Guest viewing is limited

khuyen gia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác cho em hỏi với. Chim nghệ an chơi có hay k??..giọng có được bằng chim huế k?..và đấu đá thì ra sao??..thanks mọi người trước nhé.

tap_choi_chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thân chào bạn khuyen gia :
Mạn phép quý ACE chơi Chào Mào ở Nghệ an , mình xin được trả lời câu hỏi này , cá nhân mình nhận thấy đây là 1 thắc mắc của một số ACE trên diễn đàn đã và đang quan tâm đến dòng Chào mào Nghệ an .
Bởi vì mình hiện tại đang nuôi cả Chào Mào Nghệ an và Chào mào Huế , qua tay mình đã nuôi tầm 60-70 con cả 2 loại trong đó có 5 con bổi hồi mới lỡ đưa chân vào con đường chim chóc này , còn lại là chim thuần nên cũng có ít nhiều kinh nghiệm được rút ra từ việc nuôi 2 dòng chim này ( ta tạm gọi thế nhé ) :

Ở đây , vấn đề này được xem xét và nhận định dựa trên số đông , phần lớn cá thể của 2 dòng chim này ta không xét đến những con đột biến , dị biệt , quá xuất sắc của từng dòng và cũng trên cảm nhận chủ quan của mình .
Như anh em đã biết Chào Mào là loại chim không di cư nên mới có được các sự phân biệt tương đối
Thứ nhất về hình giáng
:
- Đa phần chim CM Nghệ an thường rất to con , đẹp mã , ướm đậm , cao đòn , mỏ to dài , lông có màu nâu đậm và bóng vùng bụng chim không sáng trắng lắm , đuôi dài , mắt to lồi , phần cổ hơi ngắn và nhỏ . Đập vào mắt cảm nhận trực quan toát lên vẻ uy dũng đẹp , khỏe mạnh, các thế bay và nhảy cầu manh mẽ dứt khoát .
Thêm 1 điều lạ nữa là khi đấu đá Chào Mào Nghệ an thường bung cánh quá đầu và giữ như thế 1 hồi lâu và ít hót đổ chỉ hét còn chim Huế thì nhấp cánh và bung cánh ngang vai là hết và đổ giọng trong cổ họng liên tục . Cái này thì mình cũng chịu không giải thích nổi. ( Người Nghệ an ít nói chăng ? hi hi:a24::a24: )
Còn chim Huế , cái này về cụ thể thì không bàn nữa rồi vì đã có quá nhiều bài viết về chủ đề này , mình mà viết thêm nữa là múa rìu qua mắt thợ và làm loãng đề tài . Chỉ biết rằng theo cảm nhận riêng nhin con CM Huế có cái gì đó rất thanh mảnh gọn gàng , xét tổng thể là dài chim lưng thường cong , đẹp môt cách nhẹ nhàng .
Thứ hai là giọng hót :
Chim ở Nghệ an hót đổ giọng thường chỉ từ 4-5 âm tiết , nhưng trước khi đổ thường chét , hét liên tục gần như cả ngày như vậy luôn , giọng không luyến láy , thường là đổ ít giọng , giọng thường trầm đục không thánh thót , giọng có xu hướng chậm , âm phát ra rất to , khi bình thường hay gầm gừ trong cổ họng .
Nhưng con chim ở Nghệ an con nào giọng đã hay thì hay tuyệt không gì sánh bằng ( chỉ tiếc là hơi ít con như vậy ) những con chim hay thường có ở các huyện miền núi như Đô lương , Con cuông , Quỳ hợp v.v.v nơi có những hệ thống núi đá vôi của tỉnh .
Còn giọng chim Huế thì khỏi phải bàn rồi , được minh họa bằng vô số clip và file mp3 ở trên diễn đàn rồi . Có thể giọng ở Huế hay thế nên ở Huế nhiều người nuôi và ai cũng tìm đến Huế để sưu tầm về chăng?
( Tự nhiên có 1 suy ngĩ ngông cuồng là nếu có cơ hội ta sẽ mua 1 lúc 5-6 con bổi Huế thật hay rồi thả ra gần nhà , vì ở gần nhà có 1 đàn Chào Mào rất nhiều má trắng nó sẽ làm cho mấy con má trắng học được giọng hay của nó , sau này ta sẽ hưởng thụ dần )
Thứ ba là nước đấu :
Cái này mới là vấn đề khó đây , nếu nói đấu 1 cách bài bản đúng kiểu thì CM huế sẽ làm cho ta mãn nhãn , âm thanh và hình ảnh sống động và nét nhưng nói về tính gan góc , uy lực , hiệu quả của các đòn đánh lúc đấu áp lồng và thông lồng thì chim Huế có đến 7 phần là thua , chim Nghệ an lúc ra trường ra trận hầu hết chỉ hét , chẻ áp đảo mà ít đổ dọng , áp lồng là bu lên đá ngay , luôn bu lên trước và chọn vị trí thượng phong lúc đấu , đấu đá ác liệt và cũng không kém phần khôn khéo .
Thú thật với anh em ngày đầu mới bước vào chơi chim thì mình chuyên sưu tầm và nuôi chim đá , cũng rất nhiều kỷ niệm vui có buồn có tự hào cũng có trong thời gian này , xin phép được chia sẻ vào 1 mục riêng ( cũng không biết ở nơi đâu trên đất nước ta có kiểu đấu thông lồng như ở Nghệ an nữa không , vui vẻ cũng thông lồng , dợt chim cũng thông lồng cho nó máu , tức nhau mâu thuẫn cũng 1 lúc rút 2 then cửa , mà xuống tiền thì lại càng có lý do để mà thông lồng , thể hiện đẳng cấp là ở đây . Có thể tính cách người Nghệ an thích ăn thua đủ và phân biêt trên dưới chăng ? :a10::a10: )

Kính anh chị em trên đây là 1 số phân biệt nho nhỏ hy vọng khi các bạn đọc xong sẽ tự rút ra được những ý kiến cho riêng mình chứ mình không có ý định phân biệt 1 cách quá rõ ràng dòng chào nào hay dòng Chào Mào nào dở vì như thế sẽ gây ra những tranh cãi không cần thiết . cá nhân mình rất yêu Chào mào Nghệ an , chỉ tiếc là danh tiếng của nó ít ai biết đến .

Cái quan trọng nhất là bạn cần , bạn yêu thích cái gì từ những cái hay cái đẹp cuả từng dòng Chào Mào trên . Đúng không các bạn .
Thân .
( Mong được làm quen vơi bạn khuyen gia bạn có thể xem ở mục Thành lập hội chơi chim Vinh-Nghệ an , nếu bạn có nhã ý mình xin được tặng bạn 1 con bổi Nghệ an đẹp do chính tay mấy anh em đi bẫy được )

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom