Guest viewing is limited

septimus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em xin hỏi có con chim nào tên là đầu bạc không,cách đây khá lâu em đi trên đoạn quốc lộ 13 thì có ghé một tiệm nay họ dẹp mất rồi,người bán gọi nó là đầu bạc,đặc điểm là d6àu nó có cái mũ chúc ngược ra sau như Chào Mào nhưng ít lông hơn và nằm sát xuống đầu,toàn bộ phần lông này màu bạc hết,tướng to con hơn chào mào nhiều,cỡ bằng chim khướu,toàn thân màu nâu hay đen gì đó,em nhớ ko rõ.giọng hót rất hay,sáng nào cũng hót và rất đúng giờ và chỉ hót đúng buổi sáng,cả ngày thì nó im re,rất dễ ăn nữa,lúc đó em cho ăn cám heo ko à :a01:
tiếc là em mở cửa lồng xong mới với tay lấy túi cám thế là nó bay đi luôn,mà nó cũng ko bay liền,mấy ngày đầu cứ đậu trên cây dừa nhà bên cạnh sáng nào cũng hot xong rồi sau đó mới đi mất :a22:
anh nào biết con này hay biết tên nào khác của nó thì chỉ giúp em với :a21: em cám ơn

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Con này hình như ở quê Hiền Cô Nương gọi là chim Bạc Đầu Ong thì phải, một số nới khác gọi là Khướu đầu bạc, khướu đầu trắng, một só dại phương khác gọi con này là chim Bồ Chao (ở quê mình, chim bồ chao là chim khác).

Con này có một đặc điểm chung, đó là hót và kêu to kinh khủng luôn, giữa trưa mà nghe giọng kêu của nó thì hàng xóm không qua nhà gõ cửa thì mới là lạ.
Con này dễ nuôi, lại mau hót, chim bổi về nuôi 2 ngày là nó xổ giọng liền, thường hót vào sáng sớm và gần trưa. Chim này nuôi gần giống Khướu, sau một thời gian ngắn, nếu đưa tay lại gần lồng là nó mổ (mỏ nó to nên đau lắm đó).
Nói là nó hót, nhưng giọng hót của nó chẳng khác gì tiếng hét hay tiếng kêu. Chim này phần lớn được nuôi nhiều ở nhữung vùng núi cao, âm thanh nó vang xa, vì thế người dân ở các bản lại "kết" nuôi con này hơn là chim Khướu, Họa Mi hay Chào Mào.
Một điểm nữa mà phần lớn người ta không thích nó là chim bổi mang về do thân hình to, nó tung lồng nhiều và mạnh dẫn đến lồng dễ gãy nan, lồng bị lung lay như bị gió thổi. Nhưng đừng lo, nó mau dạn người lắm.
Còn gì thiếu mong anh em bổ sung nha!

septimus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
dáng vẻ theo em nhớ thì hình như đúng rùi nhưng rõ ràng nó hót có điệu có vần lắm chứ ko phải hét ^^,để em tìm mua lại nuôi thử xem,cám ơn anh

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
ý bạn nói là em này à?
Nếu đúng là Bồ Chao đó, chũng kêu cũng gần như Khướu nhưng điếc tai lắm, nhưng cũng hót, Y như HCN đã nói.

vuikhinuoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con này hình như ở quê Hiền Cô Nương gọi là chim Bạc Đầu Ong thì phải, một số nới khác gọi là Khướu đầu bạc, khướu đầu trắng, một só dại phương khác gọi con này là chim Bồ Chao (ở quê mình, chim bồ chao là chim khác).

Con này có một đặc điểm chung, đó là hót và kêu to kinh khủng luôn, giữa trưa mà nghe giọng kêu của nó thì hàng xóm không qua nhà gõ cửa thì mới là lạ.
Con này dễ nuôi, lại mau hót, chim bổi về nuôi 2 ngày là nó xổ giọng liền, thường hót vào sáng sớm và gần trưa. Chim này nuôi gần giống Khướu, sau một thời gian ngắn, nếu đưa tay lại gần lồng là nó mổ (mỏ nó to nên đau lắm đó).
Nói là nó hót, nhưng giọng hót của nó chẳng khác gì tiếng hét hay tiếng kêu. Chim này phần lớn được nuôi nhiều ở nhữung vùng núi cao, âm thanh nó vang xa, vì thế người dân ở các bản lại "kết" nuôi con này hơn là chim Khướu, Họa Mi hay Chào MÀo.
Một điểm nữa mà phần lớn người ta không thích nó là chim bổi mang về do thân hình to, nó tung lồng nhiều và mạnh dẫn đến lồng dễ gãy nan, lồng bị lung lay như bị gió thổi. Nhưng đừng lo, nó mau dạn người lắm.
Còn gì thiếu mong anh em bổ sung nha!

nó có tên là khướu mào trắng, bồ chao đầu bạc, chim hét ngực trắng. đúng thật nó hét ko à. nó cũng giống như chiếc đồng hồ thiên nhiên vậy, sáng khoảng 4g30 hay 5g là nó hót. còn buổi trưa nó hót 3 hay 4 lần à, bạn mà đang liêm nhiêm ngủ:a34: nghe nó hót 1 cái là hết ngủ :a22:. nuôi nó cũng vui. nhưng mình nuôi nó cũng dc hơn 2 tháng rồi, mà nó nhát lắm, mỗi lần cho ăn là nó đập téc đầu chảy máu rất nhiều nhưng nó vẫn sống bình thường. mặc dù mình để nơi đông người đó. bạn nào biết cách ko cho nó đập đầu mà ko chùm áo lồng. thanksss

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
mình đã từng có hai em bồ chao hót đc vài giọng chứ ko chỉ có tiếng hét như Hcn nói đâu, chỉ tiếc là nó có giọng hót khá to và bà xả lại sinh em bé nên đành hy sinh cho ng khác nuôi với giá 800k, có vài con bồ chao chơi cũng rất đc, nhưng phải qua tuyển lựa kìa.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình đồng ý với bạn thích động vật.

Hôm xem trang web Thái, thấy em bồ chao kia đi giọng mê phết, gần như khướu và còn kéo dài, nhưng dĩ nhiên Khướu vẫn phê hơn.

septimus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em hỏi quá trời mà ko thấy tiệm nào có,các anh có biết chỗ nào bán thì chỉ giúp em với,em cám ơn

chích bông đầu gấu

Tình yêu nào phải trò chơi
SVC$
0
Trời ơi!Con này ngoài HN gọi là bạch đầu điểu (hoặc bù chao theo tên gọi trong nam),tôi năm ngoái có một em này nuôi từ non lên (Mua mất 60K), em ấy kêu thì kinh khủng lắm,ăn cũng dã man luôn, nhà một ông anh bên kia đường nghe nó "hót" còn hỏi tôi :mày mới tậu đc con gì vậy tao nghe sợ quá. May sao, thời điểm đó con nhóc nhà tôi ốm nằm viện tôi phải vào trông, ở nhà chú mèo nhà hàng xóm nó tiêu diệt hộ, ko thì ko biết phải xử lý với em nó ntn vì bỏ thì vương mà thương thì tội.
Nhưng tôi nghe nói ở nhiều nơi họ lại nuôi chú này vì nó biết trông nhà.

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenkhacnamphuong

Thành viên tích cực
SVC$
0
em hỏi quá trời mà ko thấy tiệm nào có,các anh có biết chỗ nào bán thì chỉ giúp em với,em cám ơn

tiệm rắc gần chùa nge sỹ có bán đó hình như còn khoảng 10 con giá thì 50k 1 chú bạn tới coi thử đi o có sợ hết đâu ở gò vấp ít ai nuôi loại này lắm

Ngọc_Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
mấy anh cho em hỏi trong thành phố HCM thì mình có thể mua con chim này ở đâu ? Giá cả cho từng loại là bao nhiêu? Thức ăn chính là gì ?

leducthangls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình thấy có nơi gọi là khướu bông,loài này nó ăn nhiều lắm mà nó hot gần giống như khướu bạc má.nhưng có điều là bọn này hét to lắm,trước đây gần nhà có anh bạn nuôi 2 em trong avy mỗi lúc nó hót thì vang cả xóm.được cái lúc nó xù ầu búng cánh nhìn cũng hay hay.

vuikhinuoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

anh à nhà anh có gần Hóc Môn ko, mấy chỗ bán chim chỗ đó bán khá nhiều chỉ có 40 đồng à. đến Hóc Môn anh hỏi người ta, đương đi chùa Quàn Pháp anh chạy tà tà theo đương anh gặp 2 chỗ bán chim, chính ở đó.

Ngọc_Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh à nhà anh có gần Hóc Môn ko, mấy chỗ bán chim chỗ đó bán khá nhiều chỉ có 40 đồng à. đến Hóc Môn anh hỏi người ta, đương đi chùa Quàn Pháp anh chạy tà tà theo đương anh gặp 2 chỗ bán chim, chính ở đó.
Em mới chạy xuống Hóc Môn nè anh, bà chủ tiệm hét giá con Khướu mun tới 650k lận,bả nói dc 2 3 mùa gì rồi.Com khướu 1 mùa cũng bán tới 450k lận.Chả biết đâu mà lần.Em đang tìm mua 1 con Khướu bổi đây mà ko thấy nè anh:a02:, anh cho em cái nick chat để em tiện liện lạc nha :a45:

vuikhinuoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh à mua khướu chưa hót về luyện đi, cần chi tốn mấy trăm mua khướu bổi. nghe nói khướu dễ nuôi lắm. em là người bình dân nên mua đồ ko tới mấy trăm đâu với lại còn là học sinh THCS. nick chát của em là truơng_thanh_tung_1995 hay e-mail truong_thanh_tung_1995@yahoo.com, còn nick của anh. chúc anh chọn một con khướu tốt.

septimus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em mới chạy xuống Hóc Môn nè anh, bà chủ tiệm hét giá con Khướu mun tới 650k lận,bả nói dc 2 3 mùa gì rồi.Com khướu 1 mùa cũng bán tới 450k lận.Chả biết đâu mà lần.Em đang tìm mua 1 con Khướu bổi đây mà ko thấy nè anh:a02:, anh cho em cái nick chat để em tiện liện lạc nha :a45:
con khướu của mình 3 mùa rồi mà mua lại 400k,hót nghe đã lắm,nó mà sung sung là vừa nghe nó hót vừa nghe hàng xóm than phiền à:a01:

mình ở quận 9 :a36: nhưng không sao,có thời gian thì chạy qua hóc môn liền :a12: cám ơn bạn đã chỉ giúp nhé :a01:

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
ra thuận kiều plaza đi, anh dương còn mấy con đó, cũng khá dạn ng rùi, mua về ko sợ nhảy bể đầu, giá khoàng 40-50k gì đó.

Ngọc_Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
ra thuận kiều plaza đi, anh dương còn mấy con đó, cũng khá dạn ng rùi, mua về ko sợ nhảy bể đầu, giá khoàng 40-50k gì đó.
40k-50k thì đảm bảo 100% ko phải là chim khướu rồi, bạn này đang nói về mấy con chim bồ chao đúng ko ?:a24::a02:

septimus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chắc bạn ấy nói bồ chao,khướu ko có giá này.............................

leducthangls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mấy em này hay được mấy người đi bán chim dạo ,nhuộm mầu rồi lấy mấy cái tên rất hay để lừa những người ko biết lắm.xin mọi người lưu ý kẻo bị lừa hehehe.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom