Guest viewing is limited

tonam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Giọng bộng (giọng đổ) khi chim hót nghe rõ ràng, âm vực cao, thoát ra rõ ràng, ở rất xa cũng nghe được. Chim chưa bộng nghe hót cứ như cổ họng nó bị nghẹt, chưa thoát hơi được, tiếng hót cứ sít trong cở họng. Như CAND nói bọng 9 tiếng là chim hay đó, vừa rồi đi An LÃo mình để ý được 01 con như vậy đang nhờ mấy AE trên đó nghiên cứu. Nếu tậu được mình sẽ thu giọng nó lên AE nghe thử. CÒn máy con ở nhà mình bộng được 5, 6 tiếng thôi, có lúc cao hứng nó lên được 7 nốt

quangthuy150482

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình ở hội CM QN Đà nẵng. Theo hiểu biết của mình thì giọng đỗ ( sổ ) của Chào Mào Quảng Nam Đà Nẵng có thể phân biệt theo từng vùng. Cụ thể:
- Giọng CM ở các vùng như Quế Sơn, Duy Xuyên, Đại lộc, Phước Sơn thì mở đầu bằng âm quẹt rất nặng, sau đó là một loạt nốt kéo dài ít nhất là 5 đến 6 nốt. Chim vùng này đỗ giọng khá hay. Hiện tại mình đang có một vài bổi vùng này.
- Chào Mào ở khu vực Thạnh Mỹ ( Nam Giang) có một số bầy thì sổ có giọng quẹt đầu. Nhưng cũng có rất nhiều con lại mở đầu bằng âm " Bia " hi hi. Nghe là muốn nhậu quá đi chứ. Chim vùng này đi tông nhanh, giọng sổ dài, có con đi 9 đến 10 nốt, khá hay.
- Chào Mào vùng Trung Mang thì thường mở đầu bằng âm "triu" "wo", sau đó thì ôi thôi một giọng lua dài thăm thẳm. Các fan chào mào rất thích chào mào vùng này vì giọng đặc trưng trên.
- Chào Mào Hòa Bắc thì có một âm mở đầu cho giọng sổ là " bip". Giống bip còi vậy. Giọng vùng này thì khá hay!
- Có nhiều con ở đèo Hải Vân chẳng hạn lại sổ giọng một mạch mà không cần mở đầu bằng những âm trên v.v
Tóm lại giọng sổ Chào Mào theo mình là khá đa dạng, không nhất thiết phải bắt đầu bằng chữ quẹt.
Hiện giờ anh em trong hội QNĐN có hầu hết các giọng Chào Mào ở vùng QNĐN. Nếu có dịp, mình sẽ nhờ anh em up lên cho anh em có hình dung rõ ràng hơn!
Hiểu biết của mình về giọng đổ CM miền trung còn khá cạn. Anh em nào có đóng góp gì thì cứ bổ sung nhé!
Thân!:a35::a35:

tinhtrieu_trieutinh@yahoo.com

Thành viên mới
SVC$
0
Xin chào các bạn! Mình sinh ra và lớn lên ở miền Trung nên tiếng chim Chào Mào lúc nào nghe cũng thấy hay hay. Mình cũng đã mua và bẫy về nuôi một vài con, giọng mỗi con đều khác nhau. Chim con nuôi lên khác chim bổi do môi trường sống khác nhau nhưng con nào khi đã trưởng thành hót giọng đều bắt đầu là: "Bic" rồi mới " quyt quyeu" và tiếp theo mới đổ dài... nhưng chưa thấy quá 6 tiếng không hiểu có phải là do mình nuôi hay không?. Tuy nhiên, các bạn của mình khi đi ngang qua nhà thỉnh thoảng vẫn hay giật mình vì tiếng chim chào mào của mình " quyt quyeu"... Các bạn thường đùa " Mấy con đội mũ của *** nghe tiếng như đuổi tao đi vậy?"...:a01:

tuanlam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thank bác vì bài viết rất hữu ích, giúp anh em phân biệt và nhận biết chim sổ giọng

nguyenducnam2005

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a14:- Tham khảo các bài viết của ae nói về giọng chim Chào Mào, với một vài kinh nghiệm nhỏ trong quá trình nuôi chim chào mào mình xin mạo mụi góp ý với ae cùng chung sở thích về giọng của chim chào mào như sau: Theo mình được biết thì chất giọng của chim chào mào có nhiều dạng (giọng đồng, giọng kim, giọng thổ, giọng đồng pha thổ, giọng kim pha thổ .v.v...) khác nhau theo đặc trưng vùng miền và theo chất giọng của từng con, khi chim có lửa (gọi là thời kỳ chim sung mãn) chim sẽ cất tiếng hót hay còn gọi là xổ ra giọng cội có âm tiết cuộn vào nhau thường từ 5-6 trở lên (đối với dòng chim trung mang, sông kôn, đèo hải vân có những con xổ ra giọng với âm tiết từ 5-19 thậm chí còn hơn thế nữa). Còn trước khi chim ra giọng đổ sẽ có giọng đề (giọng đệm đầu tiên trước khi đổ có giọng wẹd, wep, wow, tít wuật, bia.v.v...) thì tùy theo đặc trưng chim sống ở từng vùng, vì vậy ae chơi có thể nhận biết được chim ở vùng nào khi nghe được giọng xuất phát + giọng xổ của từng con chim.
- Nếu nói về giọng xổ hay thì đương nhiên chất giọng của chim già ngoài rừng bẫy về nuôi lên thì quá tuyệt rồi ( tùy dòng chim theo cảm nhận của ae thích, điều này phụ thuộc vào các bậc tiền bối chuyên đi bẫy chim, nghe được giọng lựa chọn mang về nuôi chứ ko phải con chim già nào ngoài rừng cũng có giọng hay đâu ae).
- Nếu nói về giọng xổ chim tơ nuôi lên (chim má trắng hoặc chim ổ) cũng tùy thuộc vào chất giọng của chim tơ + người nuôi phải có chim già mùa giọng hay để kèm, thời gian nuôi chim tơ khoảng tầm 2 năm trở lên thì chim tơ vẫn có thể ra xổ giọng được 80-90% của con chim già kèm nó. (Trường hợp này là chim tơ có tố chất tốt + người nuôi tốt, chứ ko phải con chim tơ nào nuôi ra cũng được như vậy đâu ae, thường thì chim tơ má trắng nuôi lên chất giọng ko thể so sánh với chim rừng mang về thuần).
Vài lời chia sẽ cùng ae cùng chung sở thích về loài Chào Mào, có gì sai sót mong ae bỏ qua. Thân chào!

Giang Sơn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Giọng mấy con này thường thôi mà! Video tiêu biểu phải chọn chú giọng to và chuẩn!

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0
thật ra giọng đổ là giộng 'xổ bọng' hay 'đổ bọng' thường gọi nơi mình,thường thì kéo dài 4 âm trở lên.con nào xổ dài và kép thì là giọng đôi.thường thì chim Chào Mào miền trung trở lên cao nguyên hót có vẻ ấm và hay hơn những miền đồng bằng.vài lời góp ý ko đúng xin bỏ wa.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom