Guest viewing is limited

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
các anh cho em hỏi Chào Mào đầu đen tuyền, không có tách đỏ, má cũng màu đen, thân mình hơi bạc hơn so với mầu lông thông thường của chào mào, đấy là loại chào mào gì thế ạ? Hôm chủ nhật vừa rồi em qua nhà cậu em xem đá gà thì tận mắt nhìn thấy có 1chú chào mào như vậy ở cây xoan, tiếc là em không nhìn thấy đít chú ta có màu đỏ không. Em nhìn thấy lần đầu, trông hơi ghê vì nó khác thường quá.:a45:.Với cả em không mang theo máy ảnh nên không có hình của chú ta, nhưng cứ thắc mắc mãi nên đăng đàn hỏi các bậc tiền bối để em được mở mang tầm mắt.

VINACHIM

"yêu người ... yêu đời..."
SVC$
0
có thể đây là chim BÔNG LAU và nhiều tên gọi khác tuỳ vùng, miền
loài này đã được ae trong diễn đàn thảo luận : http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=2092
bạn cố gắng xem lại nhá

thân :a15:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
cám ơn anh nhưng em thấy không phải, con bông lau trong hình má vẫn trắng chứ không đen thui như em thấy. Con chim em nhìn thấy có cái đầu giống hệt Chào Mào vàng, nhưng thân thì có màu xám sáng, chắc con này bị quái thai roài :a05:

longlatrobe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đó là Chào Mào đá bạn ạ, loài này dáng thon nhỏ hơn chào mào thường, loài này có rất nhiều ở chí linh sao đỏ- Hải Dương, loài này hót thì ko hay bằng chào mào thường, được cái loài này có khá nhiều tài lẻ dễ thuần người. hôm trước lên HHT mình cũng tháy người ta bán bùn cuời nhất là có mấy bác thấy nó là lạ tưởng đột biến gien nên tranh nhau mua cuối cùng bà bán chjm bán vói giá 500k trong khi đó ở Hải Dương có ban 30k

khuyentrong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh Cường ơi, đấy là con Chào Mào nhạn. Nó được bán ở cái cửa hàng qua chợ Trương Định ý anh ạ. Nhưng có hai con thì bán hết cả hai. Bao giờ em dẫn anh đi xem con này. Ở làng mình có nhà nuôi đấy. Anh biết em là ai ko?:a39:

khuyentrong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ở cái cửa hàng em bảo người ta bán chỉ có 60k thôi. Bán đắt quá.:a43:

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0
loài này đã được ae trong diễn đàn thảo luận : http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=2092
bạn cố gắng xem lại nhá

thân :a15:
trời ơi choà mào này ở nha trang gọi là Chào Mào đích vàng đó nó to hơn con chào mào mình 1 chút em chuyeen về loại này em bắt được 1 ổ ba con cho thằng bạn 1 con còn lại hai con khôn cực kỳ nay đã trở thành dũng sỉ rồi nó hót to và cũng hay lắm á chim này rất mau thuần các bác nuôi đc 1 chú rồi thì bấy hấp dẫn hơn chào mào đích đỏ nhiều nhưng nó xấu với lại ít người chơi không dc phổ biến như chào mào Đ đ nhưng chim con ở tiệm bán thì rất đắt 40k 1 chúluoon đó về lựa chim này thì chỉ cần cái đầu đem đậm và dài về sâu tướng to là ok rồi chứ không như Đ Đ MÀ LOẠI NÀY ĐI BÀY KHÔNG À mà dễ dính nữa
thân

rong_reu

Thành viên mới
SVC$
0
loài chim này bẩy dươc nhiều dem quân lá chanh la hơp lý à :a44:

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0
[

bạn cố gắng xem lại nhá

ở bên chử đề này http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=2092 còn gọi là bông lâu nũa chú ở em nhiều như chim chốc quạch vậy các bác chú ý cias đích của nó nè trời ơi các bác bị hớ hết rồi ai lỡ thì thôi nha đùng có mua nưa núi nào mà chả có thậm chí ở đòng bằng cũng có tội các bác quá bác vào chử đè này xem kur lại đi chời woi không biết ai bán ác thiệt chimc on chỉ có 40k à còn chim bổi móc trái chuối là dính à trời ơi em nghe các bác mua bị người ta dụ là bông lâu em tức quá nếu em ở gần các absc em tặng cho các bác nuôi chơi em xem chủ đề này thì thấy các bác ấy bình luận là bông lâu làm các anh em thấy lạ nên đổ xô ra mua là chết tức thiệt
thân

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0

con đầu tiên là bông lâu nè các bác
tức
quá đi phải con này phải không anh cuong_daik

vanthe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim này ở chổ mình gọi là "mào trạng" bẩy được rất nhiều nhưng không ai nuôi vì nó không hay mà lại an rất nhiều , vì nó lớn hơn mào mủ nhiều, thường khi bẩy được thì nướng luôn tại trận chứ không đem về nhà làm gì:a21::a21:

hieukhongem

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim này gọi là Chào Mào Bông đó bác.Loại này hót ko hay bằng CM kia.Mà các bác tàn nhẫn thế nướng em nó thì thật tội nên phóng sinh cho nó đẻ bác ạ!:a01::a01:

Son_QNam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hiiii ...nói chung chú bông lâu này nếu nuôi thì chúng ta củng có thể liên tưởng được đấy ..chỉ là ko có giọng chóe thui ..chứ củng bung cánh ..cung đỗ như Chào Mào nếu được hoc ..nói chung tài nó chảng thua gì chào amof ..

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0
ở em gọi là Chào Mào đích vàng mà sao loại này đích không vàng ta . loại này anh nuôi thử thì mới biết hót em sợ hay hơn chào mào mình đó . bình thường nó chỉ kêu kẹt kẹt thôi nhưng khi mà đỗ giọng anh nghe thử mới thấy phê . loại này mà thả đích đỏ vô đá thì e rằng chống cự không nổi với nó . quành quạch còn chịu thua hỗng chi chào mào đích đỏ . loại này ít nuôi vì chúng có bộ lông ko dc ăn mắt .

Elizabeth

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các anh cho em hỏi chào mào đầu đen tuyền, không có tách đỏ, má cũng màu đen, thân mình hơi bạc hơn so với mầu lông thông thường của chào mào, đấy là loại chào mào gì thế ạ? Hôm chủ nhật vừa rồi em qua nhà cậu em xem đá gà thì tận mắt nhìn thấy có 1chú chào mào như vậy ở cây xoan, tiếc là em không nhìn thấy đít chú ta có màu đỏ không. Em nhìn thấy lần đầu, trông hơi ghê vì nó khác thường quá.:a45:.Với cả em không mang theo máy ảnh nên không có hình của chú ta, nhưng cứ thắc mắc mãi nên đăng đàn hỏi các bậc tiền bối để em được mở mang tầm mắt.
Nếu bạn nói như vậy thì bạn post lên cho ae biết chứ nói như vậy sao mấy ae trong diễn đàn biết mà post cho bạn nè Thân

cau3laphu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tình hình là em vừa tậu một em bông lau tại nha trang, chim non 3 mùa mà có 150k à:a37:. em này mới chuyển ra huế đã chét và múa cầu làm mấy em mồi lạnh gáy:a28:. bông lau ở huế hãy coi chừng:a14:

phihung412

Thành viên cống hiến
SVC$
0
loại này ở chổ em gọi là " bồng lau đích đỏ" loại này có giọng hót gần giống chim Chào Mào bình thường, nhưng lại ít giọng hót hơn chao mào
nhưng gigiongjhots của nó thì rất to vàv vang

chỗ em loại này củng rất nhiều nhưng cũng không có ai nuôi!!!!!!
Nhưng mà bác bẫy đc không nuôi thì thả đi chú nướng luôn thì tội cho nó quá !!!!!
hihihihi:a45:

bốp tít

Thành viên mới
SVC$
0
toi cũng mới bẫy được một chú như chú này nhưng đít ko đỏ nhưng lại có mào tầm một phân nhìn lạ phết các bác cho em ít ý kiến nhé

__Aky__

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim Bông Lau
Họ: Chào mào Pycnonotidae
Bộ: Sẻ Passeriformes

Chim trưởng thành: Mào ngắn và dày, đầu đen. Cằm và họng trắng. Tai nâu rất nhạt. Mặt bụng trắng, có vệt nâu ngực và hai bên sườn. Lông màu xám tro, mép cánh trắng nhạt. Dưới đuôi và phần sau bụng vàng tươi. Đùi nâu nhạt hơi phớt vàng. Mắt nâu, mỏ và chân đen.
Phân bố chủ yếu ở nam Thái Lan, Miến Điện, Nam Á, Mã Lai và Việt Nam.

Kinh nghiệm thực tế: Ở Nha Trang thường gọi con này là CM đít vàng hoặc bông lau vì em nó sống chủ yếu ở những nơi lau sậy nhiều và có hình dáng hơi giống CM mỗi cái tội là đít vàng . Con trưởng thành có giọng hót gần giống với CM nhưng đơn điệu hơn. Đặc biệt loài này rất hung hăng, chúng có thể tấn công những loài chim khác có cùng kích cở với chúng. Trước đây mình có nuôi 1 con (khoảng 13 năm về trước), nuôi từ lúc mới ra lông đến khi chết lun đó (khoảng 5 năm), lúc nó trưởng thành tính khí rất du côn, chỉ cần thấy em chim lạ nào bay vào nhà mình là nó phóng lên (mình ko nhốt nó trong lồng mà chỉ để một nhánh cây sát vào tường để làm nhà của nó) cắn xé rồi khóa mõ khóa cánh cả 2 em cùng rớt xuống, thế là mình chỉ việc nhặt và bỏ vô lồng kakakaka ...sướng.Loài chim này rất thích ăn sâu bọ và những loài bò sát cỡ nhỏ.

Anh em nào ở Nha Trang muốn nuôi chim bông lau có thể phóng xe ra bến xe phía Bắc của tp Nha Trang (cách bên xe khoảng 200 m). Có một tiệm bán chim, bán rất nhiều chim này và nhiều loài chim hoang dã khác. Ông chủ tiệm rất khoái bẫy chim và toàn bẫy chim vớ vẫn :a01:

Còn như ai muốn tự tay mình bẫy hoặc bắt về nuôi thì cứ xách 1 lồng bẫy 1 em CM bã và thật nhiều mồi, phóng xe đến đèo Phượng Hoàng (giáp ranh giữa 2 tỉnh Khánh Hòa và Daklac) để bẫy, chim bông lau ở đây rất nhiều. Mách nhỏ nè, ở đoạn đèo thứ 2, 3 từ phía Khánh Hòa đi lên là nhiều nhất vì ở đây lau xậy mọc 2 bên đường rất nhiều và ở dưới vực là một con suối mát, khu này là đại bản doanh của chim bông lau đó.

Lưu ý: Sau khi đọc bài viết này, anh em nào muốn đi bẫy chim ở đèo Phượng Hoàng thật thì phải lưu ý những điễm như sau::a36:
-Khi đi phải đi theo nhóm đông người ko nên đi một mình, phải chuẩn bị đầy đủ các biện pháp để tự bảo vệ bản thân, vì vùng này thỉnh thoảng lại có cướp hoặc đồng bào dân tộc nổi loạn (đả xảy ra vài lần rồi :a43: ).
-Khi bẫy chim ở đây mà thấy các loại cây ăn trái như chuối, mít...tuyệt đối ko được hái hoặc phá, vì đó là do đồng bào dân tộc trồng ko phải là cây mọc hoang đâu nha. Lỡ mà hái thì phải nhìn xung quanh coi có ai đang nhìn mình ko, nếu có thì phải trả tiền cho họ khoảng mấy ngàn đồng việt nam thôi nếu đưa nhiều hơn 10k thì họ sẽ đòi thêm nữa đó ( đừng hỏi vì sao người ơi..:a01:..)
-Tuyêt đối ko ngồi dưới đường dây điện cao áp bắc nam, coi chừng thành con gà quay đó nha.

That's all. Tks 4 listen 2 me !!!

huybas

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy loại Chào Mào này cũng dễ kiếm thôi mà. Giá thành như thế nào thì không biết nhưng mà chơi cũng không hay lắm.

=============

May loai Chao mao nay cung de kiem thoi ma. Gia thanh nhu the nao thi ko biet nhung ma choi cung ko hay lam

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom