Guest viewing is limited

lehoanganh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ở khu nhà mình rất nhiều con chim như trong hình. Các bạn cho hỏi đây là chim gì có phải chim chìa vôi không? và loại này có nuôi để hót được không ( lúc đầu mình nhầm là chòe nhưng không phải, nó nhỏ hơn chòe 1 chút cỡ con Chào Mào). Cám ơn

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Mình nghĩ là chim này không hót được đâu bạn ak , bạn nghe xem nó có hót hay không , nếu hay thì nuôi ok còn chim chìa vôi mà người ta nói là chim chèo than chứ không phải chim trong ảnh đâu bạn ơi ...:a01:

lehoanganh

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình theo dõi thì loại này không thấy hót gì cả, nhìn rất giống chích chòe có điều nó nhiều lông trắng hơn chích chòe phần lưng hầu như trắng chỉ có 1 vài vệt đen ở lưng và đầu trắng. Nó thường đậu và đi lại trên mấy nhà mái ngói sát cạnh cái aviary nhà mình, mình cũng không rõ nó là loại chim gì. Có rất nhiều trên cái đồng cỏ cạnh nhà , nó đi thành bầy cỡ 3-4 con 1 bầy

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0
TO lehoanganh,
Chim chìa vôi này cũng có thể nuôi chơi được đó bạn ,nhưng không phổ biến vì giọng hót đơn đệu không hay ,không luyến láy âm điệu ,chỉ có một số ít có tiếng hót lớn ,đa số kêu 'chít chít' từng chập 3,4 âm ,.Nên chỉ có những người ở vùng nông thôn nuôi cho vui nhà vui cửa .Vì không phổ biến nên thợ bẩy không bẩy để cung cấp cho dân TP chơi do không đặng giá.
Nếu bạn thích thì cứ bắt nuôi ,khi nào không thích nữa thì thả nó về thiên nhiên .
Có vài thông tin về chim này:
Họ Chìa vôi
Bách khoa toàn thư mở Wikipedia

Họ Chìa vôi
Chìa vôi khoang (Motacilla alba yarrellii)
Chìa vôi khoang (Motacilla alba yarrellii)
Phân loại khoa học
Giới (regnum): Animalia
Ngành (phylum): Chordata
Lớp (class): Aves
Bộ (ordo): Passeriformes
Phân bộ (subordo): Passeri
Cận bộ (infraordo): Passerida
Siêu họ (superfamilia): Passeroidea
Họ (familia): Motacillidae
Horsfield, 1821
Các chi

* Anthus
* Tmetothylacus
* Motacilla
* Dendronanthus
* Macronyx

Họ Chìa vôi (danh pháp khoa học: Motacillidae) là một họ chứa các loài chim nhỏ trong bộ Sẻ với đuôi từ trung bình tới dài. Chúng bao gồm chìa vôi, chim manh và chim vuốt dài (ở châu Phi).

Các loài chim này có thân hình mảnh dẻ, kiếm thức ăn là các loại sâu bọ trên mặt đất ở các vùng nông thôn. Chúng làm tổ trên mặt đất, đẻ tới 6 trứng vỏ lốm đốm.

Họ này chứa khoảng 60 loài trong 5 chi, với hai chi độc loài, hai chi vừa phải và một chi chứa khoảng hai phần ba số loài.
Chi Motacilla: chìa vôi điển hình

* Chìa vôi trắng Motacilla alba – có thể cận ngành
o Chìa vôi khoang Motacilla alba yarrellii
o Chìa vôi lưng đen Motacilla alba lugens hay Motacilla lugens
* Chìa vôi Nhật Bản Motacilla grandis
* Chìa vôi mày trắng Motacilla madaraspatensis
* Chìa vôi Mê Kông Motacilla samveasnae
* Chìa vôi khoang châu Phi Motacilla aguimp
* Chìa vôi đầu vàng Motacilla citreola - có thể cận ngành
* Chìa vôi vàng hay chìa vôi đầu lam Motacilla flava - cận ngành
* Chìa vôi xám hay chìa vôi núi Motacilla cinerea
* Chìa vôi Cape Motacilla capensis
* Chìa vôi Madagascar Motacilla flaviventris
* Chìa vôi núi Motacilla clara
THÂN MẾN chào bạn

thanhtung_68703

Thành viên tích cực
SVC$
0
loại chim chìa vôi này mình cũng thấy có hót nhưng giọng đơn điệu và ko thấy luyến láy gì bạn à. Ở bãi đất gần nhà mình cũng có 1 đôi sống, thỉnh thoảng cũng thấy chúng vừa bay vừa phát ra tiếng xích xích...xích xích..nghe cũng lạ.

The_Unborn

Thành viên tích cực
SVC$
0
loại chim chìa vôi này mình cũng thấy có hót nhưng giọng đơn điệu và ko thấy luyến láy gì bạn à. Ở bãi đất gần nhà mình cũng có 1 đôi sống, thỉnh thoảng cũng thấy chúng vừa bay vừa phát ra tiếng xích xích...xích xích..nghe cũng lạ.
Mình đồng ý với bạn này nè!
Ở quê mình mùa này có rất nhiều và chúng thường đi theo đàn 4 -5 con với nhau. Tiếng kêu đơn điệu và hầu như mình chả thấy hót bao giờ cả! Nhưng nếu bạn thích thì nuôi thôi! Vì nhìn em nó cũng đẹp mà! Mình nuôi không phải thì nuôi vì vóc dáng nhỏ nhắn và bắt mắt cũng được chứ sao!

mavanz

Thành viên mới
SVC$
0
Chim chìa vôi đồng này có hót, hót hay hay không là do cảm nghĩ của từng người....
Nếu ai đã từng sinh ra và lớn lên tại các miền quê VN, gắn bó với ruộng đồng thì không xa lạ gì với loài chim này, chim thường hót nhiều nhất là vào tháng 3, 4 và tháng 8, 9 nhất là lúc xong mùa gặt, tiếng hót của nó ít giọng nhưng rất du dương... Nếu người thành thị nghe thì phát biểu cảm nghĩ ngay là không hay, nhưng người nông thôn nhất là những người đã chuyển lên thành phố sinh sống lâu dài, khi bất chợt nghe thấy tiếng hót của nó thì nhớ da diết thời thơ ấu cái thời chăn trâu, thả bò... Nhắm mắt lại thì lại hình dung ra bóng dáng cha, mẹ đang cấy đang gặt trên đồng ai mau nước mắt thì rơi lệ..... Hic hic ... Bác nào bắt được con này không nuôi thì để lại cho em, hoặc ở đâu có bán giới thiệu cho em... SDT 0977413556

Chym_koi

Thành viên mới
SVC$
0
Chim chìa vôi đồng này có hót, hót hay hay không là do cảm nghĩ của từng người....
Nếu ai đã từng sinh ra và lớn lên tại các miền quê VN, gắn bó với ruộng đồng thì không xa lạ gì với loài chim này, chim thường hót nhiều nhất là vào tháng 3, 4 và tháng 8, 9 nhất là lúc xong mùa gặt, tiếng hót của nó ít giọng nhưng rất du dương... Nếu người thành thị nghe thì phát biểu cảm nghĩ ngay là không hay, nhưng người nông thôn nhất là những người đã chuyển lên thành phố sinh sống lâu dài, khi bất chợt nghe thấy tiếng hót của nó thì nhớ da diết thời thơ ấu cái thời chăn trâu, thả bò... Nhắm mắt lại thì lại hình dung ra bóng dáng cha, mẹ đang cấy đang gặt trên đồng ai mau nước mắt thì rơi lệ..... Hic hic ... Bác nào bắt được con này không nuôi thì để lại cho em, hoặc ở đâu có bán giới thiệu cho em... SDT 0977413556

Chợ Hà đông 80k/con đã vào cám... Hót vui tai..bác nào nuôi để đấu đá thỳ gấu như gà chọi luôn ý....

vantinh2684

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
E cũng chưa nuôi chim này nhưng ở ngoài đồng ruộng chỗ e chim này cũng nhiều lắm , e thấy nó hót cũng hay đấy chứ cũng mún nuôi thử nhưng ko bít bọn này làm tổ ở đâu nữa, hay hay ko là do từng người cảm nhận pải ko bác, còn theo e cảm nhận giọng hót của nó còn hay hơn chòe than ì, mỗi tội nó ít hót thôi.thân

fanchichchoe

Thành viên mới
SVC$
0
Chìa vôi hay còn gọi là Chích chòe than là một trong những loại chim có tiếng hót hay đấy bạn ah,khi chim căng lử nó hót rất nhìu đấy.

tienvuong

Thành viên mới
SVC$
0
Con này mình cũng đang vào cám, 2 em nuôi lồng sơn ca đẹp dã man.

============

con nayf minhf cungx ddang vaof cams 2 em nuooi loongf son ca ddepj dax man

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

truonghuetncb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hay nhỉ, mình thấy loại này ở gần nhà mình có nhiều nhưng k biết bắt nó kiểu gì và cũng chưa nghe nó hót bao giờ chỉ nghe nó kêu thôi

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom