Guest viewing is limited

hienkhanh0299_69

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn có ai rành về Hoạ mi đã gặp trường hợp này chưa chỉ cho mình với . Con HM của mình thay lông xem nhìn đẹp tuyệt có thể đánh giá nó là con chim cũng tạm đc ( giống chim hót ) nhưng không hiểu tại sao vài tháng nay rất ít hót thậm chí là câm luôn , mà chim rất hay há mỏ ra thở và vẩy đầu ( lắc mỏ đó) mình có cảm giác nó bị ngạt mũi hay sao ấy . Có bác nào có ý kiến gì về vấn đề này xin chỉ giúp.

Nguyễn Lam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thường thì khi thay lông chim rất ít hót, kể cả lúc mới thay xong cũng vậy. Bạn nên bổ sung thức ăn cho chim đủ chất là đuợc. Em Mi của mình cũng thế.

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
@ Hienkhanh: Mi của bạn đang trong 2 trạng thái:

1. Vừa thay lông xong, chưa có lửa nên chưa hót nhiều.

2. Đang bị cảm gió, viêm đường hô hấp thể nhẹ (để kéo dài vài tháng là lâu quá). Đây là lý do chính.

Biện pháp khắc phục:

1. Che bớt áo lồng. Thức ăn, nước uống sạch sẽ, thay hàng ngày. Có thể bổ sung kháng sinh nhẹ (tham khảo thuốc dùng cho gia cầm).

2. Vệ sinh lồng sạch sẽ, tắm nắng tắm nước vừa đủ, không kéo dài. Có thể hạn chế so với bình thường. Cho ăn nhiều mồi tươi. Cám không có hạt to quá hoặc mịn quá dễ gây hóc hoặc ngẹn họng em nó.

3. Khi khỏi cảm, viêm hô hấp, chăm tốt em nó sẽ lên lửa và hót trở lại. Thỉnh thoảng cho gặp Mi mái, dợt hót với Mi trống khác.

Chúc bạn thành công!

hvnguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nghe các đồng chí phán bệnh cứ như là bắc sỹ chuyên khoa ấy, đâu ra đó, khoản này thì mình phải học hỏi nhiều, cứ để ý trong quá trình chăn sóc chim hàng ngày là trách được nhiều phiền toái, đều đều mồi tươi, tắm nắng buổi sáng hàng ngày càng tốt, tắm nước buổi trưa 3-4 lần/tuần,đặc biệt chú ý thay nước uống hàng ngày, tối phủ áo lồng lại, treo chim chỗ nào râm mát, và thay đổi chỗ treo hàng ngày

boy_nhietdoi

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn xem thử kĩ càng nó có bị gió không??!!!nếu bị gió thì phải trùm áo lồng lại 1 thời gian thì hết thôi!!!mình cũng có con ít hót nè!!!bạn cứ di chuyển chim nhiều trong nhà cũng tạo cho nó dạng dĩ hơn đó !!!!thân!!!hi vọng nó sẽ hót tốt!!!chim có lửa nghêu ngao suốt ngày thích lắm!!!

thanhhoang_48

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo tôi chú mi của bạn bị cảm gió rồi bạn chùm kỉ áo lồng lại kết hợp cho vài tép tỏi dã nhỏ vì chim là giống gia cầm mà Theo mình lúc trước nuôi gà bị sổ mũi mình cho nó vài tép tỏi ấm bụng nó sẻ hết ngay + mấy giọt dầu xanh xuống bố lồng bạn làm thử xem chúc mi của bạn hết bịnh chào

Hoa Lan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Phương thức mới lạ đây ! Ai áp dụng rồi thì thông báo kết quả lên chia sẻ cho mọi người với nhé.

phantom7977@yahoo.com

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các bạn!!! em mi nhà mình cũng bị tình trạng giống như của bạn hienkhanh2099-69 vậy.dù từ lúc thay lông xong tới giờ.chứ chiều nào mình cũng trùm kính lồng lại mà nó cũng không hót.(trong thời gian thay lông dĩ nhiên là mình không mở áo lồng)thức ăn hàng ngày là cám trứng ba vi và tấm rang trộn trứng,hàng ngày mình vẫn cho nó ăn cào cào có khi là dế.ngày nào cũng thay nước ướng 2 lần hết vì nó ăn bẩn lắm.cứ gấp viên cám rồi nhúng vào nước .treo nó gần con mi trống khác thì nó xoè xoè cánh nhưng cũng không hót.treo nó xa xa và khất con trống khác khi nghe mi khác hót thì nó chỉ kêu kẹt kẹt thôi........mình đã cho nó uống mật ong pha nước ấm và chanh nữa mà nó cũng kẹt kẹt thôi ah.....có anh em nào biết cách chỉ cho mình cách với.mùa trước em nó hót nhiều lắm...................àh còn 1 điều này nữa em mi nhà mình không chịu qua lồng tắm để tắm.nó chỉ tắm trong cống nước uống và chỉ thích tắm bằng cách mình cho tay nhúng nước vào vuốt cổ cánh đuôi thoi....

!!!!!!!!! QUA ĐIỀN BẤT NẠP LÝ
LÝ HẠ BẤT CHỈNH QUAN ....................

hienkhanh0299_69

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chia sẻ cùng các thành viên

Lâu lâu không vô diễn đàn thấy anh em mình vẫn sôi động quá ha. Cảm ơn bài viết của các bạn đẫ đóng góp cho diễn đàn cũng như bản thân tôi học tập . Thông báo với các bác một tin là con Mi đó mình đã chuyển cho ông anh nuôi và từ khi đến đó nó được chăm sóc tốt hơn ở nhà mình lên cu cậu lại sức và hót luôn. Bí quyết của ông anh mình là chẳng cần cào cào , dế chi hết mà riêng mồi tươi anh ấy toàn cho ăn bằng nhộng tằm thôi đảm bảo chim đầy đủ dinh dưỡng và khoẻ.. nhưng vào mùa này miền Bắc thường ko phải là mùa có Nhộng tằm lên ta phải mua từ đầu mùa và để tủ lạnh cho Chim ăn dần hoặc các bạn sao khô tán nhỏ trộn vào cám cho chim ăn . Công đoạn này mất nhiều thời gian đó bởi con nhộng là giống rất nhiều nước.Chúc các bạn thành công và có những chú chim như ý .

hienkhanh0299_69

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Mắt chim có màng va hay nhắm một mắt

có ai biết bệnh về mắt của HM không? Mình có con mi hót rất hay ,nhưng gần đây không biết có phải cu cậu thay lông hay không nhưng mắt nó rất hay một nhắm một mở và có vẻ mệt mỏi nó vẫn hót bình thường lên mình phải chùm áo lồng kín lại và để chỗ tối chi cu cậu ít hót đi và có sức để thay lông. Có một thằng cháu nó tới chơi nó nói con HM đó bị kéo màng ở mắt ( kiểu như ở người bị đục thuỷ tinh thể) mình ko biết phải chữa cho nó như thế nào mà cũng không biết đúa cháu nói có đúng không . Nếu quả đúng như vậy thì buồn quá , lâu lắm rồi mình mới có một con Mi hót hay và dạn người như vậy . Có bạn nào biết về vấn đề này trao đổi để mình học hỏi

XienBoT

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Mắt chim có màng va hay nhắm một mắt

có ai biết bệnh về mắt của HM không? Mình có con mi hót rất hay ,nhưng gần đây không biết có phải cu cậu thay lông hay không nhưng mắt nó rất hay một nhắm một mở và có vẻ mệt mỏi nó vẫn hót bình thường lên mình phải chùm áo lồng kín lại và để chỗ tối chi cu cậu ít hót đi và có sức để thay lông. Có một thằng cháu nó tới chơi nó nói con HM đó bị kéo màng ở mắt ( kiểu như ở người bị đục thuỷ tinh thể) mình ko biết phải chữa cho nó như thế nào mà cũng không biết đúa cháu nói có đúng không . Nếu quả đúng như vậy thì buồn quá , lâu lắm rồi mình mới có một con Mi hót hay và dạn người như vậy . Có bạn nào biết về vấn đề này trao đổi để mình học hỏi
Hoạ mi mà bị bệnh ở mắt thường là do cầu đó bạn, chắc có lẽ tại cầu của bạn bẩn hoặc sắc quá, nó ăn xong quẹt mỏ có thể xước mắt + cầu bẩn nhiễm trùng
- Bạn lấy cầu đậu ra vệ sinh sạch sẽ lấy giấy ráp loại mịn đánh cho nhẵn đi, để khô rồi đưa vào, nên có 2-3 cây cầu thay cho chim từng thời điểm
-Nếu em My của bạn thuộc rồi thì hơi mạnh bạo tý bắt ra và tra thuốc mắt dạng mỡ loại nhẹ thôi, ra hiệu thuốc bảo họ lấy loại nhẹ nhất, nếu không bạn cho chim tắm = nước muối ấm 1 chút chắc chắn mắt chim sẽ đỡ
-Chúc bạn hồi sức sớm cho em nó :a15:

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
đề:mi của em cũng ít hót

em cũng có hai chú mi mộc, khi đi mua ở cửa hàng thì nó hót rất tốt nhưng chăng hiểu tại sao về đến nhà thì cứ hót ít dần đi có bác nào biêt cách xin giúp đỡ em với.Xin chân thành cảm ơn các bác.<HAI mạnh khoẻ toàn hoàn em của mi chú><HAI mạnh khoẻ toàn hoàn em của mi chú>

Chỉnh sửa lần cuối:

tran_huu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: đề:mi của em cũng ít hót

em cũng có hai chú mi mộc, khi đi mua ở cửa hàng thì nó hót rất tốt nhưng chăng hiểu tại sao về đến nhà thì cứ hót ít dần đi có bác nào biêt cách xin giúp đỡ em với.Xin chân thành cảm ơn các bác.<HAI chú mi của em hoàn toàn khoẻ mạnh><HAI chú mi của em hoàn toàn khoẻ mạnh>
là tại nó lạ khung cảnh mới đó bạn, thay đổi chỗ ở và thay thức ăn sẽ làm cho con chim không ổn định, banj chịu khó chăm, cho tắm đều khi đã quen với đk mới và thức ăn mới rồi chim sẽ ổn định và hót thôi.^^

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom