Guest viewing is limited

nhathuy_dx

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CM hót giọng đổ ?

Em rất thích CM hót giọng đổ , em có con bổi đang lên tách bây giờ em muốn con bổi ấy hót giọng đổ thì phải làm sao ? Có người nói cho chim nghe giọng đổ của chim khác hót thì nó sẽ bắt chước nhưng có người nói là con nào hót giọng đổ thì tự nó sẽ đổ , muốn đổ giọng là tự nhiên nó đổ ? Zậy là sao ? :a02: Giải thích giùm em cai' ?

Người tập chơi CM !

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Ðề: CM hót giọng đổ ?

Em rất thích CM hót giọng đổ , em có con bổi đang lên tách bây giờ em muốn con bổi ấy hót giọng đổ thì phải làm sao ? Có người nói cho chim nghe giọng đổ của chim khác hót thì nó sẽ bắt chước nhưng có người nói là con nào hót giọng đổ thì tự nó sẽ đổ , muốn đổ giọng là tự nhiên nó đổ ? Zậy là sao ? :a02: Giải thích giùm em cai' ?

Người tập chơi CM !

Bạn nuôi từ chim tơ lên, trong nhà phải có con chim già hoặc 1 con có giọng hay kèm, em nó mới học hỏi được. Hoặc xung quanh nhà bạn phải có chim. Còn riêng về trường hợp bạn nói, nếu nuôi từ tơ hoặc chim non lên hầu như không thể, nó chỉ hót được "tiếng đơn", chỉ trừ khi "chim lở" là chim đang mọc tách ngoài trời bạn bắt về nuôi thì đúng.

Thân

nhathuy_dx

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

zậy em dung` file thu âm CM hót giọng đổ cho CM tơ đang lên tách để sau này nó hót giọng đổ có được hok zậy ?

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

zậy em dung` file thu âm CM hót giọng đổ cho CM tơ đang lên tách để sau này nó hót giọng đổ có được hok zậy ?
Cái này cũng có tác dụng như có CM già chỉ dẫn , ( chỉ ở khía cạnh học đổ giọng thôi bác nhé) vì nước đấu , dáng và thế đấu... cách chơi của CM non nên có khá hay ko thì phải có CM già chỉ dẫn cho thì chim non lên mới học được phần nào nước chơi và khí thế hùng dũng của một chú CM già hay
PS: khi bật file cho CM học giọng nên chú ý chất lượng của loa , loa ko đủ độ trong mà bị rè thì CM sau này có giọng ko tốt đâu bác nhé!!!!!!!!!!!!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Xin chào quý anh chị em thành viên diễn đàn!

Gần đây ở trong forum có rất nhiều bạn dùng đến danh từ chim đổ, chim đổ nhiều hay v.v...
Bài viết này đúng ra mình xin được chia sẻ tiếp theo bài "Giọng Chào Mào: Rào cản cho người chơi CM?" Để chia sẻ và tìm thêm tài liệu để anh em ta có cái hiểu chung vậy. Vì khác vùng miền nên e ACE dùng chữ khác nhau về giọng đổ, hay là tưởng rằng đổ thì là hót nhiều, nhưng ở miền Trung đặc biệt ở Huế và QN ĐN dùng chung gọi là giọng đổ (mình xin đính chính rằng xưa này chơi CM ở ĐN và cũng biết tới CM Huế và giao lưu cùng anh em ở Huế nên danh từ cũng chung, cho nên chỉ xin giới thiệu, giới hạn lại hai vùng này vậy, biết đâu nói đó á mà).

Như thế nào gọi là đổ giọng, chim CM đổ giọng buộc giọng hót đi phải có âm thanh nặng, ta mô tả giọng bằng dấu nặng, trong đó âm thanh đầu tiên của giọng buộc phải đi giọng "wẹd"
và rồi sau đó chúng mỗi con chim đi giọng đổ khác nhau, một con chim nếu cho là hay thì phải đi tầm 3 giọng đổ khác nhau đổi lên.

Giọng đổ ở miền Trung, có anh em còn gọi đó là giọng chim già.

Mình xin mượn clip con CM đấu giá để làm ví dụ vậy.
ACE nghe kỹ lúc giây phút 0:52 nhảy qua 0:53 nó đổ giọng tròn dài.

<embed src="
" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" width="425" height="344">

Vì sao và từ bao giờ giới chơi để ý tới giọng đổ thì mình không biết, chắc cũng từ các cụ ngày xưa rồi, vì khá đặc biệt, vì đúng chim già gọi là chuẩn giọng thường khi đấu nhau, chúng thường ra giọng đổ để doạ nạt đối phương. Vì thế trong các cuộc đấu CM ở miền Trung nếu nghe kỹ ta sẽ nghe các chú thường xuyên ra giọng đổ.

Ở chim tơ nuôi lên nếu kỹ thuật chăm không cao ít có con nào ra đổ nhiều là vậy, vì thế phần lớn vẫn chuộng nuôi chim già là vậy.

Xin giới thiệu vài clip có chim đấu đổ giọng mời quý anh chị em nghe cho vui và phân tích vậy.

Clip video của Hoàngvpb đấu nghe kỹ có con ra giọng đổ vững không bị ngừng/khựng giọng:

<embed src="
" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344">

Clip chim ở hội quán Huế: nghe kỹ có vài con đổ tròn vững giọng, không bị ngừng/khựng giọng.
<embed src="
" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344">

Hy vọng có dịp về ĐN mình sẽ sưu tầm giọng gốc QN ĐN để post lên chia sẻ cùng ACE!

Kính,

xi_thuyvan_hue

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình nghĩ, Ở CLIP đầu tiên mà anh nói vào giây thứ 52-nhảy qua 53 ấy chưa hẳn là đổ giọng đâu.Giọng đổ phải thật dài và nặng,nó nghiến lên nghe thật đanh.Và gọi là đổ giọng thì thường là Giọng đặc trưng của con chim đó.Mỗi con chim có 1 giọng hay nhất.Thường thì khi đấu ( từ xa ) gặp đối thủ nó thường đổ giọng ấy ra để át lại ngay lập tức tiếng kéo của chim đối thủ.Và không hẳn là phải có tiếng wẹt đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi vâng cái này là mỗi suy nghĩ của mỗi người khác nhau,

Tuy nhiên, tuy nhiên anh thường viết với cảm nhận chung, và có bằng chứng chung của nghề chơi, cái cảm nhận chung mà anh em trong nghề đặc biệt ở miền Trung đều cảm nhận như vậy.
Nuôi chim tầm cở như em thì chắc rằng em đã biết! CM thường có âm thanh đầu là "wít" chứ ít có con đi "wẹd" và còn các giọng đầu tiên khác nhau. Nhưng anh đã mô tả rằng khi cảm nhận âm thanh giọng đầu tiên của con chim đi đổ ta phải dùng đến dấu nặng để mô tả, và giọng đổ còn được gọi là giọng chim già.

Tất hai cái clip chim đấu hót trên đều ra giọng đổ nhiều hơn so với bình thường, chim ra giọng đổ tròn dài như thế đếm bao nhiêu mới là tròn dài nặng giọng? "Con chim đi đổ hay thì phải buộc đi nặng rõ vững dài ra giọng, giọng đổ có ngắn có dài clip con chim đấu giá đều có giọng đổ ngắn dài, nhưng không đổ bị ngừng/khựng giọng. (Anh cũng không nói là con chim đấu giá trên là giọng hay nhất nhưng chỉ lấy làm ví dụ, từ từ sẽ lấy các giọng đổ nặng tròn khác tiếp theo topic này.) Dĩ nhiên âm thanh của giọng đổ của mỗi con chim đều khác nặng nhẹ cái này dân trong nghề đều rõ!

Còn về giọng đổ là giọng đặc trưng của một con chim thì... chắc anh cũng cần học hỏi thêm.

Tất cả các đánh giá giới thiệu trên đều là chia sẻ, học hỏi thêm, hiện ACE ở miền Trung vào diễn đàn khá nhiều, mong góp ý thêm!

Thân,

hjpd0ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
thật là hay bao giờ chim của em mới được như vậy nhỉ chắc phải qua vài mùa

Son_QNam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em củng có ý kiến với anh xithuyvan một chút ...thật sự ở đâu em ko rỏ lắm ..nhưng theo em ..hay nhưng anh em chơi ko khó tính ở qn dn giọng đỗ là một tiếng gọi của Chào Mào ở cấp độ cao ..mà ở đó giọng nó hơi đanh ..những âm được nối dài liên tiếp đến trên 5 âm ..đó đều có thể gọi là giọng đỗ ...còn khó tính hơn có thể chỉ là phân biệt đỗ tốt hay dỡ ...dài hay ngắn nữa thui ..cái đó củng tùy cảm nhận tùy suy nghĩ mọi người ...

dungqn

"Người mê chim"
SVC$
0
Chủ đề nầy rất hay. Các anh em phân biệt và sưu tầm giọng đỗ của CM các vùng miền khác nhau up lên để bà con cùng thưởng thức và thêm hiểu biết.

phithanhtuynh

Thành viên mới
SVC$
0
mình nghĩ Chào Mào đổ giọng khi nó hót to và căng,mìnhdaoj trước cũng có một con như vậy

big

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Mình ở Quy Nhơn cũng có vài ý về giọng đỗ của CM,hình như ở quy nhơn người ta không gọi là giọng đỗ mà gọi là hót tiếng Bộng từ những âm liên tiếp nhau 5 âm trở lên.giọng của chim già(còn gọi là bộng già )giọng có âm trầm không to lắm ,còn giọng kia là tiếng bộng thường có âm to thanh bổng hơn cũng từ 5 âm trở lên,hiện mình cũng có 1con hót bộng già,hôm nào mình quay clip được up lên để mấy anh xem thử.vài ý có gì không đúng mong mấy anh chỉ giúp:a15:

big

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/3ZSYfSPRjC4&hl=en&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/3ZSYfSPRjC4&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

đây là con CM mình mua từ quy nhơn vào hiện em no đang đi theo mình công tác tại Bình Dương,lúc mình quay clip nó không hót tiếng bộng già,mà chỉ hót tiếng bình thường thôi

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0
Mình ở Quy Nhơn cũng có vài ý về giọng đỗ của CM,hình như ở quy nhơn người ta không gọi là giọng đỗ mà gọi là hót tiếng Bộng từ những âm liên tiếp nhau 5 âm trở lên.giọng của chim già(còn gọi là bộng già )giọng có âm trầm không to lắm ,còn giọng kia là tiếng bộng thường có âm to thanh bổng hơn cũng từ 5 âm trở lên,hiện mình cũng có 1con hót bộng già,hôm nào mình quay clip được up lên để mấy anh xem thử.vài ý có gì không đúng mong mấy anh chỉ giúp:a15:

Bài của Anh Đề hay thật Đúng là nghề chơi củng khá công phu , lại còn phải biết như thế nào là ngôn ngữ của từng miền (Địa phương)nữa .
Quy Nhơn gọi là Bộng , quê mình thì gọi là Rổn .

big

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
hi chào mọi người.
em cũng xin có vài ý.theo em nghĩ clip mà anh Bạch Đề nói từ giây 52 qua 53 hình như không phải giọng đỗ thì phải,giọng đỗ phải nặng và dài còn tuỳ con hót to hay nhỏ nữa và tuỳ thời điểm chim co sung hay không nữa,đoạn clip mà em up ở phần trên những giây thứ 5 và giây 12 qua 13 đó ACE nghe thử giọng đó là như thế nào nha.vài ý có gì không phải mong bỏ qua :a12: thân chào

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hì hì cái clip đầu tiên bác bach de post lên nghe cũng thường thôi à. Nghe bác tả là giọng đổ đà nẵng phải bắt đầu bằng wed thì giọng giây 52 bắt đầu bằng wich mà. Thêm nữa giọng đó là giọng nối của giọng 4 và giọng 3 thành giọng 7. Nên chả có gì là đặc sắc cả. Sự thật mất lòng mong các bác thông cảm

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Bạn nghe kỹ lại, tại giây 52 là "wẹb" rồi đổ giọng, giọng kế tiếp mới là âm "qúit" đầu. Chào Mào đi giọng 7 âm là rất khá, thường 3 âm đầu sau đó được nối thêm từ 4-5 âm nữa. Nhiều con khi nối như trên, lại kết thúc thêm 3 âm nối như ban đầu nhưng âm tiết đi xuống để kết thúc 1 giọng đổ, tính được 9 âm trong 1 lần đi giọng.

Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

maxhuydiet

Thành viên mới
SVC$
0
Các pác post lên em mới biết chơi chim cũng lắm công phu. Nhưng theo em các pác đưa thêm cái link để AE dow về luyện chim của mình thì tốt quá

kajuha

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
kekkekeke nhok gốc ở ĐN nà Chào Mào ở ĐN tướng chim ở đó ok giọng lớn lắm sổ đôi thì cực kì luôn:a20::a20:

DAITINH

Thành viên tích cực
SVC$
0
em ở đà nẵng ,em mới chơi Chào Mào nhưng ở em nghe nó kêu giọng đổ cũng nhiều ở các tụ điểm .Nên em có chút ý kiến xin các bác xem cho:
giọng đổ bắt đầu bằng tiếng "wit"sau đó là các âm cao thấp khác nhau tùy mỗi con nhưng âm cuối là"quyu"hay"quỵu"sau khoảng 7,8 âm là kết thúc một giọng đổ.Chào Mào dùng dọng đổ không chỉ khi gặp một con khác để đấu mà nó đổ nhỏ khi ở một mình (nhà em có một con như vậy nhưng là chim non mới sáu tháng tuổi).Các bác có thể xem clip chào mào hội an ,quảng nam trên youtube(r)videos,tìm con "chaomao9diemduyhoiancity(ra hết giọng)"

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom