Guest viewing is limited

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào Cả Nhà !

Chào Cả Nhà !

Hôm nay hứng chí cho mình spam 1 bài vui nói về chim chích choè than :

Chim chích choè than người xưa vẫn thường gọi là chim " Hỷ Tước " hay chim " Tứ Hỷ " trong dân gian thì vẫn hay gọi là chim "chìa vôi" hay là chim "chích choè than"

- Tại sao mà chim chích choè than lại có tên là " Hỷ Tước " ?

"Hỷ" tức là vui vẻ , còn "Tước" là chim , "Hỷ Tước" tức là con chim mang đến niềm vui vẻ may mắn ,sở dĩ có cái tên đó là vì nước VN ta nói riêng Á Đông nói chung thì hầu như nông nghiệp vẫn là chính , chăn nuôi nhỏ lẻ mà chim chìa vôi này thì vốn thích sống gần người , nhất là cạnh các chuồng gia súc , vì thế nhà nào khá giả nhiều chuồng trại gia súc thì chim này đến sinh sống nhiều , vì thế nó cũng thể hiện được cái niềm vui thể hiện được cái sung túc..............

Ngoài ra trong các bức tranh xưa vẫn hay vẻ cảnh chim chích choè đậu trên các cành cây cao ý nói lên niềm vui tột độ , cao tận mây xanh với câu " Hỷ thượng my tiêu " (còn ý nữa là cười vui đến nhuếch cả mà.y lên , rất vui) , hay là chim choè than đậu trên cành mai thì gọi là " hỷ tước đăng mai "
còn nhiều tích nữa nhưng giờ chưa nhớ ra ........hehe

Suy luận vui về cách gọi dân gian , có gì không đúng nhờ anh em chỉ dạy thêm . Cảm Ơn!

Có 1 bài thơ nói về chim chích choè than này mời anh em xem cho vui :

Nhất hỷ trường vỹ như phiến trương
Nhị hỷ phong lưu ca thanh dương
Tam hỷ tư sắc đa kiều tiếu
Tứ hỷ lâm môn phúc lộc xương.

bài thơ này chỉ nói lên cái niềm vui mà người xưa ao ước , nói lên cái mà người ta đặt tên cho con vật may mắn này chim hỷ tước hay tứ hỷ . hehe.....hehe......

Thân!

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
em thấy bảo chìa vôi khác chích chòe mà bác thế có đúng k ạ

phanlinh

Thành viên mới
SVC$
0
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/Y3_H1StPAg8" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

binhorgan

Thành viên mới
SVC$
0
Cảm ơn bạn.mỗi khi nghe thây tiêng than ủa minh hót.la lai muốn ứa nươc mắt vì nhớ quê hương.cha la tuổi nhỏ mình ở we gần nhà thờ có 1 căp than cứ vao mua la nó đậu trên nhà thờ hot rất hay.minh cung nuôi chim than tư luc hoc lớp 9.nay 30t rồi.ôi sao nhớ we huong lam sao da diết wa . đọc đc bai việt của ban thât cảm động đung với tâm trạng của mình.1 lần nữa cảm ơn bạn nhiều

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom