Guest viewing is limited

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
em thấy chú Chào Mào nhà em chét nhiều tưởng là có chim rừng về nhưng không phải anh em cho em hỏi có phải chú nó sung nên chét nhiều không

thân:a08:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
em thấy chú chào mào nhà em chét nhiều tưởng là có chim rừng về nhưng không phải anh em cho em hỏi có phải chú nó sung nên chét nhiều không

thân:a08:
Bạn tham khảo bên Topic này đã đề cập đến vấn đề của bạn rồi đó .
http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=3686.

Mình sẽ nhập chung Topic của bạn với Topic này.

kim luân

Thành viên tích cực
SVC$
0
hihihi chim mình cũng thế có chim về là đổi giọng hót liền ngắn hơn nhanh hơn giục dã hơn,tới gần lồng là ché lên nghe điếc cả tai,rồi bắt đầu múa cầu hihihi

chimchichmao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chứ còn phải hỏi nữa, chim của mình thấy chim ngoài trời là máu lắm cũng chét ì sèo hihi:a02:

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a36: ma` nhà em làm gì có chim rừng mà nó chét :a45: nó đứng nó chét một mình vậy rồi xè cánh ra nó múa :a26: có phải là do em nó căng lửa nên em nó mới làm vậy không các bác:a12:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
khi chú CM sung thì 1 cái lá rớt xuống hay con chim sẻ bay qua...nó cũng ché ché liên tục,còn múa thì em nó nhiều khi đang ôn luyện giọng-thường là trưa trưa là hay gặp nhất,đang luyện thấy có vật gì bay qua là em nó làm thế,điều đấy cũng chứng tỏ chú CM của bạn đang sung.

hanbao

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
nếu ae nào nào mà muốn chim mình ché nhìu thi cho chim trái sum ba trơ bảo đảm chim sẽ hung và ché rất hay đó bạn ah

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
nếu ae nào nào mà muốn chim mình ché nhìu thi cho chim trái sum ba trơ bảo đảm chim sẽ hung và ché rất hay đó bạn ah
cho mình hỏi sum ba trơ là trái gì ak nhĩ nghe tên lạ quá :a40:

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0
trái chum ba chê da nhan nheo sần sùi ra chợ hỏi là có nhưng ở bảo lộc hơi bị căng á

free_men

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sum ba trơ có phải là trái sam bô trê ko bác . mà trái sam bô trê thì hình như em ko lầm là trái hồng xiêm nhỉ

Chỉnh sửa lần cuối:

hanbao

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
sum ba trơ có phải là trái sam bô trê ko bác . mà trái sam bô trê thì hình như em ko lầm là trái hồng xiêm nhỉ
Ko bik phải chỗ bạn kiu = hồng siêm ko nữa nhưng ở chỗ mình thì kiu = sam bô trê đó bạn ah

huyhuy_ktm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ÚI zời!vậy các bác thử luôn Hồng Xiêm đi,em hôm nay tình cơ cho em nó ăn hồng xiêm,trước đó chưa đọc topic này luôn.
Tối thấy nó có hiện tượng lạ(ko biết có phải nghe thấy tiếng tắc kè ở chuông điện thoại của em hay do cái gì)nó cứ réc,réc,réc liên tục,tưởng làm sao đang định hỏi trên diễn đàn.
Em thấy giống như các bác miêu tả lắm,phải tầm vài phút liên tục,búng cánh trên cầu nhìn cũng hay ghê!

hanbao

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
ui trời thì ra là trái sam bô chê em cứ tưởng trái gì cái này em chỉ cần ra nhà ngoại em hái đầy luôn mà cho em nó ăn trái đó thì :a24: hok biết có bị nghiện không nhĩ:a44:
Ko chim sẽ ko sao hết ăn quả đó vào thì chim sẽ rất nhanh căng lửa đó bạn ah:a44:

caidau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các anh nói cho ăn trái sam po chê đó chim căng lửa hơn em thấy chưa thuyết phục mấy,em cũng cho ăn nhiều nhưng thấy vẫn bình thường như các loại khác:a10:

hanbao

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
các anh nói cho ăn trái sam po chê đó chim căng lửa hơn em thấy chưa thuyết phục mấy,em cũng cho ăn nhiều nhưng thấy vẫn bình thường như các loại khác:a10:
Chắc em của bạn bị sao đó ko phải ăn 1 mình quả đó đâu mà ăn cám hay trái cây nữa ăn điều độ nữa :a21:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo mình và hiện này cũng có khá nhiều bạn vào forum cho là CM căng lửa không do cám, thức ăn, trái cây và cào cào. Mà là kỹ thuật chăm nuôi dượt luyện của ta với con chim mới là quan trọng, và kế là cái nết con chim, ta tìm đúng con chim hay nữa. Nếu nói như thế thì có bạn chỉ cho ăn cám bình thường qua vài mua con chim bị bạc màu. Nhưng rất hay, đấu tốt, giọng tốt. Nhưng đúng là dinh dưỡng hợp lý với CM thì bộ lông và sức khoẻ của con chim cải thiện lắm. Ta mong ước chăm sao con chim lông đẹp và khoẻ biểu diễn cả ngày thì đạt rồi.

Có thể do tánh CM hay lí lắc và rất thích làm hiệu báo động, như mồi lẫn có thức ăn thì chúng hay rò rò,
cái này gọi là theo tiếng Anh là alarm=báo động. Ở vườn quê hễ mỗi lần có mít chín là biết liền bởi CM kéo tới rò hót rất vui tai.

Cuối cùng là nếu chỉ cho ăn là khiến con chim sung thì các kỹ thuật nuôi CM đâu cần bàn tới!
Chỉ cho ăn thức ăn nào đó mà ai đó tin là sẽ sung và có hiệu nghiệm thì cả cộng đồng đã áp dụng rồi.

CM cũng là chim hiếu chiến với nhau về giọng hót, vì thế mà các anh em mê CM vẫn dựa vào kỹ thuật này mà tập dượt.

Thân,

Chỉnh sửa lần cuối:

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a04: vậy à dạo này em Chào Mào nhà em không sung mấy chắc là do em không mang đi dợt với lại em nó đang thay lông :a03: nghe người ta nói chào mào càng chét to và nhiều thì là sung lắm :a24: không biết có đúng không nhĩ

thegioicacanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Híc con của em cứ tối là nó kêu rét rét rét liên hồi lâu lâu nó chét 1 cái mà mỗi lần nó chét là bung cánh 1 cái!

Tuấn_Hn

"Để nhớ 1 thời ta đã yêu"
SVC$
0
Vậy thì nếu như 1 chiếc lá rơi hay bất cứ con chim loại gì bay qua mà chim đều ché tức là đang vào lửa hả mọi người..em thấy con Chào Mào của em cũng như thế..thấy 1 chiếc lá rụng là lại ché và xòe cánh múa..nhưng bây giờ thời tiết chuyển đông chim của em có vẻ xuống lửa thì phải..vẫn hót nhưng thấy lá rơi ko ché lên nữa ..Liệu như vậy có phải là xuống lửa ko?

tinhbuon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hihihi chim mình cũng thế có chim về là đổi giọng hót liền ngắn hơn nhanh hơn giục dã hơn,tới gần lồng là ché lên nghe điếc cả tai,rồi bắt đầu múa cầu hihihi
còn chim của mình thấy chim ngoài là đứng nhìn luon thế mới shock

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom