Guest viewing is limited

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim đèo chắc là khó bẫy lắm các bác nhỉ
đc sở hữu 1 em thì còn gì bằng :a01:

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0
khó cũng khó mà dễ cũng chẳng phải là dễ,chim sao mà khôn hơn người đc.Chỉ cần quan sát thời điểm thích hợp bảo đảm nó k vào lồng mới lạ:a15:

DAITINH

Thành viên tích cực
SVC$
0
một con hòa bắc nữa hi
<object width="640" height="390"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/ZgdElw8qK38&hl=en_US&feature=player_embedded&version=3"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/ZgdElw8qK38&hl=en_US&feature=player_embedded&version=3" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="640" height="390"></embed></object>

nguyenducnam2005

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác nghe là ghiền ngay đúng rồi, hiện nay loại này rất hiếm như Trung Mang vậy, nói một cách công bằng thì mỗi loại Trung Mang hay Đèo hay Hòa Bắc đều có nét hay và giọng đỗ đặc trưng của nó, mình ko thể chê loại nào được, Trung Mang thì hơi khó thuần vì loại chim này có tính cách riêng của nó. Chim Đèo và Hòa Bắc tính cách dễ chịu hơn nên phần đông thuần ra chim dễ các bạn ah. Bây giờ người ta bẫy nhiều quá nên chim đèo cũng rất khôn, muốn bẫy được nó phải đến đúng chỗ của nó ở thì may ra bắt được.

merci_lavie

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình theo dõi chủ đề này cũng lâu rùi, hôm nay mạn phép post thử chú cm ở nhà lên mời các cụ thẩm âm xem là có đúng đèo và ở vùng nào của đèo nhé :D CLip này lúc chim mộc mới được 3 tháng lồng nên giọng chưa ra được nhiều mong các cụ thông cảm. Trong clip có phụ họa thêm giọng vài giọng ngắn của chú cm Bắc.

<iframe title="YouTube video player" width="480" height="390" src="http://www.youtube.com/embed/oz0EugshgPo" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Thân!

boyngheo_dn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chẳng qua giờ chim trung mang va sông kôn giờ nổi trội nên ae it nhắc đến chim các vùng khác tại đà nẵng thôi chứ mình thấy chim đèo Hải Vân chơi cũng rất hay mà lại bền chim giọng thì dài va luyến rất nhanh hiện tại mình cũng chưa ghi được file con mồi đèo Hải vân để post lên cho bạn nghe thử

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0
vâng đúng là chim đèo mà không phẩi gôc chim đèo bạn ah,giọng chim đèo ra nhanh chứ k đơn lẻ như vậy.Nếu chim bổi 2 mùa rừng thì 3 tháng sẽ ra giọng gồm 5 đến 7 âm và đa số là giọng thổ có pha lẫn ít đồng.Có 2 cánh chim đèo nha bạn,1 là cánh từ lô cốt đổ vào ĐN chim đẹp và vàng lông hơn,còn cánh đổ ra Huế thì chim đen lông và dày lông,chủ yếu ra giọng chuông nhiều,chú chim của bạn học giọng Hòa Bắc nhiều quá nên giọng đi không chuẩn.
Có j k phải mong bạn lượng thứ

quangr.xy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào mọi người
nghe nói về cm dèo hải vân Tui cũng rất khoái. chim đổ giọng hay lém. Cm ở đây hầu như không bẫy được nữa,có chim tơ thì còn may bẫy được. Tui nhà gần đèo nên rảnh là lên đèo bẫy,chim thì khồng bẫy được,người thì say rùi về hihi. bẫy mãi không được tức chí mang lưới đi rập cũng kiếm được vài con.:a24:

alo1234567890

Thành viên mới
SVC$
0
sau 1 lần qua nhà ông anh nghe đèo nam Hải Vân sổ. Thế là từ đó mình mê chim đèo lun. Hiện tại ở nhà có 2 con già 4 5 mùa và 1 em tơ 1 mùa. em tơ này lại đổ giọng chuông ko trầm như 2 e già mùa nhưng rất máu, giọng ra nhanh và gắt . Mình đặt nhiều hi vọng vào em nó :D

van binhho

Thành viên mới
SVC$
0
Chào ae yêu CM.

Lâu ngày vào room thấy mọi người bài luận về chim Đèo Hải Vân, xin góp xíu hiểu biết.

Như các bạn đã nhận định, chim CM ở đèo HV là chim có tiếng từ xưa. Trước đây giao thông đi lại còn khó khăn thì người ĐN nuôi và bẩy chim quanh vùng và chim Huế, trong đó đèo HV là địa điểm yêu thích nhất vì gần và chim rất hay.

Đèo HV nhưng dân đi bẩy chia ra nhiều khu vực và đặt tên theo địa danh nên thành ra rất nhiều nhánh. với các địa điểm cơ bản sau (khi xưa cũng thường đi bẩy với ông anh con dì):

- Suối Lương: Dưới chân đèo phía Nam: Chim to con, dữ, tiếng hót đằm, ít quát (chim gần suối sổ như tiếng suối chảy hjhj)
- Vườn Bác: trên này có Vườn cây ơn Bác
- Hố Mít, Hố Dây: mình có 1 em mà mới nhượng lại cho người bạn trong hội. Hình em nó đây: to chim, âm trầm, dữ

- Hố Mí Lữa: chim rất nhỏ đặt biệt thường có mí đỏ (mí lữa)
- Đỉnh 300: thật ra là đỉnh đường dây tải điện 220kV (làm tròn thành 300, nói thách thế hehe)
- Đỉnh 500 (dz 500kV) không có mấy người lên đây, quá xa, quá khó đi, rất rất nguy hiểm.
- Bãi Sim
- Đèo Phú Gia, đèo Phước Tượng: hai đèo này đã sang địa phận Huế nhưng vẫn nói chung là Bắc đèo HV
Ngoài ra còn rất nhiều bãi đánh nữa mà dân bẩy chuyên nghiệp không muốn tiết lộ, lâu này mình cũng không lên lại, bây giờ mỗi ngày chắc cũng 20 lồng bẫy, cuối tuần thì gấp 3.

Hình chung giọng chim đèo mới nghe tương đối giống Huế nhưng âm quát đầu tiên wit ngắn hơn, về cuối giọng lua nhanh hơn.

và đây là clip em bổi Hố Mít 2 năm lồng
<iframe width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/4HgZxN1-pF8" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Gửi đến các bác 1 clip em đèo đặt trưng (chim mồi, to khủng long luôn, định lấy cho anh bạn nhưng giá cao quá nên thôi)
<iframe src="http://www.youtube.com/embed/8d-ng62ejH0" allowfullscreen="" frameborder="0" height="349" width="425"></iframe>

Chim đèo hiện nay hiếm nhưng không có nghĩa là không có, mình cũng thường gửi chim QNDN, chim Đèo, Huế đến anh em sưu tầm, giao lưu cả nước. Bạn nào muốn sưu tầm 1 em thì pm, có thời gian rãnh mình sẽ sưu tầm giúp.

Với mong muốn giao lưu, chia sẽ, học hỏi rất mong được làm quen tất cả mọi người .

Mình là Bình, ở Đà Nẵng

Chúc mọi người luôn có điều kiện, thời gian để thư giãn cùng thú vui tao nhã này.

Thân chào.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ở miền trung có chào mào trung mang cm huế chơi hay:a01: .Ae đà nẵng thì chơi chủ yếu là cm trung mang ........
...làm gì có chuyện anh em MT chủ yếu chơi trung mang hở bạn.
hiếm lém.:a15:

---------- Post added at 04:52 PM ---------- Previous post was at 04:50 PM ----------

chim đèo nhỏ con mà giọng hay choi lỳ lằ̀m bạn
Chính xác
Mình có một Chú...
Chơi thì tuyệt thôi rồi...Dáng tuy nhỏ nhưng Hầu thì hơn Chym Huế...hót đủ giọng....
Nhưng Chú ý đi cũi rồi.:a09:

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
em đưa lên cho các bác xem luôn cho dễ hii giọng ở giây thứ 7 kaa kaa:a01:
<object style="height: 390px; width: 640px">

<embed src="http://www.youtube.com/v/BNHJBWlPLwI?version=3" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" height="390" width="640"></object>
Tuyệt Vời
Em có Chú y chang lun....Nhưng mua gần Đèo
Cái Hầu không khác....
Chú nì oách thật.:a15:

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0
Đôi nét về dòng chim Đèo Hải Vân TP Đà Nẵng

Theo mong muốn của một số anh em diển đàn mình phân tích tương đối và sơ lượt một số đặc điểm của dòng chim đèo Hải Vân.
- Có chiều dài 21km, chiều cao 496m so với mực nước biển.
- Địa hình hiểm trở đặc biệt xuất hiện rất nhiều loại hình gai kinh dị nhất như mắt mèo + Ngũ Sắc+ Mâm Xôi + Cỏ Tranh nên dòng chim này khó đánh bắt bằng lưới hơn một số vùng khác của QNĐN.
Chim đèo cũng như các dòng chim khác cũng có nhiều ưu và nhượt điểm mà theo đó cũng có nhiều người đam mê và không đam mê dòng chim này. Qua dưới đây mình xin phân tích đôi nét đặc trưng nhất cho anh em dể phân biệt.
Ưu điểm:
01/ Tông chính của chim đèo có rất nhiều âm thường nằm khoảng 7-12 âm. ( không tính tong kép- đúp lê) từ giây thứ 1.55 trở đi là chim ra tống rất rin các bạn có thể kiêm tra tông chim nhà bằng cách so sánh với em này rồi đấy tuy nhiên ở giây 1.7 và 1.11 chim hót ‘kia kia’ hoặc 1.45 wiu tiếng này là âm phổ thông của Chào Mào.
02/ Tông chim đi thường to, và rất rỏ, đặc biệt rất rền, thường giọng chim nặng.
03/ Dáng chim đèo thường to và đẹp chim. Nhưng phần lớn yếm chim lại là yếm ngắn, to bản.
04/ Chim đèo có giọng chiếc rất đặc trưng là : trip và wep. ( giống Trìu + wao đặc trưng của chim Trung Mang ), theo mình nghĩ chắc chưa ai đi ép giọng chim đèo nên ae yên tâm về vụ này. Trong clip dưới do chim đang đấu nên khó nhận thấy được âm đặc trưng này khi nó hót riêng biệt. ( giây 4.15 xuất hiện 1 lần tríp riêng biệt)
05/ Do đó tông chim đèo đi thường có Tríp + đi tông.( các bạn xem ở giây 09-10)
06/ Khi chim đèo ché thì thường có 2 loại ché: ché tít ( tít tít liên hồi ) ché này theo mình là ché hay thường xuất hiện ở chim Đèo Nam. Ché trip ( trip trip liên hồi) ché này thường xuất hiện chim đèo bắc hơn. Theo ý kiến cá nhân ché tít không phải là ché đặc trưng của đèo tuy nhiên ché tít vẫn được đánh giá cao bởi vì nghe thích hơn ché trip. Do đó có thể nói ché trip là nhược điểm chứ không phải ưu điểm của chim đèo. ( ché trong clip dưới thì không được hay lắm được có 2 âm ở các giây 29, 36, 49, 1.04, 2.56, 4.15, 5,41. 5.55 ).
07/ Chim đèo được xếp vào dòng bền chim, mau thuần và mau chơi ( theo mình chơi thì chim đánh lồng ngày 1, ngày 2 đã đi tông cội khi ra trường).
08/ Chim đèo có rất nhiều tông khác nhau và tấc cả đều mang nét đặc trưng của nó.
Nhượt điểm.
01/ Tông phụ ( tông 4-5) nghe buồn, và đơn điệu trong cách ra giọng ( như một số ý kiến cho rằng tông huế ) nhưng mình đính chính đó là tông rin đèo. Trong clip phút 1.00, 1.12, 1.16, 1.20…….
02/ Giọng ché tríp của đèo thuộc giọng ché không gây ấn tượng tốt.
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/YTK1sk3P1bw" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/bXd5k3TdsUk" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

P/S:Bài viết của Đỗ Đăng Trịnh.

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Ðề: Đôi nét về dòng chim Đèo Hải Vân TP Đà Nẵng

Một kiến thức bổ ích để mình hiểu thêm về Loài chim yêu quý này.Bạn nào ở Huế và các vùng có chim hay tiếp tục phân tích và đánh giá về tố chất của chim để mình cũng như các bạn mới chơi học hỏi và thu thập thêm được nhiều kinh nghiệm hay và qíu !

2chan3tat

Thành viên mới
SVC$
0
K biết có phải ko nhưng mà e thấy chim đèo k thấy chơi cánh gì cả ?

quoctien

Thành viên mới
SVC$
0
Chào ACE;hôm 29 tháng 11 vừa rồi mình lên NamÔ mua 1e Đèo bổi.nói là đèo nhưng ở miếu ông Cọp chứ đèo đường Cao áp và chên đỉnh thì còn ít mà thợ bẫy có theo cả tháng cũng về không.em bổi của mình xác to dài đòn rất đẹp mỗi tội nhát vô cùng.nhà mình ở trợ thì thuồn cũng nhanh thôi.mình mới tập chơi được 4 tháng đến nay mình nuôi 9 em.1e Hòa Bắc mũ lân mua lại của AE hai năm tuổi lồng.1e Hòa Liên sáu tuổi.1e Huế hai năm.3e này chơi đã lắm.1e chân đèo còn lại 5e bổi già e nào lâu nhất là 20 ngày lồng đều là CM Quảng nhưng không biết vùng nào.mình mới vào nghề hơi dài dòng có gì ACE bỏ quá.

zomeobaby

Thành viên mới
SVC$
0
Qua topic này mình hiểu được khá nhiều về dòng chim đèo. Hiện mình có 1 chú 1.5 mùa cũng khá mau mỏ. Chim chỉ quen mặt chủ, còn người khác trong nhà đến là lại nhảy tung. Mặt nó cũng rất quái.
nhờ các cao thủ thẩm giùm xem nó có giọng zin hay bị lai tạp với khu vực nào khác. Thanks

Đây là clip ạ
<iframe src="//www.youtube.com/embed/ct6GcZt6wi8" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="420"></iframe>

<iframe src="//www.youtube.com/embed/pT8CMQ1sItQ" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="420"></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Qua topic này mình hiểu được khá nhiều về dòng chim đèo. Hiện mình có 1 chú 1.5 mùa cũng khá mau mỏ. Chim chỉ quen mặt chủ, còn người khác trong nhà đến là lại nhảy tung. Mặt nó cũng rất quái.
nhờ các cao thủ thẩm giùm xem nó có giọng zin hay bị lai tạp với khu vực nào khác. Thanks

Đây là clip ạ
<iframe src="//www.youtube.com/embed/ct6GcZt6wi8" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="420"></iframe>

<iframe src="//www.youtube.com/embed/pT8CMQ1sItQ" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="420"></iframe>

con chim bạn sổ giọng ghe đã quá tuy là chưa đảo giọng nhiều nhưng nghe thật sướng tai.
thân

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Cũng share cùng topic chim Đèo Hải Vân chú chim đèo.... clip lấy từ youtube nhé không phải của mình.

Còn gần chuồng thì đúng là chim Đèo rồi.. còn lồng vàng sáng cũng có âm chim Đèo nhưng 0 dám chắc 100%
<iframe width="420" height="315" src="//www.youtube.com/embed/ZaFDEu2-Sjs?rel=0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

thân mến,

zomeobaby

Thành viên mới
SVC$
0
Chất âm sắc của chim đèo rất hay. Mình nuô. Đủ sông kon, atin, nam đông nhưng đúng là nghe chú này như rót vào tai. Có lúc gắt cũng không quá chói.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom