Guest viewing is limited

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Cũng đã lâu ko lên chợ chim Hoàng Hoa Thám, lâu thì cũng ngót ngét 1 năm, kể từ cái ngày đại họa chuột ập đến với lũ chim CM nhà e, e bỏ nghề từ đấy, nhân việc được tặng 1 chú CM và lên nhà bác bắt 1 chú than bổi về nuôi mới lại lọ mọ lên chợ chim,

Vẫn thế, hàng chim cũng chẳng bớt đi mà có khi còn nhiều hơn, giờ có thêm cái đường cụt để làm cầu nên chợ chim họp có vẻ còn đông hơn vào sáng thứ 7 CN hàng tuần, Các cửa hàng chim vẫn thế, đủ chủng loại, rồi lồng chim các loại, mồi tươi các loại, mồi khô cũng vậy, tấp nập người bán kẻ mua, chà chà thật là đông đảo người nuôi chim và cũng đúng thật mỗi một nghề chơi, nghề nào cũng vậy thu hút người chơi, niềm đam mê phải mà các bác. Chim thì đủ loại, số lượng đến cả ngàn con, nhiều nhất vẫn là khuyên và CM, hai loại chim đc nuôi phổ biến nhất đất Hà Thành này, ngoài ra còn có MI, khướu, cu, Chòe Lửa, chòe than, bồ câu, gà cảnh, yến và một số loại ko biết tên nó là gì, hàng nào cũng ngập ngụa chim, lồng và phân chim, đứng lâu một chút ám mùi cả người m thành chim luôn, thượng vàng hạ cám chim gì cũng có, đúng là chợ chim HHT

Năm ngoái, 1 chú khuyên bổi 25k, CM bổi 30 - 40k, Chòe than lửa bổi 50 - 100K, MI bổi 150 - 250K, khướu bổi 150 -250K, cu bổi 100 - 200K ... đi mua CM bổi e cứ phải chim 3 4 con về nuôi, lọc dần, con nào ko ưng lại mang lên bán lại, về hòa vốn vì chim đã chọn rồi nên cho luôn vào lồng, bán 50K trở lên, vẫn có bác thích, nói vậy chứ đây là hàng quen mơi dc vậy, có lông CM nào mới về (100 con/lồng - chim bẫy lưới), hàng chim hay ủ 1 ngày để chim lại sức mới mang bán, thường gọi e với 1 ô bạn lên chọn trước, ngồi nửa ngày chọn đọ 10 con, rồi chia nhau xách về với bán hàng giúp cho khách khác, vì thế m mua dc rẻ với lại ko lắn tăn gì, em chỉ nuôi CM và các loại khác tham khảo qua, nhưng mà thấy nó rẻ, mình mua ko thấy lăn tăn về tiền bạc cho lắm,

Vậy đấy, 1 năm đấy thôi, chả có gì là dài, e lêm mua dế cho CM, giật mình với giá chim bây giờ quá. Hôm trước thì than đuổi mái lè ra đấy chủ hàng đi quỵt mấy ô ko biết chọn hét 250k/con, ặc chắc cho m m ko lấy, ra hàng khác có con chòe bổi bỏ lồng riêng, hét luôn 500k, cú sốc lần 2, hỏi mấy chú MI bổi, chả biết nó là mái hay trống nữa nhưng là lồng kiểu hộc gỗ (3 -4 chú/hộc) đầu thì thành sư cả rồi, **** luôn 500k/con, sốc lần nữa,
Đến hôm nay lên lần nữa, đang chờ họ bắt dế, thấy có con Mi mái chắc non lên, vì giơ tay sát hộc ko nhẩy, e hỏi mi mái non lên nhiêu tiền, chủ **** luôn cho câu bổi trống của người ta, thôi đành chậc cho biết giá, 700k đấy ạ, có 2 chú CM bổi dở, của ai gửi bán, nhìn cũng tạm vì dc nuôi một thời gian rồi, ko te tua tàn tạ như mấy chu lồng tập trung,
- có 1 cậu vào hỏi 2 chú này bao nhiêu?
- lúc đây e cũng đang đứng xem 2 chú này xem có hót hét gì ko, nhưng 2 chú câm nín, vâng con này 700 còn con kia 800,
- cậu kia lắc đầu hỏi xem có bớt ko, nhưng nhận dc lại cái lắc đầu
- Em mới bảo với cậu kia là bây giờ CM đắt nhưu vàng thế nhỉ
- Bây giờ nhiều người nuôi nên đắt mà - bạn ko biết à

Bạn kia hỏi mấy con bổi bỏ lồng đang treo nhìn ủ rủ thì dc phát giá tối thiểu cũng là 200/chú, e thực sự sốc với giá chim cảnh bây giờ, không biết sau này nữa, chim ngày càng ít đi thì giá của nó thế nào, đạm mê đấy nhưng nhìn cám cảnh quá, mùa Mi non vừa rồi ở của hàng chim ở chợ tạm KIm ngư - ko ngoa chứ số lượng sáo non và Mi non ở đấy bán mùa vừa rồi lên đến cả ngàn con, chưa nói đến các loại chim khác, CM cũng vậy, cưa hàng nào cũng có 1 lồng CM tập trung bẫy bằng lưới, có quanh năm luôn, lúc nào cũng có, nghĩ mà cũng xót nhưng chảng biết làm thế nào dc, có cầu ắt có cung thôi, cầu ngày càng nhiều thì cũng cũng vậy, mọi cách để dáp ứng đủ cầu, Giá cả cũng vậy, chim cảnh là một mặt hàng ko một ai quy định giá, đó là sự thỏa thuận giữa người bán với người mua và đầu tiên do người bán quyết định, ăn theo xu thế thị trường, sự mất giá của đồng tiền, lam phát, giá chim cảnh cũng tăng, tăng với một giá trị ko đúng với giá trị hữu hình của nó, kết quả là người mua phải bỏ ra một số tiền ko đúng với giá trị sp của mình mua,

Nhưng một có một cái vô hình khác ngự trị trên cái giá trị ko thật của những chú chim cảnh đó là đam mê, cái đam mê làm người mua quên đi và cho qua cái kia để vẫn bỏ tiền ra mua ko phải 1 lần mà nhiều lần, chưa chắc đã được chú chim ưng ý, cái đam mê đưa chúng ta lao vào cuộc chạy đua để tìm ra cái ưng ý nhất cho mình, mà đúc rút lại ko biết ta đã bỏ ra biết bao tiền để đạt được cái ứng ý nhất cho mình, mà chắc gì đã là ưng nhất hay là chúng ta tiếp tục chạy tiếp.

Đấy mới là một khía cạnh con chim, rồi còn lồng, cám, đồ tươi, phụ kiện, sao mà cái gì cũng đắt vậy, 15 - 20k/cầu đậu, oái em về quên đi phát một buổi chắc phải dc cả ngàn cái cầu như thế, mang ra bán lãi lắm đây, cào cào và dế thì đâu như 10k - 30 -40con thì phải, hè hè, vậy e lại về quên ra ruộng làm cái vợt lướy to, đi một buổi lại bán khối xiền, ối trời ơi thiên hạ sao mà làm giầu dễ thế, công chức như em sao mà cứ ngèo mãi vậy trời. Cứ đà này chỉ có đại gia mới nuôi chim, chim bây giờ như môn golf bây giờ ấy, thu vui quý tộc, SVC lúc đấy kỷ niệm 50 năm ngày thành lập chẳng hạn lại tổ chức như các clb golf bây giờ, thẻ thành viên các hội quán được tính bằng usd, :a01: và lúc đấy bình dân bây giờ trồng cây gì nuôi con gì nhỉ, em thì sẽ trồng cầy bạch đàn và nuôi con châu chấu để lấu nguồn **** đẹp các bác nuôi chim, sau đây e sẽ thành đại gia e lại được nuôi chim :a20::a20:

Em nói tếu vậy thui chứ mong đừng có vậy trong tương lai, cũng là niềm đam mê cả nhưng mong sao đừng đi quá xa so với kinh tế của mình, để nó là niềm đam mê chính đáng và nó thực sự là đam mê. Còn những lời em viết trên chỉ nói lên cái thực tại và cái mặt bằng chung bây giờ, có gì thiếu sót thông cảm giúp em

Thân

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Giá bán ở HN thế cơ à. Sao chỗ em giá bán buôn do thợ bẫy mang về nhập thì 1 chú CCL 70k, 1 chú CM trống 60k, khướu 350k, mi 800k, mỗi Khuyên là xin - cho do rất dễ bẫy. Dân buôn gom chuyển vào SG hết nên em nghĩ giá ở chỗ em ( chim khá nhiều, ít người chơi) phải rẻ hơn chứ? Chẳng lẽ đắt hơn cả HN? Em ở Tây Nghệ An.

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
Để giá rẻ như vài năm trước đây cách tốt nhất là không mua thêm chú chim nào nữa.

hieutrolai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thôi cách tồtt nhất là phải bảo tồn quân số hiên có và nếu như rảnh rỗi nữa thì cuối tuần bỏ lụp đi vòng vòng :a44: :a32: :a01:

Thân !!!!!!!!

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
ko chỉ riêng bác chủ có chung suy nghĩ đấy đâu mà tất cả mọi người đều thế cả, giá cả thị trường mà,vàng và đô tăng 1 thì chim tăng 2 tăng 3 thậm chí là tăng hơn 4 5 lần, mấy lần lên chợ Phiên hà dông cũng vậy đó bác. con khuyên mộc xấu kinh khủng lại còn sứt đầu nó bán 200k, mới chỉ nghe đc hót chuyện thôi, còn khuyên non tập ăn đc rồi cũng 250k mà năm ngoái có 50k, chán luôn..

vuvitbg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đọc bài của bác thấy shock thật.em thì ko đi chợ chim.1 phần vì ko có thời gian.1 phần cung vì phương tiện đi lại hơi bất tiện.nhưng cái chính là sinh viên ko có tiền.tiền ăn chả đủ.lấy đâu mà đi mua chim.thế nên cứ chim ở quê mà mang lên.có j chơi đấy thỏa đam mê là chính:a01:.chứ ra hàng mà như bác chủ thớt đã kể thì em chỉ có nước
1. bỏ chơi chim (cái này chắc ko dc:a21:)
2.bỏ học về đi bẫy chim bán.mấy mà giàu sụ:a20:

các bác đi làm còn kêu giờ kêu đất.huống chi giai cấp vô sản ăn bám thầy u như bọn em.haizz..giá chim tăng còn nhanh hơn giá vàng mà sao mấy ông nhà báo ko thấy đả động nhỉ. cứ kiểu này em nghĩ phải có bài báo viết về tóc độ gia tăng chóng mặt của giá chim mất.để thiên hạ thấy rằng.vàng tăng nhanh thật đấy.nhưng cũng thua con chim hết.:a43:

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
giá chim bây giờ cao tận trời xanh,người ta bẫy hết các loại chim mà bán,con gì cũng bán,trống ,mái bán hết,rồi lấy đâu ra hậu duệ mà nó sinh sản đây...mình chỉ mua chim non ,tơ,chuyền ,còn chim lớn thì mình không nuôi,cho nó sinh sản :a12:..mà giá cao quá,giờ mình nuôi CM đẻ rồi,có chim nuôi khỏi đi mua, đắc quá ,vợ la :a01:

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
Chẳng qua là cái cân cung cầu không được cân bằng thôi. Người mới chơi thì muốn nuôi để học hỏi kinh nghiệm, có kinh nghiệm rùi thì kiếm con hay hơn để chơi. Cứ thế theo nấc thang nên giá chim cũng đi theo nấc thang chỉ đi lên chứ không đi xuống.

minhhoang245

Thành viên tích cực
SVC$
0
chỉ cần có dịch là chim đi xuống ào ào, cho không ai lấy .... nói vui thôi, em khuyến khích mọi người nuôi chim, nên cố gắng tạo ra cho mình những con chim mà mình thích, như e đây, đúng một cặp than, một cặp lửa, một cặp Chào Mào để nghiên cứu cho nó đẻ, từ trước tới giờ e có thói quen, khi nuôi cá, con nào vô tay của mình là phải đẻ cho bằng được ... càng nhiều càng tốt, giờ e đang qua một thử thách mới đó là nuôi chim đẻ ... ko biêt có được thành công không nữa .... hic

n0name

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh nói hay quá, như sinh viên bọn em giờ muốn có con chim ngon lành cũng mất gần 1/2 tháng ăn. hic, không biết bao giờ mới có được 1 chú chim như ý

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bài viêt rất hay và thú vị. Mình cũng thấy ái ngại cho tình trạng đánh bắt vô tội vạ chim trời để kinh doanh như hiện nay. Nhưng cũng phải công nhận đó là quy luật cung cầu, có cầu ắt phải có cung. Mà nuôi chim thì như một cái nghiệp nó ngấm vào máu rồi, không bỏ được.

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
ôi dào. các bác cứ phải lăn tăn. Bây giờ giang hồ nó ăn theo cái thú ăn chơi của mình. Các bác trong hội chim ai có tiếng nói chỉ cần phát động phong trào không mua chim hiệu nữa là ok ấy mà. Lâu lâu có bác nào rảnh thì bẫy vài em để lại cho ae chơi . Vậy thôi, không ai mua thì dần dần dân bẫy giá chim sẽ giảm =>>> ko còn dân bẫy lụp ====>>> chim trời lại bao la ====> rảnh lại có cái thú đưa chim ra đấu trời chơi vui. Ây dà, nói vậy thôi nhưng em thì không có vé để nói năng gì rồi. Haizzzzzzzzz, giá như chính phủ cũng làm 1 cái như tiết kiệm điện ý nhỉ:a01::a01::a01:

Thiên Điểu1

Hô Bảo Nghĩa
SVC$
0
Để giá rẻ như vài năm trước đây cách tốt nhất là không mua thêm chú chim nào nữa.
Đồng ý với cụ THĂNGBUGI ...không mua nữa ,nhưng mà không nuôi thì cơn nghiền để đâu cho hết ...mình đi xin mà nuôi vậy :a24: :a01: :a43:

VOTUONGVYBMT

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thôi cách tồtt nhất là phải bảo tồn quân số hiên có và nếu như rảnh rỗi nữa thì cuối tuần bỏ lụp đi vòng vòng :a44: :a32: :a01:

Thân !!!!!!!!
Daklak chim cũng còn rẻ lắm . các AE lên đây tha hồ mà lựa chim chiến

---------- Post added at 05:31 PM ---------- Previous post was at 05:29 PM ----------

Thân !!!!!!!!
Hieuleson giờ chuyển thành nick sontrolai heheh . dạo này chim cò sao rồi bạn ? :a39:

luongdd

Thành viên tích cực
SVC$
0
Không biết các cụ nhà ta có nhầm giá không chứ, năm ngoái mình mua Chào Mào mộc tách lồng rồi ở trong Mai Lĩnh là 150k , còn năm nay không bắt thêm chú chim bắc nào nữa nhưng hỏi qua giá cũng chỉ 200k đâu có tăng nhiều mà cũng chỉ bằng phở bò năm ngoái 20k giờ là 25k thôi

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
ôi dào. các bác cứ phải lăn tăn. Bây giờ giang hồ nó ăn theo cái thú ăn chơi của mình. Các bác trong hội chim ai có tiếng nói chỉ cần phát động phong trào không mua chim hiệu nữa là ok ấy mà. Lâu lâu có bác nào rảnh thì bẫy vài em để lại cho ae chơi . Vậy thôi, không ai mua thì dần dần dân bẫy giá chim sẽ giảm =>>> ko còn dân bẫy lụp ====>>> chim trời lại bao la ====> rảnh lại có cái thú đưa chim ra đấu trời chơi vui. Ây dà, nói vậy thôi nhưng em thì không có vé để nói năng gì rồi. Haizzzzzzzzz, giá như chính phủ cũng làm 1 cái như tiết kiệm điện ý nhỉ:a01::a01::a01:

Phát động phong trào không mua chim...ok...nhưng bác có chim đi bẫy không đấy. Không mua đối với người chơi đã có nhiều chim rồi, còn người mới chơi để có con chim thì cũng phải mua, chứ tay không bẫy làm sao.
Vậy chỉ còn cách người chơi tự hạn chế mua chim thôi, ắt giá sẽ giảm như kiểu ép giá đó, buộc các cửa hàng đầu lậu về chim cò cũng chùn tay. Nhưng chắc chắn bùng nổ nhà hàng bán thịt chim.

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đã nuôi chim rồi thì ai cũng muốn sở hữu những chú chim hay và độc đáo.Khi có rồi lại muốn có những chú chơi hay và độc hơn những chú hiện tại...Cứ như thế nên...nhu cầu đánh bắt,săn lùng sẽ tăng lên thôi, cuộc sống bao giờ cũng luôn hướng đến sự phát triển nên giá cả mọi thứ sẽ ngày càng tăng thôi,và giá chim cũng vậy chẳng bao giờ giảm mà chỉ tăng và tăng...

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cũng tại ng chơi chúng ta mà ra đó. Máu me quá suốt ngày chọc với móc, nghĩ rẻ nên lúc nào móc bổi rất thoải mái móc nhiều, về nuôi vạ vật thả, chết, chuột bọ ... Đẹp móc, xấu thì chậc rẻ mà móc về ko được thả ...
Ai cũng ý thức mua chú trọng vào chất lượng (chỉ mua chim đẹp) thì tự nhiên số lượng đánh bắt sẽ phải hạn chế thôi. Cụ nào mới chơi mà chả bỏ 1 đống tiền ra móc, chọc :a24:

tvxdnhatphat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Giá chim thế là rẽ rùi, trên mình con CM mà đúng bắt được má trắng Tân Châu đã là 500k không có đủ hàng để cung cấp luôn. Còn nếu bẫy được đúng chim già thì k dưới 2000K á.
Than bổi hiện nay là 130K rùi á. Thân!

ductoan456

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
giá chim bây h cao ngất trời, bao nhiêu thứ tăng giá nhưng lương vẫn không tăng,đam mê thì anh em vẫn phải tiếp tục chơi thôi :a36:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom