Guest viewing is limited

Chào Mào Hót

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình xin hỏi các anh trên DD đã chơi qua CM Dốc Kiền có đặc điểm gì về nước chơi, giọng hót và ở đâu Quảng Nam ạ. Ít nhiều thì em cũng đã xem DK chơi, nói chung rất là tuyệt nhưng thông tin về dòng Chào Mào này em còn biết ít quá. Anh Bạch Đề có thể cho em thêm thông tin về CM DK nữa nhé !

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn,

Dốc Kiềng: là đường đi lên TM và đi nửa là SK hơn nữa là Atin... đó là tôi hỏi người ta... xem map và cũng có lên đến Suối Hoa chơi rồi. Suối Hòa thì cũng nằm trên đường lên Dốc Kiềng... đợt 2009 có lên Suối Hoa chơi. Đây là khu du lịch sinh thái... tắm suối... nơi đây cũng còn vài cặp CM mà hic hót dở! Có thể do đánh bắt sạch chim tốt hoặc hôm đó trời không nắng đẹp?

hihi tôi mê dòng chim CM và chơi nghiên cứu để ý thì có... nhưng sau này do xa quê vả lại khi về nước chơi thì cũng không có nhiều thời gian chơi, cho nên khó mà đánh giá hết một dòng chim được. Để hiểu mà chơi và nõi rõ về dòng chim nào đó trừ khi mình đích thân đi bẫy về chăm nuôi và giao lưu với anh em nhiều thì mới rõ từng centimet... :)

Cũng có trao đổi với mấy anh em nuôi CM cũng như trên mạng, hoặc qua vài clip chim dốc kiềng trong youtube thì....
Anh em bảo:
Chim dốc kiềng giọng không hay bằng như TM, SK.... không lùa lẹ giọng bằng... giọng không phong phú bằng, nhưng đấu tốt v.v..

Theo tôi để ý thấy thì dòng chim Đông Giang chỉ có dòng chim SK đổ giọng tròn mạnh giọng... siêng đổ... còn lại chơi giọng lẹ nhưng không đổ.

Điển hình clip này tôi tìm là chim Dốc Kiềng... cũng như vậy mưa giông mau tạnh là vậy mới vào éc ché kinh nhưng rồi sau lại xìu... và đấu giọng giảm dần bởi... đối thủ đổ mãi khiến nó theo không kịp giọng.
<iframe width="420" height="315" src="//www.youtube.com/embed/0Z-pbGYcbqU" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Vừa rồi về tôi có mua một em tựa em này... giọng cũng tạm... tuy nhiên đi đánh rất tốt.
<iframe width="420" height="315" src="//www.youtube.com/embed/rhlZWrPZGA8" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

<iframe width="420" height="315" src="//www.youtube.com/embed/VkdRVpY-a_Y" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Nói chung chỉ vài thông tin youtube và anh em chia sẻ thì không có gì đáng nói... chỉ là tham khảo... anh em nào rành hy vọng chia sẻ rõ hơn hoặc có chú Dốc Kiềng nào giọng đỉnh thì chia sẻ anh em mở tầm mắt.

Theo thời gian dài mình tìm hiểu chất giọng âm giọng... thì rõ ràng... dòng chim phía Đại Lộc... và Nam Giang có vài vùng giọng trội đổ tròn dài giọng.

thân mến,

Nói chung tướng hình mẫu thì chim dốc kiền khá đẹp... nhưng chất giọng theo tôi là không trội lắm.

Chào Mào Hót

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn anh Tuấn rất nhiều về thông tin hữu ích anh chia sẻ ...
Em đang có 1 em DK giọng sổ rất hay và body, mào lân chờ căng lửa sẽ Post lên để anh không uổng viết bài nhé.

treofan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng có 1 em dốc kiềng do người bạn tặng, nhìn chung tướng đẹp không dài đòn, giọng rát to nhưng đi chậm, bộ giọng không phong phú nhưng được cái chim chịu đấu. Con mình đang nuôi có cả giọng wow và triu nhưng triu rất to không thanh nhưng trung mang. Nếu nuôi để chơi giàn thì có thể chọn dòng chim này nhưng nếu chơi giọng hay ở nhà có chim giọng thì không nuôi dòng này. Đây là một ít kinh nghiệm của mình có thể có con hay con dở.

anhkhoa2158

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Dốc Kiền thuộc địa phận Đà Nẵng, Đi từ Hòa Phú lên thì sẽ qua Ngầm đôi rồi đến Suối Hoa và rồi đến dốc Kiền, nó thuộc điểm cuối của Đà Nẵng. Nó giáp ranh giữa Quảng Nam và Đà Nẵng nhưng khi lên đến hết đoạn dốc Kiền thì sẽ thấy 1 Bảng hiệu to ghi rõ là " Địa Phận Quảng Nam " Và Kèm theo đó là Cổng chào Quảng Nam Wellcome, và sau cái cổng chào đó là Trung Mang các bạn ah!
Nói về chim dốc kiền thì có nhiều vấn đề vì nó giáp ranh giữa Quảng Nam và Đà Nẵng.Nó nằm sát Trung Mang nên chim cũng có nhiều đặc tính giống Trung Mang. Trước đây nhiều anh em đi bẫy gọi đó là Trung Mang dưới vì đa số chim ngay đoạn dốc kiền vẫn ra giọng TM. ( đỉnh dốc Kiền và TM sát nhau mà). Chỉ có chim suối hoa là ra giọng hơi khác nhưng vẫn wow triu nhưng không nhậm.

anhkhoa2158

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn,

Cũng có trao đổi với mấy anh em nuôi CM cũng như trên mạng, hoặc qua vài clip chim dốc kiềng trong youtube thì....

Điển hình clip này tôi tìm là chim Dốc Kiềng... cũng như vậy mưa giông mau tạnh là vậy mới vào éc ché kinh nhưng rồi sau lại xìu... và đấu giọng giảm dần bởi... đối thủ đổ mãi khiến nó theo không kịp giọng.
<iframe src="//www.youtube.com/embed/0Z-pbGYcbqU" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="420"></iframe>

Cái Clip của Anh Bạch Đề là một em lỡ nuôi lên làm sao đấu bằng một em bổi già ra giọng được anh ơi, tuy nó ét ché vậy nhưng sức bền của em nó làm sao đấu lại được. em bổi già tuy không chơi căng nhưng cứ thổi đều đều vậy thì một lát e lỡ cũng rớt thôi. hiiiiiiiii, còn anh so sánh độ bền của 2 dòng chim thì còn phải phụ thuộc nhiều yếu tố anh ah: độ già rơ của 2 con chim, độ quái của từng con khi ra giọng, và giọng của từng con dài hay ngắn, và lực của mỗi con chim, nết chơi của từng con....
Tóm lại chim vùng nào cũng có con hay con dỡ, không phải là vùng này hay hơn vùng kia.
Đôi điều chia sẽ cùng anh em, anh em đừng ném gạch đá nhiều quá mình bể đầu không đi chơi chim được.
Anh Tuấn Bạch Đề có gì bỏ qua cho em nhé anh, anh về gọi em ra chơi mà hôm đó cty phải họp nên không ra được. Chúc anh và gd mạnh khỏe hạnh phúc. Thân chào anh và tất cả các anh em
Chúc cả nhà vui vẻ và chăm chim tốt nhé
Thân!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom