Guest viewing is limited

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Năm ngoái, mình thích Chào Mào trắng quá chừng. Nghe nói dưới Thái Bình có người bán 80 triệu, xuống tận nơi mà chủ chim không chịu bán thế nhưng mấy ông anh họ, anh kết nghĩa của chủ chim cứ khẳng định như đinh đóng cột sẽ lấy ra được. Kết quả là đi về công cốc, chủ chim thậm chí còn không thèm tiếp. Có ông em gần nhà cũng có con bạch tạng đẹp nhưng lúc non thi đòi 150 triệu, lớn chút đòi tận 200 triệu không đủ tiền.
Năm nay, mình gặp chừng 5 con Chào Mào trắng nhưng lúc thì không có tiền, lúc lại thì chẳng biết đực hay cái không dám liều. Đúng hôm bị ốm, đang nằm nhà thì có người gọi bán bạch tạng. Lại mò lên đường và mua được một chú chim non. Khi mua thấy tổ có ba con, hai con bạch tạng nhỏ hơn, một con thường nhưng to gần gấp đôi. Trong hai con bạch tạng thì một con hay đứng, nhìn to hơn một chút nên mình chọn luôn. Khi bắt chim chưa mọc đuôi, người đỏ hỏn. Nuôi được chừng 3 tuần thì thấy chim có biểu hiện hót chuyện nhưng quả thật vẫn lo ngay ngáy. Nếu là mái thì công toi. Nuôi được chừng hơn tháng, tổng cộng tuổi đời của chú chim khoảng 2 tháng thì chim bắt đầu hót chuyện khá dài. Vậy là an tâm bước đầu.

Em nó tập hót thế này đây:
<iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/O86rXSml0Tw" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Và cả đây nữa

http://youtu.be/IQFg7-UAL58

Đây là con chim thầy vẫn hằng ngày "dậy dỗ"

<iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/wOY_Jb0iF74" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Up lai video, không hiểu vì sao không xem được

<iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/O86rXSml0Tw" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối:

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim đẹp quá bác ợ, bác bật mí cái giá hồi bác mua cho những anh em tò mò như em biết được không? Em biết đường làm "mốc" để có dịp nào đó tóm được con như bác.hi

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...tuy chưa chưởng thành...nhưng đây là vua Chào Mào...cám ơn a Lộc 2010 đã chia sẻ

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
chúc mừng pác có chú chim đẹp. Qua mùa nữa là em nó chơi ok rồi. Thèm quá :a39:

huy31101984

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác Giang này chắc phải có nhiều vệ tinh lắm mới hay gặp bạch tạng nhỉ

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
chẹp. chẹp. Hàng bác ngâm kĩ quá. 2 tháng trời mới cho ae mục sở thị. hehe. Có lẽ ko nên hỏi giá thì hơn bác CM Lâm Đồng ơi. Bác Lộc cũng ngại mà. Cứ cho con này 0 đồng ( vô giá ) là dc. hehe. E nghĩ là trống, chim thầy chơi cũng ác liệt quá. Bác Lộc tính cho em nó học theo giọng vùng nào vậy bác ? E nghe ko ra giọng của chim thầy. Nhưng nết đấu của thầy thế kia thì trò chắc cũng phải ko thua kém gì đâu. Thầy lai tê giác hay sao mà có cái sừng trắng trắng ý nhở. hehehe

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim đẹp quá bác ợ, bác bật mí cái giá hồi bác mua cho những anh em tò mò như em biết được không? Em biết đường làm "mốc" để có dịp nào đó tóm được con như bác.hi

Giá cả thì tùy túi tiền và lòng đam mê thôi.
Cơ bản thường thì khi mua chim luôn phải đấu giá vì nhiều người thích, cho nên phải trả cao hơn những người khác mới mua nổi.

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác Giang này chắc phải có nhiều vệ tinh lắm mới hay gặp bạch tạng nhỉ

Đúng là rất nhiều người bán chim có số đt của mình ở hầu như toàn miền Bắc, ngày nào cũng có thông tin nhưng để mua được một con chim cũng rất khó

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
chẹp. chẹp. Hàng bác ngâm kĩ quá. 2 tháng trời mới cho ae mục sở thị. hehe. Có lẽ ko nên hỏi giá thì hơn bác CM Lâm Đồng ơi. Bác Lộc cũng ngại mà. Cứ cho con này 0 đồng ( vô giá ) là dc. hehe. E nghĩ là trống, chim thầy chơi cũng ác liệt quá. Bác Lộc tính cho em nó học theo giọng vùng nào vậy bác ? E nghe ko ra giọng của chim thầy. Nhưng nết đấu của thầy thế kia thì trò chắc cũng phải ko thua kém gì đâu. Thầy lai tê giác hay sao mà có cái sừng trắng trắng ý nhở. hehehe

Con chim thầy mơ đầu, nước đấu nhiệt tình, ché nhiều, chim Huế.
Mình thích nước chơi của nó cho nên để nó làm thầy cho em bạch tạng

lyden78

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác sở hữu em bạch tạng đẹp quá,trắch giá của em nó chắc cũng khủng bác nhỉ

BachbossHo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mà riêng Chào Mào thì cá nhân mình rất ghét chơi chim non lên,ko bao giờ thèm chơi chào mào non kể cả có đẹp đến đau

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mà riêng chào mào thì cá nhân mình rất ghét chơi chim non lên,ko bao giờ thèm chơi chào mào non kể cả có đẹp đến đau
Bạn đã bao giờ nhìn thấy con Chào Mào bạch tạng nuôi lên từ chim bổi chưa ? Chính vì thế đã nuôi chào mào bạch tạng toàn phần (chân Hồng, mỏ Hồng, mắt đỏ, lông trắng tinh) thì bắt buộc phải nuôi từ nhỏ. Có lẽ vì mấy con chim chào mào bạch tạng này không tồn tại được trong môi trường tự nhiên. Trước hết vì chúng mắt kém, sức khoẻ không được như chim thường.
Còn về giá cả, khi con bạch tạng non chưa biết đực hay mái thì giá không cao lắm, nhưng khi đã biết đực rồi thì nó bằng cả hai con "chấm hết" Cộng lại đấy. Khi chim trưởng thành thì tuỳ thích của mỗi người, như con chim VIP (mơ) ở Quảng Trị vừa bán 140 triệu, nhưng con bạch tạng nuôi từ non lên được hai mùa của một mem VIP của SVC nhà ta vừa bán 200 triệu đó.
Vấn đề là túi tiền của người mua và sở thích mà thôi.

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con mơ chơi đẹp quá, giá như con đó pác nhường lại cho tui thì hay

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hồi này bận quá, cũng đang muốn bán bớt đây ! Nhưng mà hồi mua nó đắt quá, giờ bán rẻ thì tiếc

pepsi47

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim đẹp quá bác ơi niềm mơ ước của nhiều người, hi vọng một ngày đẹp trời nào đó mình củng có duyên được sở hữu 1 em như vậy, thanks bác đã chia sẽ, thân pepsi47.

MộtChaiNằmNgữa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em mơ nước chơi hay quá,cho em hỏi chú chim bông của bác mấy mùa rồi mà nết chơi lanh chanh quá?
Chúc mừng bác có chú chim bạch mà trong đời chơi chim chỉ thấy chim bạch thôi là quý và vui lắm rồi.Hôm nào căng lửa bác khoe cho mem diễn đàn chiêm ngưỡng với nghen.

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn đã bao giờ nhìn thấy con chào mào bạch tạng nuôi lên từ chim bổi chưa ? Chính vì thế đã nuôi chào mào bạch tạng toàn phần (chân Hồng, mỏ Hồng, mắt đỏ, lông trắng tinh) thì bắt buộc phải nuôi từ nhỏ. Có lẽ vì mấy con chim chào mào bạch tạng này không tồn tại được trong môi trường tự nhiên. Trước hết vì chúng mắt kém, sức khoẻ không được như chim thường.

Theo em nghĩ thì Chào Mào Bạch Tạng sống trong tự nhiên màu lông nó quá nổi bật nên sẽ bị thú rừng và các loài chim ăn thịt khác thịt mất chứ không phải do sức khỏe nó yếu đâu bác :D

simlua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn Dinh DL mua làm gì vậy? "Chim nhuộm" mà chơi làm gì :a20:(xin lỗi bác Lộc 2010 nhé!). Chim nhuộm để sang nhượng mấy anh em ở Kon Tum, phải không bác Lộc?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom