Guest viewing is limited

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Với thông tin còn ít nay lên diễn đàn hỏi ace nào biết nhiều thông tin về Chích Chòe Lửa thì giúp cuti với ạ.

Tình hình là hôm qua đi mua chim chích Chòe Lửa, chim mộc có 10 con, sau đó có 1 ông anh thấy mình mua đem thêm cho 5 con nữa, tiện thể mình mua luôn.Vậy là tổng cộng có 15 con.Vừa mua xong thì mấy ông kiểm lâm xã xuất hiện và tịch thu hết chim, xin mãi không cho, nó bảo đây là loài chim nằm trong sách đỏ không được phép buôn bán.Vậy là thu hết sạch.Bực mình quá.Anh em xem bọn này làm thế có được không ? Chúng nó thu ko làm biên bản, ko kí kết gì cả, mình xin mãi nó chỉ cho 3 con thế là mình biếu luôn.Bực mình quá.Các ace có ý kiến gì về vấn đề này thì giúp cuti với nhé.

- chim có trong sách đỏ ko,

- mua như thế có vi phạm pháp luật không ?

.......

Rất mong được sự tư vấn và giúp đỡ để lần sau cuti có mua thì còn biết cãi lại chúng nó.

( Chim mua với người vừa đi bẫy về )

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Chà mua bán với số lượng lớn thế, thì nào kiểm lâm không hỏi thăm=))=))=)) chia buồn cùng cuti

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình ko biết có nằm trong sách đỏ ko nhưng mấy chú buôn chim này thấy kiểm lâm cũng chạy dài ạh

phchuongdiscuss

Thành viên tích cực
SVC$
0
Không phải là cứ nằm trong sách đỏ mới bị tịch thu cuti à. Hiện nay dịch cúm gia cầm có khả năng quay trở lại và bùn phát cao cho nên buôn bán chim chóc hay bị kiểm lâm và thú y hỏi thăm lắm. Tất cả các tiệm chim ở thị xã TDM tỉnh Bình Dương hiện nay chỉ bán chim cầm chừng chủ yếu là bán thức ăn và lồng. Không dám thu mua chim với số lượng lớn bây giờ đâu. Ở trường hợp này có thể bị tịch thu vì lí do này. Thân !

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đã tra cứu kỹ, chích Chòe Lửa thuộc diện cần quan tâm bảo tồn. Với nhóm này thì chủ trương là vận động người dân bảo tồn, bảo vệ sinh cảnh sống và nghiên cứu thêm về loài. Khi xếp nhóm này thì không có các quy định cấm cụ thể mà xếp chung Chòe Lửa vào diện động vật hoang dã, bị tịch thu nhưng không bị xử lý hình sự ( các thú trong sách đỏ khi bị bắt vì tội giết, tàng trữ sẽ bị tội hình sự + phạt tiền). Tuy nhiên với danh mục này thì ta có thể nuôi chòe lửa với số lượng nhỏ, số lượng nhỏ tuy vi phạm nhưng không đáng kể và hầu như được bỏ qua.
Trong những năm gần đây Chòe Lửa đã và đang bị đánh bắt với số lượng lớn, Loài này đang có nguy cơ hiếm dần trong tự nhiên, có thể và phải cần thiết được bổ sung vào sách đỏ trong thời gian tới.
( em học về bảo tồn tài nguyên rừng nên cũng biết sơ sơ, tra cứu kỹ thì em chưa có điều kiện).

PHONG BN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy thằng thu chim là kiểm lâm giả danh đấy :a22:, vừa mua xong thì đã đến thu ngay lại không có biên bản, kiểu này cái thằng bán chim nó cùng hội với cái bọn kiểm lâm giả kia rồi:a43:

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Một bài học đắt giá cho kiểu mua bán với số lượng nhiều :((
Các bác cũng nên rút kinh nghiệm nha, mua 10 con trở lên là có nguy cơ bị tịch thu rồi đó.
Hiện giờ mình đang điều tra mà vẫn chưa rõ đc mấy thằng bắt chim....
Nhưng nghe nói là sáng hôm sau chúng thả chim về rừng thật, có cả người dân đi chứng kiến mà.Vì xa quá nên mình ko trực tiếp đến tận nơi chứng kiến đc.Hôm đi mua lúc quay về còn bị thủng xăm nữa chứ, phải đi gần 20km mới có chỗ thay xăm, trời mưa gió , lạnh nữa.Nghĩ lại bao nhiêu chuyện mà bực.

vantinh2684

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nói thực là mình cũng đang đi bẫy chichs Chòe Lửa nhưng chưa thấy trường hợp bị như vậy cả hay là mình ỏ hòa Bình lên cơ chế thoáng hơn, nghe bạn nói vậy mình cũng thấy sợ nhỡ may mà bị thu mất lẫn cả chim mồi thì chết. thank

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom