Guest viewing is limited

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
cho em hỏi 2 con này có phải là một ko aï?em thấy trên thuận kiều bán chìa vôi bỗi la 40k nuội có dễ ko ạ.con chim chuyền thi 120k mua đuợc ko ạ(chưa trả giá) thanksss...:a23::a23::a23:

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0
Chích chòe than với chìa vôi là một đó subin. Giá ở chợ như vậy cũng tạm được. Nuôi chim bổi chán lắm, chim chuyền cũng vậy thôi.

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Chim chìa vôi là tên gọi dân dã của chích chòe than ở một số vùng miền trên cả nước, tuy nhiên chúng ta nên phân biệt rõ chích chòe than và chìa vôi nằm ở hai Họ khác nhau và là hai loài khác nhau, không nên nhầm lẫn giữa hai cách gọi này.

Họ Chích chòe - Thrusches - TURDINAE
Chích chòe than - Magpie Robin – Copsychus saularis.

Chim trống

Chim mái

Họ Chìa vôi - Wagtail, Pipits - MOTACILLIDAE - Họ chìa vôi có đến 10 loài
1. Forest Wagtail – Dendronanthus indicus – Chìa vôi rừng

2. Yellow Wagtail – Motacilla flava – Chìa vôi vàng
Chim trống

Chim mái

3. Citrine Wagtail – Motacilla citreola – Chìa vôi đầu vàng
Chim trống

Chim mái

.....................................

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào anh Phi,

Tên gọi ''chìa vôi'' để ám chỉ em Than nhà ta theo em biết do người lớn kể lại: Người dân Nam Bộ xưa đã hình tượng cặp chân và nết chuyền cành của Than giống như cái chìa dầm trong ống vôi ăn trầu vậy. ý nói dài và mảnh khảnh như thế. Than với người dân quê mình rất gần gũi em nhớ lúc còn nhỏ về quê nghe chim hót hỏi Ngoại thì Ngoại cho hay ''đó là con Chìa vôi, xung quanh nhà nhiều lắm, nó làm ổ chổ buồng chuối kìa. Chuối già rồi Ngoại kg dám cắt sợ con nó chết, Con kg được phá nghen''. Đó cũng là kỉ niệm đầu tiên về Chìa vôi của em, chắc tại vậy mà bây giờ Thành vẫn mê loại này nhất.
.
vài hàng lệch lạc về chìa vôi mong anh em đừng cười,

Thân chào

neuvaisau

Thành viên tích cực
SVC$
0
em có thằng bạn ở phú thọ em cũng thấy nó gọi con chích chèo là con chìa vôi. con cu gáy gọi là con gâu. còn ở chỗ em bắc ninh thì con chìa vôi là con chim nhỏ cũng có màu trắng và màu đen nhưng màu trắng có vẻ nhiều hơn màu đen . không thấy ai nuôi.

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0
Chào các anh em thân mến .
Thường thì tiếng gọi các loài chim của dân gian và người bán chim nghe rất lạ và khác với các nhà khoa học [nhà điểu học] đôi khi lầm lẫn đến rất tức cười.nhưng đó là từ địa phương dân gian.
Mình có biết một số từ ngữ tên chim như sau :
--chích chòe than thì đa số miền tây và một phần miền trung gọi là chim chìa vôi . lý giải điều này là cặp chân của nó cao ráo ,mảnh khảnh nhưng tỏ ra cứng cáp như cái chìa vôi ở cái ống vôi của các bà cụ ngày xưa dùng têm trầu.hrusches - TURDINAE – Họ Chích chòe:
Magpie Robin – Copsychus saularis – Chich chòe
-- Còn chim rẻ quạt thì vùng Vĩnh Long ,Bến tre thì gọi là chích chòe .Rhipidura javanica
Họ: Rẻ quạt Monarchidae
Bộ: Sẻ Passeriformes
--chim sâu vàng rằn thì gọi là huýt cô.
--chim khách thì gọi là yến nhung.Black Racked-tailed Tree Pie – Crypsirina temia – Chim khách
--giẻ cùi xanh mỏ đỏ thì gọi là phượng hoàng đất. Red-billed Blue Magpie - Urocissa erythrorhyncha - Giẻ cùi
-- giẻ cùi thì gọi là hồng loan.Green Magpie – Cissa chinensis – Giẻ cùi xanh
-- chim phường chèo thì gọi là Hồng tướcYellow-throated Minivet – Pericrocotus solaris – Phường chèo má xám
--chim chuối tiêu thì gọi là tiểu mi.Plain Brown babbler – Pellorneum Albiventre – Chuối tiêu họng đốm
--khứu đầu trắng thì gọi là bù chao [bồ chao]White-creasted Laughing thrush – Garrulax leucolophus – Khướu đầu trắng
--khứu khoang cổ thì nơi gọi là bù chao chó ,nơi gọi là mi đất Lesser Necklaced Laughing Thrush – Garrulax monileger – Khướu khoang cổ
Đó là mình biết sơ sơ thôi có lẻ dân gian còn nhiều mà mình chưa thấy chưa nghe.

anhtraixaydung

"Hạnh phúc trong tầm tay..."
SVC$
0
ở ngoài bắc em thấy chim chìa vôi là em ở hình thứ 2 và 3, hay chạy trên ruộng lúa, chạy rất nhanh ít khí đậu cành cây, chỉ hay đứng trên mô đất. mà em chòe trống trong hình cũng thật lạ nha lông hơi nhạt, phủ hết cả bụng hj hj, chỗ em chim trống đen bóng và chỉ có trước ức thôi he he

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào Cả Nhà!

Cho em có chút ý kiến , nếu có gì sai sót anh em chỉ dạy thêm .
Theo tên khoa học của các loài chim thì em không được rành cho lắm , nhưng theo em được biết thì ở miền Tây hay một số vùng miền khác thì chim "chích choè than" thì vẫn được gọi là chim "chìa vôi" chính xác là chim "chìa vôi" vì em cũng là chính hiệu người miền Tây mà , chính xác đến nỗi dân bẫy chim thường nói với nhau rằng " đi đến đâu bẫy chim chích choè than mà còn nghe người dân địa phương gọi là chim chìa vôi thì còn bẫy được , chứ mà nghe họ gọi là chích choè than thì thôi rồi cuốn lụp quay về , vì họ đã rành lắm rùi chắc không còn nhiều đâu "
Ngoài ra trong dân gian chim chích choè than còn có tên là chim "hỷ tước" tức là chim mang đến niềm vui , ở đâu có loài chim này nhiều là nơi đó người dân sẽ sung túc hơn , và một số người dân tộc họ còn gọi là chim "chí choạt" nữa chắc có lẽ do giọng hót của chúng hay là do thổ ngữ em cũng không rành . Còn bên Trung Quốc hay Hồng Kông thì người ta thường gọi là chim " tứ hỷ "
Vài lời góp ý nếu có gì sai sót anh em bỏ qua cho .Cảm Ơn!
Thân Chào !

Chỉnh sửa lần cuối:

birds_vn

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác cho ? có phai? chia vôi cũng khè khè như choe ko . ở địa phương em cũng có loại cìa vôi như trên sọc đen sọc trắng nhưng ma bụng màu cà phê sữa .

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Em có ý kiến là vậy ? con này :
misc.php

Đích thị là chìa vôi hay còn gọi là Chòe Than :)
Quê em ở Bắc Kạn, dân tộc tày, hix ở quê em thì mọi người không thích loại chim này vì cho rằng nó hay mang lại điềm xấu.Thỉnh thoảng nếu có loài này bay vào nhà thì y như rằng gia đình đó sẽ có chuyện.Thành ra rất ít người chơi ( nuôi) loại này, có thì cũng là số ít như em chẳng hạn :p Em thì rất mê cái giọng hót dài và bộ lông trắng_đen của nó.Quanh nhà em dạo này có mấy đôi đang hot liu lo cặp đôi chuẩn bị kết duyên để ...làm tổ.Em có 1 em chuyền 1 mùa đem về mồi nhưng khó mà bắt đc bọn già quá.Đến mùa này con trống thường đậu trên một cành cây cao và trống, xa người hót dụ tìm bạn tình rất nhiều.Tiện đây các cao thủ cho em biết cách nào có thể bẫy đc mấy thanh niên này không ?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom