Guest viewing is limited

hcongthuc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác giúp em, con CM của em ở trong phòng thì dạn lắm rùi, em hót nó còn hót theo, búng tay là nhảy cầu máy cánh, thế nhưng cứ treo ra ngoài cho hót thì nó lại "ghét" người, khi nào không có người nó mới hót và thêm tật bu thành lồng nữa. (nó mới có được hơn 2 tháng lồng thôi các bác ạ)

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
vậy bạn cho mình hỏi chim bạn có phải là chim má trắng chăm lên k vậy? chim treo trong nhà thì bạn phải thường xuyên di chuyển chổ treo nhầm làm cho con chim quen dần với các điều kiện khác, chứ treo nhà riết con chim nó ỷ nhà, đi nơi khác gặp cảnh lạ là nó im hơi lặng tiếng, nếu hót thì nó hót tiếng lẻ là chính. Chim bạn bún tay, hót gió thì nó hót theo thì mình nghĩ là má trắng chăm lên rồi, chim mt thì nó có những cái tật sợ nhiều cái lắm, với 1 phần chim bạn nhốt trong phòng nó quen, dạn với bạn nhưng đi nơi khác lạ cảnh, thấy ng lạ nó bám nang là phải rồi, chim thuần đi chăng thì nó chỉ dạn với chủ thôi bạn àhh:a21:

hcongthuc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy bạn cho mình hỏi chim bạn có phải là chim má trắng chăm lên k vậy? chim treo trong nhà thì bạn phải thường xuyên di chuyển chổ treo nhầm làm cho con chim quen dần với các điều kiện khác, chứ treo nhà riết con chim nó ỷ nhà, đi nơi khác gặp cảnh lạ là nó im hơi lặng tiếng, nếu hót thì nó hót tiếng lẻ là chính. Chim bạn bún tay, hót gió thì nó hót theo thì mình nghĩ là má trắng chăm lên rồi, chim mt thì nó có những cái tật sợ nhiều cái lắm, với 1 phần chim bạn nhốt trong phòng nó quen, dạn với bạn nhưng đi nơi khác lạ cảnh, thấy ng lạ nó bám nang là phải rồi, chim thuần đi chăng thì nó chỉ dạn với chủ thôi bạn àhh:a21:
Dạ không phải bác ạ, chu CM của em là do em xin của 1 người anh đi đánh mồi về đã có má đỏ, khi em bắt nó mới được có 15 ngày lồng, nhát người lắm chưa hót gì luôn, em mang về được 4 ngày nữa là nó bắt đầu hót thầm, hót đêm rất nhiều sau đó em treo ra cửa sổ thì thấy nó sổ, chẻ rất hăng, hót cả ngày, em bỏ vô nhà tập cho dạn bằng cách để dướt mặt đất chõ gần người vả thỉnh thoảng cho ăn chuối - món khoái khẩu của nó. người nó lấm lem, không biết tắm thế là em túm vô nhà tắm tắm cho nó, nó lại bị nhát thêm một tuần hihi đến giờ thì biết sang lồng tắm rùi. những lúc đêm em bật điện nó mà hót sung thì em búng tay nó mới máy cánh và hót theo thôi. khi mang ra khỏi phòng không gian rộng là nó nhảy, chứ không cần gặp người lạ, thấy em nó cũng nhảy bác ạ. nhưng khuất bóng người thì lại hót rất nhiều. kHông biết có phải tại em để trong phòng lâu nên nó quên không
Mong các bác tư vấn thêm

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
bạn hiểu sai ý mình rồi, chim này mình nói là chim nuôi từ chim mt lên chứ mình có nói con chim của bạn là chim mt đâu, bạn hỏi lại ng tặng chim là biết, tất nhiên chim mt thay xong lông lên trưởng thành thì má đỏ, còn cái nết của nó thì k thể chạy đi dc thông qua những biểu hiện " sau đó em treo ra cửa sổ thì thấy nó sổ, chẻ rất hăng, hót cả ngày", "những lúc đêm em bật điện nó mà hót sung thì em búng tay nó mới máy cánh và hót theo thôi" bạn chịu khó tập cho em nó quen dần chủ mới và cách chăm sóc của bạn, di chuyển treo lồng nhiều nơi cho chim quen cảnh, mình cũng có 1 con mt lên mùa này mình cầm thì k sao, nhưng đưa cho ng bạn cầm thì nó nhảy tưng tưng ngay rồi. Do chim mình chỉ tập vừa hơi dạn chứ mình k có tập theo kiểu búng tay hót gió cho nó:a21:

hcongthuc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
a dạ vâng cám un bác nhìu, nhưng em hỏi rùi bác ạ, cái anh cho em nói là mới đánh được nó khoảng chừng 15 ngày thui bác ạ, khi đánh được đã có má đỏ rùi. em cũng ngạc nhiên tại sao nó mau dạn vậy, nhưng hình như nó còn tơ bác ạ (chân đen tròn không cạnh không vảy mốc) chắc tại em để trong phòng nhiều nên nó mới quen em trong phòng hihi. em sẽ nghe lời bác chịu khó treo ra bên ngoài, nhưng mà ý em là liệu em treo ra bên ngoài nó nhảy nhìu vậy liệu nó có nhát lại không bác nhỉ?

hcongthuc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tiện em có mấy tấm hình của nó nhờ các bác uýnh giá dùm lun nhé, đây là lần đầu tiên em treo thử ra cửa sổ đấy (lúc này nó vẫn còn nhát, vẫn còn bị rựng lông, mẻ trán nè
IMG]http://i1200.photobucket.com/albums/bb332/hcongthuc/DSC06283.jpg[/IMG]

hcongthuc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
A haha hôm nay em treo chim ra ngoài cây nó hót luôn miệng nhưng cũng .......luôn chân các bác ạ, mỗi lần em đến gần nó nhảy như thấy cọp ấy mang vô phà nó lại dạn hehe

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0
em này tướng đẹp chim đấy bạn ơi , chim nhìn cũng cân đối. ránh chăm cho em nó ngon lành nhe'. mình cũng mới bắt 1 em bổi được 5 ngày , không hiểu soa dạn bà cố luôn , đứng sát không nhảy , cầm lồng không nhay luôn , yếm đẹp chim cân đối (nhưng chim daklak bổi lỡ mùa này chỉ mới wit wiu wit wiu thôi à), nhưng cũng có vẻ đầu gấu lắm.nhìn cái tướng nó y lột em đà lạt của thằng bạn mình đấu đá ngon kêu ra ra cả ngày.
bạn chịu khó theo cách anh Thắng chỉ dẫn là okie thôi à, chim mới thì phải chjiu khó thôi.

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
con này của bác giống con của em, em có một em CM cũng như của bác nhưng em nuôi được 6 tháng rồi. để trong nhà ai đi qua lại đều đứng im nhưng em treo ra ngoài là nó nhẩy bám lồng liền. kể cả chú lại cũng nhẩy nhưng con CM này của em là nuôi mộc lên. em nghĩ một phần do để trong nhà, thứ nhất la không gian hẹp nên chú ta không dám nhảy gì cả nhưng khi đem treo ra chỗ có không gian rộng thì chú ta lai nhảy .chiêu này em đã thử và thấy hiệu quả, sáng em treo ra ngoài, trưa em đổi vị trí khác trong nhà đến khoảng 3h30 em đem chuyển vị trí khác, đến 6h em lại cho vô nhà cho ngủ sáng ra lai bắt đầu lại nhưng lam ngược lai chỗ treo, giờ em thấy em ý đã bớt không nhẩy nữa, mà lại siêng hót hơn. cứ treo đến chỗ mới là em ý phang kinh hơn la treo chỗ cũ. bác thử làm thế xem có hiệu quả không nhé, có gì không đúng mong anh em đừng có pang em nhé:a43:

hcongthuc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
dạ vâng cám un các bác nhìu, thật sự đây là con đầu tiên em nuôi đấy ạ (trừ hồi nhỏ nuôi theo phong trao chứ không biết gì về CM cả) nên chưa có kinh nghiệm gì, mong các bác giúp đỡ ạ. chú này em bắt ở gần Đà Lạt thui ạ (cách khoảng 60 km) tướng thì không bự nhưng cũng dài đòn, có đặc điểm là đen hơn các chú khác 1 tý, lúc đầu đến thấy người dơ lông lem nhem em tưởng là yếm liền hay CM ô nên bắt chú nó tung lồng ầm ầm có hót hít gì đâu (ông anh cho chọn mà hehe) ai dè về nó hót nhìu quá nên cũng thích.
Thế mà em cứ lo đem ra ngoài nó lại nhát lại nên không dám mang ra hihi
cám un các bác nhìu nhé:a14:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Chim bạn là chim bổi tướng tá đc đấy bạn thích nhất là mình dài đòn và dáng đứng hình 1 ok lắm đấy, Còn mình cũng nói sơ vì sao chim bổi khi treo trong nhà thì dạn nhưng treo ra ngoài thấy ng lá nhác khiếp, điển hình mình cũng có 1 chú bổi như vậy, do nhà trật quá nên phải treo trong WC-cái này các bác thông cảm đừng **** nhá vì hết chổ treo, mua 1 nhưng thích quá lại phát sinh thành 2 cho nên sl chim nhà đội lên thành ra k còn chổ, thì khi treo trong chổ tối ít tiếp xúc ng nhưng chim vẫn dạn, sau mình treo ra ngoài trời sáng, trùm áo 1/2 lồng thì lúc này mới thấy tác dụng của ánh mặt trời và sự đòi hỏi"Tự Do" nó ra sao, con bổi nhảy khiếp, tông chọc đầu kẹt, rụng lông cổ hihihi y như con của bạn vậy, chưa kể thấy ng từ xa là tư thế chuẩn bị phóng, mình mặt kệ 1 thời gian nay thì cũng đã đỡ nhiều k còn kẹt đầu nữa, nhưng mình phải di chuyện đảo lồng liên tục và lâu lâu đem đi dợt để chim nó quen dần không khí thôi, chứ biết dợt bổi chay thì cũng chẳng tác dụng mấy lúc này lắm. Nuôi bổi thì cứ cho nhảy thỏa mái, mùa sau thay lông ép thì chúng dạn khá nhanh với chủ:a21:

---------- Post added at 01:41 PM ---------- Previous post was at 01:38 PM ----------

dạ vâng cám un các bác nhìu, thật sự đây là con đầu tiên em nuôi đấy ạ (trừ hồi nhỏ nuôi theo phong trao chứ không biết gì về CM cả) nên chưa có kinh nghiệm gì, mong các bác giúp đỡ ạ. chú này em bắt ở gần Đà Lạt thui ạ (cách khoảng 60 km) tướng thì không bự nhưng cũng dài đòn, có đặc điểm là đen hơn các chú khác 1 tý, lúc đầu đến thấy người dơ lông lem nhem em tưởng là yếm liền hay CM ô nên bắt chú nó tung lồng ầm ầm có hót hít gì đâu (ông anh cho chọn mà hehe) ai dè về nó hót nhìu quá nên cũng thích.
Thế mà em cứ lo đem ra ngoài nó lại nhát lại nên không dám mang ra hihi
cám un các bác nhìu nhé:a14:
Cái chuyện nhìn chim từ xa tưởng yếm liền thì mình có gặp nè vì lông dơ, lông bụng bị rụng lòi mấy sợi đen ra nên nhìn tưởng yếm kéo kín luôn hihihihi còn việc chú này nhát khi đem ra ngoài thì mình có nói ở trên, kệ nó thôi 1 thời gian sẽ quan dần, ban đầu nhìn ngon lành, sau te tua nhưng mình kiên nhẫn mùa sau lại có 1 chú chim đẹp thôi mà

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Các bác giúp em, con CM của em ở trong phòng thì dạn lắm rùi, em hót nó còn hót theo, búng tay là nhảy cầu máy cánh, thế nhưng cứ treo ra ngoài cho hót thì nó lại "ghét" người, khi nào không có người nó mới hót và thêm tật bu thành lồng nữa. (nó mới có được hơn 2 tháng lồng thôi các bác ạ)
Chú chim của bạn đẹp đấy, nhìn cái ảnh thứ nhất là thấy cũng thích rồi, còn cái khoản nhát thì bạn yên tâm đi, Chào Mào bổi nó thế, với lại thực tế chào mào cũng nhanh dạn lắm mà, khoảng 5 tháng là ok rồi. tất nhiên bạn phải treo nó nhiều nơi, thay đổi quang cảnh liên tục để nó có thể quen với cảnh xung quanh mình mới được, không nên treo trong nhà nhiều. Cai này cũng giúp bạn khi đưa chim ra cội nó cũng nhanh quen với môi trường mới hơn. Chúc bạn thành công. Thân

hcongthuc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đây rùi kết quả đạt được nhờ các bác hướng dẫn và công thêm một chúc tìm tòi:
Hôm trước em tìm trong mục thuần dưỡng CM bổi của một chú ở Hà Nội (bài viết năm 2007 thì phải) chú hướng dẫn dùng bì somi trong (bìa ninong khổ A4 ấy) bọc sung quanh lồng (nhớ là bọc phía trong), cứ mỗi lần chim bu nan lồng là không bu được trượt chân, vài lần là không dám nhảy bu nữa. em áp dụng cách này và thường xuyên treo chỗ lạ như Bác Tháng và các bác hướng dẫn, kết quả là chú chim của em không nhảy lung tung nữa mà đứng một chỗ hót, xổ cả ngày khoái quá các bác ạ.
Bác nào có trường hợp tương tự hoặc huấn luyện chim bổi làm cách này cực kỳ hiệu quả, lại còn giữ được lông chim đẹp nữa chứ, bữa nào có thời gian em đưa hình chú của em lên các bác xem cứ như chim thuần rùi ấy, lông lá mọc ra phủ kín hết rùi nhìn mát mắt lám.:a32:
:a15:cám ơn Đại gia đình nhé

netsbs

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn có thể upload hình cái lồng được che bằng bìa somi như bạn làm được ko? Nghe bạn nói dùng cách này chim mau dạn, mình cũng sẽ làm thử thế nào. Hy vọng sẽ có kết quả khả quan như bạn đã làm. Thanks

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom