Guest viewing is limited

nguyenkhacnamphuong

Thành viên tích cực
SVC$
0
em vừa mua 1 con Chào Mào mà con này có giọng hót rất lạ mà em o bít là nó hót giọng gì cứ tới trưa là nó kêu y như tiếng chim sâu xanh kêu vậy có ai bít giọng con chào mào em hót là giọng gì o mấy bác chỉ em với :a03::a14:

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chào mào hót giọng như chim sâu xanh

Giá như có File thì hay quá anh nhỉ , CM hót giọng Sâu Xanh thì đúng là hàng độc rồi đó anh . Thân

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0

Bạn có thể chụp hình hoặc đưa 1 đoạn video lên để AE bình luận đc hôg?

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0

Con Chào Mào đó của bạn có thể là chim được nuôi non lên.Loại này rất hay có những tiếng hót lạ mặc dù chào mào ít khi bắt trước được giọng loài khác.:D

tranminhy

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào Mào của bạn ngoài hót giọng sâu xanh ra nó còn hót giọng gì nữa không ?, chắc chào mào của bạn được nuôi từ chin con lên, nên giọng chưa hoàn chỉnh, mình nghĩ vậy

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

Xin chào NP , chim của bạn chắc là còn con nên giong chưa bung ra hết đó thôi, cố gắng chờ thời gian sau xem sao.
Theo mình biết thì CM thi phải co giọng hót thật tốt:Ở MNan người ta phân ra 3 loại :
1. Chào Mào giong Thủ Đức : Đây là nơi mà chim có giong rất hay, giọng hót chậm rõ từng tiếng mốt. Vdu: tiếng nào ra tiếng đó nghe như là: MÀY ĂN CẮP CỦ MÌ CHƯA(6 âm rất rõ) giong này la chim sung thì mới đi hết giọng. Hoặc là : MÀ PHÁ GIỚI LẦN NÀO CHƯA? đây cũng là giong dài mà khi sung mới đạt được. Mình nêu ra 2 giong chuẩn mà chim ở vùng TD hay chơi , tuy nhiên khi hót thì chuyển giong khác nhau , có khi giong chẻ nghe như lá rơi : quách que ,quách que mà làm liên hồi cókhi cả chục tiếng hơn. Giong này khi chim sung hoặckhi thấy chim lạ xuất hiện. Nếu chim nuôi sung khi thấy chủ cũng đổ giong này và giang cánh mừng.
2.Giong CM Bình Dương: Theo mình biết thì Cm BD nó xuất phát từ vùng TD mà ra , điều này chỉ nghe các Cao Bối nói lai .Do đó giong cũng tựa như CM TD nhưng nó nhanh hơn giong TD. Tuy nhiên CM ở Bình Long , Phước Long thì giọng kg bằng vi nhỏ hơn nhưng kg rõ và dứt khoác như giong chuẩn.
3. Giong CM Gò Công -Hóc Môn: Đây là giong mà dân SG chơi nhiều nhất , thật hấp dẫn nếu bạn sở hửu một chú có giong chuẩn này. Vì khi nghe hót ruột gang của bạn cũng muốn lộn theo ( Hi hi hi) vì chúng hót nhanh, rõ , khi chẻ thì rát tai lắm... Tuy nhiên chim hót thì trước tiên phải có giong hót tốt, hay... Nhưng như thế vẫn chưa đủ, Cm còn phải có dáng đẹp, giáng chim đẹp + giong hót tốt( kg lẹo) = vừa là ca sỹ , vừa là hoa hậu thì còn gì bằng.
Trên đây là những suy nghĩ của mình về CM. (Thú thật với các Bác em mê CM hơn mê.... ấy luôn đó) . Mong rằng nhận được nhiều ý kiến của Quý vị để học hỏi nhiều hơn.
Có một việc cũng nhờ các a giúp : em chup và quay giong Cm hót rất nhiều nhưng kg biết làm sao pót được? Vì quay và chup bằng Dt N958G, mình cài đặt PC Suite cho máy L.top nhưng kg chay dc. Xin chỉ giúp. Ngàn lần cảm ơn!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Bị ké là bị gì anh nhỉ?
danh từ địa phương nên không hiểu. Mong anh nói rõ thêm.

nguyenkhacnamphuong

Thành viên tích cực
SVC$
0

em củng o bít là giọng gì nửa nhưnh nó hót giọng y như chim sâu xanh vậy giá như có file thu âm thì em post lên cho anh em diển đàn bình luận ( tại vì em xài điện thoại cùi nên o có thu âm chắc bửa nào ra mua cái máy thu âm về thu âm giọng hót của nó rồi post lên cho mấy bác bình luân )

shadeghostslonely

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cái trường hợp này em đã tưng bị CM nó nhái giọng chim sâu mà còn kêu chuẩn nữa chứ giống hệt luôn không sao đâu bác à. Cm thế cũng ko sao chứ chim khuyên mà nhái giọng chích choè thì vứt shop luôn. Bởi vậy đã chơi khuyên thì không nên chơi chích choè.:a20::a20::a20::a20::a20::a20:

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cái trường hợp này em đã tưng bị CM nó nhái giọng chim sâu mà còn kêu chuẩn nữa chứ giống hệt luôn không sao đâu bác à. Cm thế cũng ko sao chứ chim khuyên mà nhái giọng chích choè thì vứt shop luôn. Bởi vậy đã chơi khuyên thì không nên chơi chích choè.:a20::a20::a20::a20::a20::a20:
Điều này thì k đúng rồi SHA ah Khuyên hót chuyện có giọng rất giống với chích choè. Khi nuôi CM non treo gần với con chim mồi để nó học k nên treo ra vườn có các loại chim CM non rất hay học tiếng.

manhphat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bị ké là bị gì anh nhỉ?
danh từ địa phương nên không hiểu. Mong anh nói rõ thêm.

Chẳng hạn bị một cái gai đâm dô thịt mà không lấy ra để lâu ngày chỗ đó sẽ sưng lên tạo thành một cục ké lúc đó phải mổ để lấy ra. Gà thì hay bị ké còn chim thì mình chưa thấy.
Vài lời chia sẻ nếu sai ace bỏ qua.

hayate125

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình cũng mới mua được 1 con chim bổi ở hội an đem vào saigon. đến nhà mở áo lồng ra là hót suốt luôn. nó hót giọng y như sâu xanh. ngac nhiên lắm. có vấn đề gì ko mấy anh

dtsang

Thành viên mới
SVC$
0

em cũng có con CM hót giống chim sâu em nuôi khoảng gần 1 tháng sau, treo gần mấy con CM khác nó hoc theo, giờ nó hót cả 2 thứ 1 lúc, tiếng chim sâu trước và kết thúc bằng giọng CM chuẩn cũng thú vị lắm.

siroco9999

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mào hót giọng khướu!

Các bác ơi cho em hỏi: Có khi nào Chào Mào lại hót giọng khướu và mi không ạ?
Em để ý thấy con CM nhà em hót 2 giọng đấy rất điệu nghệ mà nhiều khi không để ý em tưởng khướu và mi nhà ai xổng chuồng vào nhà em. (em nuôi tận tầng 4).

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Ðề: Chào mào hót giọng khướu!

Các bác ơi cho em hỏi: Có khi nào chào mào lại hót giọng khướu và mi không ạ?
Em để ý thấy con CM nhà em hót 2 giọng đấy rất điệu nghệ mà nhiều khi không để ý em tưởng khướu và mi nhà ai xổng chuồng vào nhà em. (em nuôi tận tầng 4).
Mình trả lời cho bạn về vấn đề này nhá: Chim CM nhất là CM non, má trắng khi nuôi k có chim dạy giọng-tập giọng cho chúng hót thì khi để gần 1 số loài chim khác như Khướu, Than thì chúng sẽ nghe và học theo giọng chim này, tất nhiên là chim cm non chỉ học được 1 số giọng đặc trưng nào đấy của chim Khướu,Than,Mi thôi. Còn chim Khướu,Than,Mi,Lửa để gần các loại khác thì chúng cũng học được giọng của loài khác như gà gáy,túc mái chẳng hạn. Khi chim đã thay lông và có cơ hội đi giao lưu với các cm khác thì chú chim non,má trắng mới bắt đầu học thêm giọng. Trước đây mình cũng có gặp qua 1 chú cm nuôi từ chim má trắng lên hót giọng Khướu, ban đầu ngồi dợt chim ở Cội nghe nó hót mà tưởng ai đem chim Khướu đi dợt nữa, sau nhìn kỹ và hỏi chủ chim thì ng này xác nhận là chim nuôi má trắng ít giọng nên có lai giọng Khướu vào hihihi<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
Mới đây bạn mình đem 1 chú chim Chà Đảng(danh từ ngoài Bình Định mình dùng để chỉ loại chim này), cũng là 1 họ hàng với cm
<o:p></o:p>

Chim này thì người bạn mình bắt lại của ng khác nuôi từ chim non lên,chú chim này hót giọng chim cm như đúc mà có phần hay hơn, sổ 4 đến 6 âm.<o:p></o:p>

dontquit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

e thấy Chào Mào học giọng khác rất nhanh.ở nhà em cũng có chú chào mào hót giọng như mình huýt sáo luôn:a12:

dada88

Thành viên mới
SVC$
0

huhu , CM nhà em cũng hót giọng khướu huhu , làm sao đây mấy pro , help me , con này em mới mua ngoài tiệm về , sáng mua là tối tru lên giọng khướu rồi ( sảng hồn ) cứu với mấy pro ơi :a36:

nammon0401

Thành viên tích cực
SVC$
0

Em nghĩ vấn đề này là cái cực kỳ khó khăn cho những bác lỡ để chú chim thân yêu của mình học giọng khác. Em cũng đã từng nhìn thấy 1 chú như vậy, nước đánh rất hay nhưng mỗi cái tội là hót giọng khướu, vừa buồn vừa tiếc mà chả biết phải làm thế nào dù rất muốn khiêng chú ý về. Suy nghĩ của em là nếu bác nào đã trót lỡ để chim học giọng chim khác, nếu thích thì để nuôi không thì phóng sinh cho lẹ để lâu vớ vẩn ảnh hưởng đến những chú khác nữa. Đây là ý kiến của em có gì không phải các bác bỏ quá nhé:a21::a21:

siroco9999

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cảm ơn các bác đã quan tâm, nhưng em nghĩ nếu nó hót được giọng của khướu hay mi thì cũng là một cái hay chứ... Một con chim CM nuôi từ lúc đỏ hỏn cho đến lúc hót được như vậy mà phóng sinh đi thì tiếc lắm :a09: vì nó đã quen với mình rồi mà (biết đâu đuổi nó không chịu đi thì làm nào? :a24:) , thôi thì cứ giữ lại các bác nhỉ !!!

thanhhuyen_mobile

Thành viên tích cực
SVC$
0

hôm rồi mình củng có 1 chú toàn là hót giọng thanh tước và tiếng lửa mái .lúc đầu củng khoái nên để nuôi nhưng lần lần nản nên đưa cho bạn nuôi luôn .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom