Guest viewing is limited

hoan1988

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mọi người giúp mình với.
tình hình là mình có chú Chào Mào nôi được hơn 1 năm rồi,là chim má trắng nuôi lên.mấy tháng trước chim mình chơi rất là tốt,đi trường các kiểu.đem đi thi còn được vào tóp 20 nữa.tự nhiên khoảng 1,2 tháng sau thấy nó chơi yếu hẳn,không còn hổ báo như lúc trước nữa.nghỉ chắc chim vào mùa thay lông nên mất lửa tại lúc đó củng gần hết tháng 5 rồi.mình bắt đầu tủ chim lại thì thấy chim rớt lông thật.trong mùa thay lông mình có đổi cám mình tự làm bằng cám Văn Lương trên Đà Lạt á.bây giờ chim đã thay lông xong,chỉ còn 1 vài cọng chưa xong thôi.ở nhà thấy chim củng hót hét bình thường nên cuối tuần mình đem đi cội cho e nó gặp bạn bè hàn huyên tý,vậy mà đem tới cội thì nó im re không chơi nên mình tủ lại đem về.về nhà thì lại hót bình thường.tuần sau đem đi nữa củng im re luôn.giờ ko biết giải quyết như thế nào đây.mấy người hồi đó hay dí để mua chim mình đang chờ mình nản rồi bán rẽ lại ko à.
ai có kinh nghiệm thì giúp mình với.buồn ăn ngủ ko yên luôn á.:a17:

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
mọi người giúp mình với.
tình hình là mình có chú chào mào nôi được hơn 1 năm rồi,là chim má trắng nuôi lên.mấy tháng trước chim mình chơi rất là tốt,đi trường các kiểu.đem đi thi còn được vào tóp 20 nữa.tự nhiên khoảng 1,2 tháng sau thấy nó chơi yếu hẳn,không còn hổ báo như lúc trước nữa.nghỉ chắc chim vào mùa thay lông nên mất lửa tại lúc đó củng gần hết tháng 5 rồi.mình bắt đầu tủ chim lại thì thấy chim rớt lông thật.trong mùa thay lông mình có đổi cám mình tự làm bằng cám Văn Lương trên Đà Lạt á.bây giờ chim đã thay lông xong,chỉ còn 1 vài cọng chưa xong thôi.ở nhà thấy chim củng hót hét bình thường nên cuối tuần mình đem đi cội cho e nó gặp bạn bè hàn huyên tý,vậy mà đem tới cội thì nó im re không chơi nên mình tủ lại đem về.về nhà thì lại hót bình thường.tuần sau đem đi nữa củng im re luôn.giờ ko biết giải quyết như thế nào đây.mấy người hồi đó hay dí để mua chim mình đang chờ mình nản rồi bán rẽ lại ko à.
ai có kinh nghiệm thì giúp mình với.buồn ăn ngủ ko yên luôn á.:a17:

Theo mình nghĩ thì chim của bạn không phải tự nhiên không chơi nữa đâu mà nó đúng với quy luật của nó đó bạn. Khi chim thay lông, chim thường yếu vì tập trung lực cho việc mọc lông mới thì làm gì có lực để mà chơi. Hơn nữa, theo mình bạn nên để chim thay lông xong hẳn đi rồi sau đó kích lên lửa hãy mang ra cội. Mang ra, nếu chim có chơi được thì bu lồng cũng làm hỏng bộ lông còn non nếu yếu quá thì gặp các con khác sung hơn nó đè không im mới lạ! Bạn cứ chăm từ từ, đừng nóng vội! Đôi lời chia sẻ!

hoan1988

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có khi nào nó sợ mấy con kia rồi bể luôn không mọi người.mình không bao giờ kè sát chim hết,chỉ để gần cho hót thôi.thấy thái độ e nó cứ như là bất cần đời vậy á.đã có ai từng gặp trường hợp giống mình chưa vậy?

danghoangson

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác muốn em nó mau lên lửa thì bác nến kiếm cho em ay một cô mái đi, roi nuôi cho em ay thật căng lửa thì hẩy mang ra cội, chứ em ấy mói xong long ma bác vội quá mang ra cội gặp chim giử hơn thi em ấy tich ngoi luôn thì coi như hư chim luốn ây ! chúc bác thành công và có được chim hây

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
có khi nào nó sợ mấy con kia rồi bể luôn không mọi người.mình không bao giờ kè sát chim hết,chỉ để gần cho hót thôi.thấy thái độ e nó cứ như là bất cần đời vậy á.đã có ai từng gặp trường hợp giống mình chưa vậy?

Bạn không bao giờ kè sát cho chim đấu thì không có việc gì phải lo cả , bởi chỉ treo gần cho chim hót trên giàn thì rất khó bể chim . Chim của bạn là má trắng nuôi lên chưa được nhiều mùa dợt giãi nên kinh nghiệm và bản lĩnh đấu chưa vững . Khi chim thay lông xong chim non mùa thường mất lửa nhiều hơn , vì vậy bạn đưa ra giàn khi chim chưa vững lửa khiến con chim bị chững , bỏ chơi . Bạn vẫn chăm sóc thạt tốt , tắm nước và nắng đầy đủ . có thể mang đi dợt nhưng không lên treo gần quá 3m . chỉ để chim nghe giọng đấu vọng rồi xem thái độ chơi của chim mới dần rút ngắn cự ly lại . Chim đang tụt lửa bạn nên treo chim ở tán cây đấu vọng sẽ kích chim nhanh lên lửa hơn là bạn treo giàn cùng với nhiều chim khác

hoan1988

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
và đây là clip 3 e Chào Mào nhà mình.2 e bên trái là mới xong lông đó.e ngoài cùng bên trái là e mình nói ở trên á.mọi người nhận xét giúp mình nhé.
<iframe width="420" height="315" src="//www.youtube.com/embed/WiepRLFzRMk" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
và đây là clip 3 e chào mào nhà mình.2 e bên trái là mới xong lông đó.e ngoài cùng bên trái là e mình nói ở trên á.mọi người nhận xét giúp mình nhé.
<iframe src="//www.youtube.com/embed/WiepRLFzRMk" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="420"></iframe>

Chúc mừng bạn, bạn có 3 em CM hay quá! Bạn chăm các e nó tốt nên lông lá nhìn mướt mát thật. Các em nó chơi thế là rất tốt rồi vì mới xong lồng mà đã đấu đá thế thì không hiểu lúc đủ lửa thì thế nào? Mấy em này quê ở đâu hả bạn?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom