee-eaters (ăn Ong)chúng ăn các loài côn trùng đang bay, đặc biệt là ong ( bees ) và ong bắp cày (wasps), ong mật là thức ăn ưa thích nhất của chúng, tiếp đến là các loại côn trùng có cánh màng và thường đậu thành đàn trên cành cây khô ở bờ nước để rình bắt mồi. Chân ngắn, yếu, chim đực và chim cái giống nhau hoàn toàn, chúng chỉ khac nhau ở móng mắt: Chim Trống co móng mắt màu đỏ và Chim Mái màu nâu.. Họ này thường sống thành từng đàn, một số loài sống thành từng đôi. Làm tổ trong các hang đất do chúng tự đào ở dải cát hai bên bờ sông, suối hay các khu vực gần nứơc. Đẻ trực tiếp lên nền đất không lót ổ. Mỗi lứa từ 2-3 trứng. Chim đực và cái thay nhau ấp trứng, nuôi con. Có 25 loài thuộc 6 giống phân bố phần lớn ở Đông nam Á. Ở Việt Nam có 5 loài thuộc 2 giống.

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
chắc con của em giống cái hình trên rồi. giờ đang bắt cá bảy màu cho ăn ko biết có ổn ko? ong nhà em hôm bữa cũng bắt được 1 tổ. đang nuôi trong thùng. chắc ra bắt vài con ong cho nó ăn xem sao.

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn bắt mấy con nhộng ong cho em nó ăn thử xem sao, vì em nó thích nhất là ong mà, với lại đang non nên ăn nhộng ong có lẽ sẽ tốt. Chúc bạn nuôi thành công. Thân

tblove

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim này gọi là chim triêu triêu ngoài we làm tổ dưới đất rất sau,ngày xưa mình đi bắt nhìu lắm

thichchimlaemne

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đây là chim trao trảo bạn à, chổ mình nhiều loại này lắm nhưng ko ai nuôi cả. nghe ngoài thiên nhiên nó hót cũng hay hay đó chứ

donguyen1512

Thành viên mới
SVC$
0
Đây chính xác là chim Tiêu Tiêu, ở Quảng Ngãi quê tôi loại này rất nhiều, chúng làm tổi bằng cách đào hang ở những nơi đất khô cằn, tổ Tiêu Tiêu sâu chừng 0,5m, chúng ăn cào cào non, nuôi rất mau lớn, Bạn nuôi lớn rồi tập ăn cám, chim này trổ mã rất đẹp, chúc bạn thành công

tnlk

Thành viên tích cực
SVC$
0
loại Trau Trảu này chỉ kêu chứ không có hót, nuôi làm cảnh thì nhìn cũng hay hay
Thân

maininh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
là chim Trao trảo, đào hang làm tổ dưới đất (gần giống bói cá), bạn cho ăn cào cào, sâu, dế, bươm bướm...cho ăn cám bình thường, không phải bói cá nên cá không phải là món ăn nó ưa thích, ngoài thiên nhiên chim này bay và bắt mồi trên không giống như chim én, nuôi lớn trổ lông màu rất đẹp như hình phía trên, chim trống thì có đuôi kiếm dài. Chim không hót nhưng kêu nghe cũng hay, nuôi thì phải có lồng rộng và có nhiều cầu phụ, tốt nhất nuôi chúng là theo kiểu Aviary, vì chim chủ yếu bay và đậu chứ không nhảy như khuyên, Chào Mào, ở quê mình người ta ít nuôi hay ăn thịt chim này vì chúng hay đào hang làm tổ gần mộ người, có hơi của xương, cốt người nên vậy.

dubird81

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi bác. Con này còn non quá nhìn không rõ lắm. Hình như con chim của bác tên tiếng anh là vậy:"Blue-bearded Bee-eater" ở Gialai trong các rẩy cà fe và cao su rất nhiều. Làm tổ dưới đất thích đậu dây điện, ăn côn trùng bay. thích nhất là ong và chuồn chuồn. Bác cho em nó ăn mồi tươi là được. Dế hay cào cào, khi nào lớn rùi tập ăn bột. Bác muốn nghe hót vào youtube seach hen. Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom