Guest viewing is limited

Chim_khung_long

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các ace em 3 miền cho e hỏi 1câu hơi khó nhé,có cách nào để nhận biết đc đâu là 1con chim đầu đàn kô? ơ lồng tập thể có đầu đàn kô? có điểm gì khác với chim thường kô?

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
cũng xác suất lắm. Thấy em nào hay dựng mào , nhảy ko loạn thường thì em nó hay bám 1 chỗ ở vách lồng, khi bạn xua tay bay nhảy 1 hồi nó lại nhảy về đúng chỗ đó.
Thân, ko biết chút quan sát của mình có đúng ko nữa, mong ý kiến của các pro

Anh Tuấn1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con chim đầu đàn là con chim gấu nhất đàn ( như kiểu đại ca lãnh đạo ) . bác muốn xem con nào đầu đàn thì lấy 1 con CM khác nhưng phải có tý lửa nhé . rồi để sát vào lồng tập trung con nào mà dám hót đấu lại và chịu đá lồng thì con đấy là con đầu đàn

cacnavan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cũng xác suất lắm. Thấy em nào hay dựng mào , nhảy ko loạn thường thì em nó hay bám 1 chỗ ở vách lồng, khi bạn xua tay bay nhảy 1 hồi nó lại nhảy về đúng chỗ đó.

:a33:thôi đi bác chỉ có đi bẫy nó mới biết em nó có phải con đầu đàn hay ko thôi nhưng theo bác nói thì xác suất chọn đc chim hay là lơn đó vì mấy em chim hay bu như vậy mới là con khỏe và hay

sodocdac

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Kinh nghiệm của bác rất hay. Em cũng đã từng chọn được mộc ưng ý theo cách này, tuy nhiên phải đầu đàn hay không thì khó nói lắm.

vanhieu15

"jesus i trust in you"
SVC$
0
ko biết bạn muốn hỏi đầu đàn là như thế nào. đầu đàn ngoài rừng hay là đầu đàn trong lông tập thể. nếu trong lồng tập thể thì theo như cac bác nói con nào đứng 1 chỗ thì ko đúng rồi. CM là loài có tập tính bày đàn cao. nhưng khi vào lồng nhốt thì anh nào khỏe luôn chím 1 chỗ tốt nhất. để dễ ăn, dễ uống thôi. và con chim nào dù yếu hay khỏe đều có chỗ đứng của nó. ko tin cac bác cứ thử để ý xem. con khỏe dành dc mồi rồi lên chỗ của nó đứng. yếu ăn sau rồi cũng vào chỗ của nó đứng. việc xáp chim vào mà chim đấu ko phải để bảo vệ bầy đàn đâu. mà là do tính máu chiến của chú chim. chứ vào lồng rồi. wen biết gì đâu mà bao vệ.:a32:

haidang1122

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo em trong một bày chim bổi ở tiệm bán chim , khi cho ăn mình dể quan sát nhất ,khi bỏ chuối vô tụi nó bu lại dành nhau , lúc đó ẩu đả xẽ sảy ra mình để ý sẽ tháy có đầu gấu ngay , hihi không biết có phải sếp sòng không nhưng chú nó máu là chắc rồi . thân bạn !

Chim_khung_long

Thành viên tích cực
SVC$
0
E mới mua đc 1 chú mộc,hôm mua ở lồng tập thể nó toàn đưng trên lưng những con khác.e bắt và tách lồng rồi kê với con chim hơn 1 năm lồng,thì thấy nó giang 2 cánh lên nhưng kô sổ giọng,e treo ra xa thì nó cứ ro ro liên tục.nhưng vẫn kô sổ giọng.lúc bảo chủ hàng lấy con này thì chủ hàng kêu kô bán,hỏi tại sao thì nói là con đầu đàn,ông í giấu ở lồng tập thể,chưa kịp nhốt riêng vì vừa đi lấy hàng về(lấy mấy trăm con về) bảo mãi mới chịu bán nhưng tiền vẫn như chim bt kô đòi hơn.mua về hôm sau hót luôn.e có quay cái clip nhưng chưa biết post,đơi e hỏi cách post rồi mọi ngươi xem hộ e nhé.hi

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
chúc mừng bạn có được chú chim tốt. Chim ro vậy là chim đang sung đấy. Có lẽ chú này đang căng lửa rừng, mau dạn và chơi tốt.

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim đầu đàn mà trong lồng tập thể thì khó phát hiện. hiện nay chim Chào Mào đang được dánh bắt = lụp là chính vì chim bắt đầu ròi đàn - và chim họ kéo lưới ém hàng h mới tung ra. nên đi mua chim ở tiệm ko nên chọn theo sự may rủi mà phải xét kỹ nhiều yếu tố chú chim. như bạn chim_khủng_long ở trên chọn được con chim đó chưa hẳn đầu đàn vì chim còn lửa rừng (trường hợp ae đi bẫy về treo chim bổi ra là sổ + đấu chim mồi khi vắng người là chuyện thường). còn đi bẫy thì khả năng gặp đầu đàn khá cao.

còn chọn chim đẹp thì cái này tùy người nhưng có 1 vài chuẩn chung rồi bạ đọc lại trên diễn đàn + cứ mua chim bổi + đi ra hội dợt chim nhiều nghe các bác chơi trước "**** gió"(chia sẻ kinh nghiệm) mà rút ra kinh nghiệm cho mình - cái gì cũng vậy bạn cứ chơi chim khoảng 1 năm đi là bạn sẽ thấy. Mê Lắm !

lebinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nói như mấy ae diển đàn vẫn chưa hoàn toàn đúng đâu ngày trước mình bắt được 1 em đầu đàn 5 tháng sau mới nghe được tiếng wit weo của nó đúng 1 năm sau mới nghe được giọng sổ của nó và khi nó sổ thì mấy em chim trong nhà chỉ đấu lại một lúc là im tịt hết con lại mình nó chơi thôi nhưng nó rất cứng đầu nuôi một năm rùi mà vẫn bay như ong :a35::a35::a35:

copden

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim đầu đàn là đứa cứng đầu nhất . rất khó thuần dạn , treo ra cây là sổ ầm ầm nhưng lại nhát và rất khó gần. nếu mà gặp đầu đàn khoảng 2 đến 3 mùa thì eo ơi khổ lắm nó thường đi cặp và là vua lảnh thổ đó . Còn thích nhất là đầu đàn mùa đầu tiên vì em nó còn dại. Chìm đầu đàn khi bắt đc nên quan sát kỷ vì nó thường có những nét rất riêng . Hay có Bông lắm. biểu hiện rỏ nhất là tiếng nẹt đè của nó thường rất to, đi bẩy mấy chú này cần lưu ý tốt nhất là mang 2 con treo gần nhau cách nhau khoảng 20em . Vì gắp đầu đàn thường nó không bu lồng đá ngay mà cứ giử khoảng cách mà nó nẹt đưa 1 con đi ko đấu giọng lại nó đâu (Chim mình thì đòi đá mà nó cứ đứng nẹt thì còn nào thua cơ chắc bạn sẻ biết) một điều nửa là nó ko cho bất cứ con nào được lại quá gần lồng bẩy nó đá đuổi đi ngay. còn rất nhiều điều khi nói về chim đâu đàn. Đi bẩy chim đả nhất là gặp nhửng chú như thế bạn sẻ phải mê mận theo từng lần nó chuyền cành:a01:
Trên đây là một sổ điều mình biết khi đi bẩy gặp mấy chú đầu đàn, mong anh em góp y thêm

yeutatca

Thành viên mới
SVC$
0
chim Chào Mào đầu đàn áh?! Không dễ đâu
mình từng đi bẫy Chào Mào và đã 2 lần gặp chào mào đầu đàn, nó dài đòn hơn những con khác, và thân người hướng gần 90 độ, nó toàn đứng trên cao, không bao giờ chiến đấu, chỉ hót thôi, vì chiến đấu đã có những chào mào lính rồi, bẫy hết chào mào lính cũng chưa chắc bẫy được chào mào đầu đàn (vì sao? Bạn có thể nghĩ ra mà). Bạn theo dõi và bẫy được gần hết bầy chào mào thì còn khoảng 10 chào mào trống tinh ranh rất khó, rất khó, rất khó mà bẫy được. Như vậy thì làm sao mà bẫy được chào mào đầu đàn. Con chào mào mà bạn "bắt" được chỉ là 1 con chào mào dữ hoặc là 1 trong những cận vệ của chào mào đầu đàn thôi
Mình nghe nói ở Tây Ninh, địa danh Suối Đá hay Khe Đá gì đó, còn bầy Chào Mào 7-8 con nhưng rất khó bẫy, thậm chí dân địa phương theo dõi hoài mà vẫn ko bẫy được (bẫy chứ ko phải là dùng keo để bắt nhé)
mình đã quan sát và chưa từng thấy Chào Mào đầu đàn xuống đất để ăn, nó đứng cao nhất trong các con chim chào mào khác với 95% thời gian, khi nó xuống thấp hơn để ăn thì có 1 số con bay lên cao để gác ngay.
Mình ở Daklak, nhưng ko muốn cho các bạn biết địa danh để các bạn bẫy chim vì mình ko phải người kinh doanh chim, mặt khác, mình chỉ ngồi xem bẫy chim và lựa những con chim thật hay để chơi, những con chim ko hay thì mình sẽ thả
Chào Mào đầu đàn thì mình đã thấy, nhưng chưa bao giờ thấy chào mào ngũ đoản
àh, giọng Chào Mào đầu đàn vang xa khủng khiếp, nó hót đầu nguồn con suối mà mình đi đến cuối nguồn con suối vẫn còn nghe được. (khoảng gần 1.5km)
Đó là những gì mình đã thấy và tự suy ngẫm, mong các bạn góp ý!
Và chúc bạn chim khung long có con chim hay để chơi!

Huy_TM

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo cảm nhận của mình thì trong một đàn chim dù đông hay ít chim thì luôn có 1 đôi cm có thể gọi là đầu đàn. Nếu các bạn chú ý quan sát đàn chim luôn chọn một khu vực để về ngủ. Và đôi cm này là đôi đi muộn nhất đàn tức là buổi sáng khi cả đàn đã bay đi hết nó mới đi . Và buổi chiều thường 4h là nó đã về cây trước tiên rồi . Chú chim này thường rất tinh quái , cụ thể nếu bạn đặt bẫy ở nhà nó thì nó và con chim mái sẽ bay ra một cây gần đó đấu hót và gọi sang . Nếu như lần đầu tiên bạn đặt bẫy ở cây của nó mà không thu phục được thì lần thứ 2 rất khó để gọi được nó xuống cành thế. Chim mồi có gọi dụ tốt thế nào nó cũng chỉ loanh quanh ở gần đấy đấu giọng chứ nhất quyết không chịu về cây. Đây là cảm nhận của mình khi đi bẫy chim. Đang để dành 1 đàn cm khoảng 20 em và có 1 em đầu đàn được 2 năm nay rồi , nhưng quả thật thu phục đựoc nó rất khó. Mog mọi người chia sẻ thêm.

caocuongqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách đây hai hôm mìn bẫy được chú Chào Mào không biết có phải đầu đàn không?!
- có mấy đặc điểm ae trong diẽn đàn nhận xét giúp:
+ Mình treo chim mồi lên cột ang ten trước nhà minh phơi nắng thì xuất hiện một đàn cm ở đâu bay đến khoảng 20 con, chúng bu quanh khu vực lồng chim của mình - con đậu trên dây điện, con thì đậu trên nóc nhà . Có mọt chú lao vào đứng trên noc lồng hót đấu và có thái độ chuẩn bị chiến đấu, thấy vậy mình hạ chim xuống và cho vào lồng bẫy và treo lên thì vẫn chú cm ấy đứng trên thành lồng hót đấu. Lúc này đàn chim bay di chỗ khác chỉ còn một mình chú ta, bỗng chú ta kêu mấy wic wic wic rất to thì ngay lập tức cả đàn hơn chục con đậu gần đến để uy hiếp - tuy nhiên chim mồi của mình rất bản lĩnh và ché liên tục thế là chú cm ( con kêu wic wic wic gọi bầy đến) lao vào bu lòng chiến luôn. Và điều gì xẩy ra ae biết rồi........:a01:
Chỉ có điều chú cm này ko có đặc điểm gì nổi bật, ý mình mình muốn nói đến tướng tá cuẩ chú ta rất bình thường - mào đinh, yếm không khít, dáng không trường chim..... Vì mới tham gia diễn đànchưa biết đưa ảnh lên ae thông cảm.
- Chú chim mồi là chim cm Bắc( mà bác audi ben diễn đàn arowana rao hộ ) mình *** được hai tuần,

My son

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các ace em 3 miền cho e hỏi 1câu hơi khó nhé,có cách nào để nhận biết đc đâu là 1con chim đầu đàn kô? ơ lồng tập thể có đầu đàn kô? có điểm gì khác với chim thường kô?
Chào Bạn.
Nếu Bạn tìm chim đầu đàn trong lồng tập thể thì hơi bị khó đấy. Vì khi vào đó thì con nào cũng như con nấy. Bạn muốn chọn chim hay để chơi thì phải có thời gian để xem. Trước tiên Bạn chọn đuơc con chim tướng đẹp, khỏe và chú ý nghe nó kêu âm có đat theo ý không, có xuyên kêu hay không ( vì có những con vẩn còn lửa rừng ) mình mới chọn nuôi được Bạn à. nếu tìm chim đầu đàn thì tỉ lệ rất thấp đôi khi chim đầu đàn chưa chắt đã hay.
- Chúc Bạn Tìm được con chim ưng ý.

- Thân.
Mỹ sơn.

crazytimes

"Cùng Đam Mê - Cùng Chia Sẻ"
SVC$
0
Để nhận biết chim đầu đàn ngoài tự nhiên thì thiệt không thể dễ hơn việc Chào Mào ăn chuối được :a01: nhưng riêng cái vụ trong lồng tập thể thì hơi căng àh. Có những con trong lồng tập thể thường hay có biểu hiện như hót + hay cắn những con xung quanh khi chúng tới gần nó, ... nhưng như vậy cũng chưa thể nói được nó có phải là con chim đầu đàn hay không? một điều nữa là chim đầu đàn chỉ làm trùm trong một đàn đó thôi chứ với những đàn khác thì nó "không là gì cả" mà bác biết rồi đó trong lồng tập thể ở tiệm chim thì chim tùm lum hết thời gian tung, nhảy còn không có lấy đâu ra thời gian và ganh đua vị trí trưởng đoàn.

Kinh nghiệm lựa chim trong lồng tập thể ae đã chia sẽ nhiều trong diễn đàn mình, bác lục lại coi có gì xem được không thì xem nha.

Với riêng crazytimes thì .... người và chim âu cũng có cái duyên chủ tớ ... duyên nợ ắc tương phùng .... cứ lựa đại một con :a01:

chaomaoui

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào mào hót dữ có phải đầu đan không !

cách đây tuần em có mua một em bổi tướng tá to con đẹp lắm của mấy ông bán chim dạo.về nhà bỏ vào lồng treo lên cây trước sân nhà nó liền hót 6>7 âm nge rất đã tai.đối diễn nhà em cũng có người nuôi Chào Mào mỗi khi nge chào mào đối diện hót. thì chim nhà em căng lửa chơi rất khỏe, không hót như những con bình thường em từng nge. mà nó hít một hơi thật dày, ngẫn cổ lên , hét, ré, đỗ âm dày rất lớn và chéc chít rất dử giống như là dọa nạt,hăm dạ xô đuổi địch thủ ra khổi lảnh thổ của nó. ông hàm xóm nhà em đứng bên nge thấy nói con chim này hót dử ghê quá!vậy chim em có phải chim đầu đàn không các huynh ?nó còn có giọng hót đặc biệt này nửa mới hay chứ:haha hót gọi tên cầu thủ huyền thoai nge rất bùi (Beckenbauer )nó hót ! bết kên bào ơ ! tại nó nhát quá không chiếu clip video được.khi em nó hơi thuần em sẽ tạo upload clip cho các huynh đánh giá em nó nhé !

tung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chào mào hót dữ có phải đầu đan không !

hihihi...nghe vậy là chim hay rùi, chúc mừng bạn nha.

archpro

"Với tôi, chào mào là niềm đam mê!"
SVC$
0
Ðề: chào mào hót dữ có phải đầu đan không !

cách đây tuần em có mua một em bổi tướng tá to con đẹp lắm của mấy ông bán chim dạo.về nhà bỏ vào lồng treo lên cây trước sân nhà nó liền hót 6>7 âm nge rất đã tai.đối diễn nhà em cũng có người nuôi chào mào mỗi khi nge chào mào đối diện hót. thì chim nhà em căng lửa chơi rất khỏe, không hót như những con bình thường em từng nge. mà nó hít một hơi thật dày, ngẫn cổ lên , hét, ré, đỗ âm dày rất lớn và chéc chít rất dử giống như là dọa nạt,hăm dạ xô đuổi địch thủ ra khổi lảnh thổ của nó. ông hàm xóm nhà em đứng bên nge thấy nói con chim này hót dử ghê quá!vậy chim em có phải chim đầu đàn không các huynh ?nó còn có giọng hót đặc biệt này nửa mới hay chứ:haha hót gọi tên cầu thủ huyền thoai nge rất bùi (Beckenbauer )nó hót ! bết kên bào ơ ! tại nó nhát quá không chiếu clip video được.khi em nó hơi thuần em sẽ tạo upload clip cho các huynh đánh giá em nó nhé !
Chào bạn! Mình cũng ở Đà Nẵng nè, mình cũng mê chim cò lắm. Hiện giừ ở nhà mình cũng nuôi được vài chú nhưng chưa có chú nào hay như bạn nói cả. Vậy mình có thể làm quen và giao lưu được không? Mong hồi âm từ bạn. Thân chào!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom