Guest viewing is limited

lovechaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình nghe những người chơi chim gần nhà nói là: Chào Mào mà tướng nhỏ, chân không to thì không chơi lại nhưng con tướng to, chân to. Điều này có đúng không vậy các bạn. Chim tướng to, chân to khó có lăm, mà theo mình biet thì tuỳ theo giống chim thôi. Nhờ các bạn cho y kiến:a26:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo tôi thấy thì không hẵn thế,
mỗi con CM đều có thế chơi của nó, chim hơi bé thân hình tí nhưng cũng có con chơi rất tốt.
Trừ khi đá thông lồng thì chim bé con có thể thất thế tí.
Vì theo mình thấy và trao đổi với các bạn chơi xưa giờ, vẫn có chim nhỏ con như mái mà giọng tốt và hung đấu tốt không thua con nào. Tướng chim CM xác to ta nhìn thấy đẹp và oai hơn nên nhiều người chuộng là vậy, và cũng tuỳ vùng phấn bố mà con CM về hình thể có khác biệt tí.

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
nếu nói theo cách của bạn thì chỉ so sánh với chim đá thôi.còn nếu nói về giọng hót thì không đúng đâu bạn
ngoại hình bên ngoài không thể đánh giá được giọng hót bên trong vì có những chú có tướng rất nhỏ nhưng có giọng hót rất hay,và cũng có những chú tướng ta bự nhưng hót dở ẹc hihi.

DUNG_NHI

Dĩ Hoà Vi Quý!
SVC$
0
Mình thấy có con Chào Mào của anh HÙNG DT tuy tướng chim nhỏ nhưng khi ra cội thì rất hung hăng . Nó bám vanh lồng đánh nhau với mấy con mồi của ĐẠI LINH và HUY không biết mệt, mặc dù nó mới có 2 năm lồng. Như vậy tính máu chiến đấu và hung hăng thì cũng tuỳ từng con mới có được, chứ ko phải cứ to con là máu đánh nhau.

CMdongnai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhà mình cũng có một con tướng rất nhỏ ai nhìn cũng bảo là như con chim sẽ nhưng khi ra rừng thì nó chơi rất dữ,hiện giờ nó đang là con mồi hay nhất của mình. chắc tại tướng nó nhỏ nên mấy con ngoài thích ăn hiếp.:a23::a23::a23:

hanbao

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Nếu mà chọn tướng chim thì...
1. Chọn tướng chim nhỏ dài thuyền mào đẹp(để xách đi chơi với người ta)
2. Chon tướng chim to là đi đá thôi chứ chim tướng to nhìn cũng xấu lắm:a34::a34:

^PhiSon^17

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình hiện cũng có 1 em tướng tá trug bình ! nhìn 1 mình nó thì thấy to to , nhưng khi đi chung với 1 ai đó thì nó nhỏ xíu á ! .... dc cái al2 em nó cũng hơi xung và hay lý lắc ! hihih thân !

cuden_daklak

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nói chung chim tướng to hay nhỏ gì cũng ko sao vì mình có thú mê chơi chim thì dù to hay nhỏ cứ chơi tất tần tật hihihih mình nói thế có gì mấy ae bỏ qua nhé !!

doan quoc huy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đẹp là sự hài hoà của toàn bộ cơ thể. Không chỉ có một vè đep mà có nhiều vẻ đẹp khác nhau, được tạo nên trên những chuẩn thể khác nhau.
Vẻ đẹp cũng được thưởng thức như âm nhạc vậy

tanacoustic

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đẹp là sự hài hoà của toàn bộ cơ thể. Không chỉ có một vè đep mà có nhiều vẻ đẹp khác nhau, được tạo nên trên những chuẩn thể khác nhau.
Vẻ đẹp cũng được thưởng thức như âm nhạc vậy
Ai da bác huy viết hoa mỹ thật.Hi,nói chung Chào Mào tướng như thế nào không quan trọng bằng căng lửa hay không.To xác nhưng nhát gan thì cũng bị nhỏ con liều mạng ăn hiếp thôi.:a39:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
CM có con này, con kia... con to , con nhỏ , con dài , con ngắn....v.v.v... Việc chọn CM to hay nhỏ để chơi thật ra không quan trọng bằng bản chất của chú chim đó , chơi có bản lãnh hay không ? Chất giọng và Giọng đổ có hay và dài không ?
Tuy nhiên theo suy nghĩ của mình khi được lựa chọn vẫn nên lựa chọn ngoài cái bản chất chim hay thì tướng chim , thân mình to , chắc sẽ là một yếu tố không hề nhỏ để chim có thể chơi , đấu tốt sau này .
Các Bạn nghĩ xem nếu 2 chú bản chất chim hay, gấu như nhau, độ căng đỉnh điểm như nhau thì chú có thân hình to khoẻ hơn(vì thế mà thể chất sức khoẻ, cơ bắp sẽ có phần nhỉnh hơn) sẽ chiếm ưu thế hơn trong đấu giọng ( phổi lớn hơn..vvv.... vì thế lượng hơi sẽ tốt hơn ) Đặc biệt sẽ nhỉnh hoàn toàn trong đấu đá ( đặc biệt nếu đá thông lồng ) .
Vài ý kiến các bạn bàn luận coi sao !??!!!

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình chim hay dở tuỳ thuộc vào bản chất con chim là chính. Nếu so sánh từng cá thể để đánh giá thì ko hợp lý lắm. Các bác toàn so con nhỏ nhưng dữ với con lớn nhát gan thì bất công quá. Phải so con nhỏ hung dữ với con to con hung dữ thì tất nhiên to vẫn hơn chứ nhỉ. Việt Nam tham to mà :a37:. Cho nên việc chơi lại hay không còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố.

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Nhỏ to ko quan trọng, như các bác đã noí, quan trọng là bản chất con chim. siêng hót, giọng đổ daì, hay, và mình cảm thâý ưng ý vơí chú chim mình đang chăm là ok rôì, chưa noí đến việc đâú đá vì phần lớn anh em nuôi để nghe hót chứ ko hau đấu đá lắm.

Mình đang nuôi 2 chú, 1 chú to, dáng daì, giọng đỗ, thổ đồng, to, vang xa, nhưng laị ấm. còn chú kia giọng vẫn thế nhưng nhỏ hơn chút xiú và chú nhỏ tí tị, nhưng vẫn kết vì nó hót hay, taọ cho mình cảm giác thích thú khi nuôi chúng. Kết luận 1 câu đứng để ý quá bề ngoaì con chim nêú bạn ko dùng chúng vào nhiêù mục đihc khác nhau, nêú hót ko thì con naò cũng được, và thường tâm lý moị ngươì thích con to hơn. đâý là điêù hiển nhiên

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0
con to hơn thể lực tôt hơn nhưng chỉ đúng khi cho đá thôi bạn " bé hạt tiêu " có con bé lắm mồm hót nhiều có con to như ngỗng chỉ nuôi để ngắm. Tóm lại tố chất quyết định chú chim hay dở đó bạn!

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hiện h mình có 1 em má trắng tướng nhỏ mà dài đòn mào cao,yếm thì cũng đc,ko bik sau mùa thay lông này ko bik em nó có to lớn ra đc chút nào ko nữa mong mấy ae giúp đỡ dùm cái
Chim sau một vụ mới ra hình dáng của nó bây giờ bạn chăm sóc nó tốt nó sẽ béo thui

ybecomine

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em có 1 em mồi chiếncho7o7i giọng khá hay va hung dữ lắm, nhưng tướng em nó nhỏ xíu àh, nhưng đem ra cội chơi, em nó chưa ngán 1 em bự con nào, hihi

lovechaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn các bạn đã chia sẽ kinh nghiệm. Minh cứ nghi con mao cua minh nho con, xuat su không ngon. (chim đà lạt not camly) nên không dám đem ra chơi (sợ hư chim) :a18: . Nhưng hôm trước đem ra chơi thì xin lỗi cuộc đời luôn :a23:

mocmien

Thành viên mới
SVC$
0
tui đánh được 2 con bổi ở hiên ( quảng nam) chim rất to và đẹp. hót thì cực kì , đổ rỏn rỏn 5=>6 tiếng , mấy khứa nói chim này có thể lai chim huế hoặc huế gì đó , vì vùng quãng nam đà nẵng cũng gần huế . nói chung chim to , hót hay thì vẫn ok

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đúng vậy hình dáng ko quyết định được nước chơi. Có điều to con thì trông nó khí thế hơn

chuatebongtoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào.
Ai đã từng chơi chim ở Đà Lạt thì chắc biết loại chim Chào Mào tướng nhỏ này, thường đươc gọi là ( chào mào se sẻ), phải la dân chơi chim lâu lắm mới biết.
Chim này thì giọng hót rất tuyệt chứ đấu đá thì bình thường
Như nay thì loại chim này hầu như rât hiếm. Anh em ai biêt thì góp ý kiến

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom