Guest viewing is limited

Hưng Long

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn nói rõ thêm về tình trạng chú chim nhà bạn như chim này đã thay lông xong chưa, nếu chưa thay lông thì chú chim này bạn nuôi bao lâu rồi, và khi tắm bạn có quan sát thấy lông chim ướt nhiều ít, .... thì mới biết chính xác
thưa bác em nó sáng sớm treo ra kêu vài tiếng thì để từ sáng tới chiều em nó ko kêu buổi sáng chim căng lắm , còn tắm thì ko cho tắm vì thời tiếc tháng này mưa nhiều trở lạnh nên em ko cho tắm dinh dưỡng cung cấp rất đủ cào cách 1 ngày cho ăn 1 lần

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo em nghĩ chắc là em nó hoảng sợ(do mèo, bồ cắt...). Em thì có trường hợp khác, em có con má trắng mùa này mới lên giọng rất hay ra cội được khoản 5-6 lần (chưa tính mấy lần treo khuất xa để nghe mấy đại ca hót) rồi em thấy nó chơi tốt lắm thể hiện đủ bài hết và khi đem về nhà em nó ức quá khẹt luôn.... cứ một tuần em cho đi cội một lần... dạo này lạnh quá lại kẹt cái nhà đang sửa lại nên em nó bị xù lông(cúm thì phải). tính đem dợt cho nó nóng tý vậy mà em nó chơi có lúc đầu thôi khoản 2 phút sau la em nó cụt mòng nên em lập tức trùm ao về liền lập tức không biết như vậy chim bị bễ không? về nhà em nó ít hót lắm thường xếp người lại trừ khi nào có con khác hót thì em nó mới cất tiếng thôi.

thoikute147

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim em cũng như các bác vậy đó,mấy hôm bưa đi đấu rất căng lửa nhưng về là ngày mài không hót nữa,lúc đó mình nghĩ là chác là chim chuẩn bị rớt lông,nhưng chờ 3,4 ngày mà không thấy chim rớt lông,nên mình thử cho chim ăn cam và nhiều loại trái cây mát chùm chim lại là mấy ngày sau chú nó đã rớt hết lông đuôi và bây giờ đã ra gần hết :a01:.chác chim bạn cũng giống chim mình bạn thử cách này xem

davang

"rồi mọi thứ cũng qua"
SVC$
0
Xin chào các bạn gặp phải trường hợp như của chủ topic. Mình có ý kiến thế này với các bạn nhé; Thật ra trên diễn đàn chúng ta từ trước đã có rất nhiều trường hợp tương tự như của các bạn, các anh em cũng đã bàn luận rất nhiều. Mình xin góp ý với các bạn nên tìm đọc những bài xung quanh vấn đề chăm lửa cho Chào Mào để từ đó có thể mô tả cho anh em rõ hơn quá trình nuôi, chăm của các bạn; lúc đó anh em mới dễ cho các bạn lời khuyên hơn á! Mình xin lấy ví dụ, để tham khảo về lửa của chim, bạn nên nói rõ các vấn đề sau:
1. Tuổi lồng của chim
2. Thời gian chăm em đó của bạn (chú CM đó về nhà bạn được bao lâu?)
3. Quá trình sử dụng cám có gì thay đổi không (cho dù cám vẫn được làm từ tỉ lệ nguyên liệu, nhưng độ rang chín khác nhau cũng ảnh hưởng không nhỏ)
4. Thời gian đổ lông.
5. Quá trình dợt.
6. Biểu hiện thần sắc của chim khi ở nhà, ra trường.
......
Trên đây chỉ là những ví dụ tượng trưng, các bạn xem và nói rõ những tình huống của mình để anh em dễ giúp hơn nhé!
Thân!

hoshinihon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Không sao dâu bạn ạ! mùa này Chào Mào và các loại chim khác cũng đang thay lông nhiều khi bạn cho nó đi chơi sung quá chim mệt rồi thay lông luôn cung nên! bạn cứ chùm kín lại cho chuối, cam, bom... mỗi ngày thay một món là chim của ban sung lai ngay y mà! chúc chim củ ban nhanh chong sung trở!:a12:

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
cho em ké tý..CM của em cũng như thế...cho đấu với bổi về là bắt đầu"câm nín"luôn từ đó...treo ở nhà thì im re...rồi mang ra ngoài đường treo thì lại hót :|
Chắc nó chán chỗ treo trong nhà rồi quá =.=~

Hưng Long

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin chào các bạn gặp phải trường hợp như của chủ topic. Mình có ý kiến thế này với các bạn nhé; Thật ra trên diễn đàn chúng ta từ trước đã có rất nhiều trường hợp tương tự như của các bạn, các anh em cũng đã bàn luận rất nhiều. Mình xin góp ý với các bạn nên tìm đọc những bài xung quanh vấn đề chăm lửa cho chào mào để từ đó có thể mô tả cho anh em rõ hơn quá trình nuôi, chăm của các bạn; lúc đó anh em mới dễ cho các bạn lời khuyên hơn á! Mình xin lấy ví dụ, để tham khảo về lửa của chim, bạn nên nói rõ các vấn đề sau:
1. Tuổi lồng của chim
2. Thời gian chăm em đó của bạn (chú CM đó về nhà bạn được bao lâu?)
3. Quá trình sử dụng cám có gì thay đổi không (cho dù cám vẫn được làm từ tỉ lệ nguyên liệu, nhưng độ rang chín khác nhau cũng ảnh hưởng không nhỏ)
4. Thời gian đổ lông.
5. Quá trình dợt.
6. Biểu hiện thần sắc của chim khi ở nhà, ra trường.
......
Trên đây chỉ là những ví dụ tượng trưng, các bạn xem và nói rõ những tình huống của mình để anh em dễ giúp hơn nhé!
Thân!
Vậy a davang giải đáp thắc mắc của em
1. tuổi lồng 2 mùa
2. khoản 6 tháng rùi
3. Hồi trước sử dụng cám trứng xong ở ngoài tiệm có bán gạo rang hột gà em mua về cho ăn
4. Hôm bữa rớt vài cọng cái ngưng ko rớt nữa từ đó em nó mới yếu lửa mãi
5. Dợt chim thì Bình Dương Chào Mào ko có phổ biến lắm nên chẳng có chỗ dợt :a36:
6. Ở nhà thì hôm trước căng lắm gặp chim rừng về là ché nhảy lên xuống bu lồng muốn đá nhưng giờ hết rùi , trường đấu thì ko có gần nhà có hàng xóm nuôi Chào Mào nên đem wa cho dợt đem wa thì im re ko làm j hết
Đây là biểu hiện của em nó trong 4 tháng trời em nuôi tắm thì ở trong lồng tắm ko tập hoài mà wa lồng tắm ko tắm tức wa đến độ muốn vặt đầu nó luôn chứ:a22: .

davang

"rồi mọi thứ cũng qua"
SVC$
0
Vậy a davang giải đáp thắc mắc của em
1. tuổi lồng 2 mùa
2. khoản 6 tháng rùi
3. Hồi trước sử dụng cám trứng xong ở ngoài tiệm có bán gạo rang hột gà em mua về cho ăn
5. Dợt chim thì Bình Dương chào mào ko có phổ biến lắm nên chẳng có chỗ dợt :a36:
6. Ở nhà thì hôm trước căng lắm gặp chim rừng về là ché nhảy lên xuống bu lồng muốn đá nhưng giờ hết rùi , trường đấu thì ko có gần nhà có hàng xóm nuôi chào mào nên đem wa cho dợt đem wa thì im re ko làm j hết
Đây là biểu hiện của em nó trong 4 tháng trời em nuôi tắm thì ở trong lồng tắm ko tập hoài mà wa lồng tắm ko tắm tức wa đến độ muốn vặt đầu nó luôn chứ:a22: .

Vâng, mình sẽ cố gắng giúp bạn trong phạm vi có thể của mình.
Ở chỗ này có thể xảy ra một số trường hợp sau:
1. Việc bạn đổi cám đã làm thay đổi dinh dưỡng quen thuộc của chú chim, thời gian này em nó xuống lửa vì vẫn chưa thuần được loại bột mới. Ở đây bạn nên quan sát phân chim, xem nó có đi phân khác với trước đây hay không nhé! Thông thường, nếu chim chưa thuần bột, phân sẽ hơi lỏng, không được khô. Bạn nên xem lại thành phần cám, có thể em nó chỉ hợp với loại cám cũ mà thôi à. Chim không phù hợp với cám dẫn đến ít ăn, thể trạng suy giảm, không thể chơi căng được là điều tất yếu.
2. Bạn cần chú ý quan sát kĩ hơn về vài cọng lông đó: Đó là đổ lông hay bị con gì quấy rối làm cho em nó không yên, dẫn đến rụng lông. Đây là điều mà các dân ghiền chim luôn chú ý như: tránh treo ở những chỗ mà con chim sợ (thông thường đối với chim tơ lên); tối nên trùm cho chim ngủ tránh một vài trường hợp nó bị thức giấc vì những không gian xung quanh không được yên tĩnh. Đễ phòng ngừa điều này, hình như anh Bạch Đề đã có nói đâu đó trong diễn đàn này rồi: Tối nên để một ngọn đèn sáng vừa phải cho chim ngủ, khi bị thức giấc, nó vẫn thấy đường mà không phải bay hoảng để rồi mất lửa.
3. Một trường hợp nữa bạn cũng nên chú ý: Trong thời gian trước có khi nào bạn treo chim không để ý nó bị mấy em khác (mặt cắt, mèo, ...) vờn một lần đến hoảng dẫn đến không yên tâm khi chơi sau này.
Vài ý kiến góp ý với bạn trong phạm vi mình biết. Chúc bạn vui!
Thân!

Hưng Long

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ở chỗ này có thể xảy ra một số trường hợp sau:
1. Việc bạn đổi cám đã làm thay đổi dinh dưỡng quen thuộc của chú chim, thời gian này em nó xuống lửa vì vẫn chưa thuần được loại bột mới. Ở đây bạn nên quan sát phân chim, xem nó có đi phân khác với trước đây hay không nhé! Thông thường, nếu chim chưa thuần bột, phân sẽ hơi lỏng, không được khô. Bạn nên xem lại thành phần cám, có thể em nó chỉ hợp với loại cám cũ mà thôi à. Chim không phù hợp với cám dẫn đến ít ăn, thể trạng suy giảm, không thể chơi căng được là điều tất yếu.
2. Bạn cần chú ý quan sát kĩ hơn về vài cọng lông đó: Đó là đổ lông hay bị con gì quấy rối làm cho em nó không yên, dẫn đến rụng lông. Đây là điều mà các dân ghiền chim luôn chú ý như: tránh treo ở những chỗ mà con chim sợ (thông thường đối với chim tơ lên); tối nên trùm cho chim ngủ tránh một vài trường hợp nó bị thức giấc vì những không gian xung quanh không được yên tĩnh. Đễ phòng ngừa điều này, hình như anh Bạch Đề đã có nói đâu đó trong diễn đàn này rồi: Tối nên để một ngọn đèn sáng vừa phải cho chim ngủ, khi bị thức giấc, nó vẫn thấy đường mà không phải bay hoảng để rồi mất lửa.
3. Một trường hợp nữa bạn cũng nên chú ý: Trong thời gian trước có khi nào bạn treo chim không để ý nó bị mấy em khác (mặt cắt, mèo, ...) vờn một lần đến hoảng dẫn đến không yên tâm khi chơi sau này.
Vài ý kiến góp ý với bạn trong phạm vi mình biết. Chúc bạn vui!
Thân!
1. Lúc em thay đổi thì thấy em nó đi phân đen khô
2. Về lông thì em treo cao nên mèo hay chuột gì cũng ko phá được nên chắc tại do người vì chim yếu lửa dẫn tới tình trạng suy lông

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
Ðề: Nhờ các cao thủ chỉ giúp dùm ???

Hiện tượng bạn hỏi theo phán đoán của mình thì chú chim này bị bể rồi, không dám đấu đá hay ra giọng khi nghe thấy tiếng chim khác lúc giáp mặt. Đây là hiện tượng rất dễ gặp phải đối với chim còn non mùa nuôi gần với chim già. Trong nhà mình cũng có 1 chú CM đang gặp phải vấn đề này, hễ cứ chùm áo lồng vào là chơi rầm rầm nhưng khi mở ra cho nhìn thấy mặt các con CM khác lại cụp mào im re cho dù đấy là chim tơ .

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Khả năng là chú em của bạn bị bể rồi đó. Bây giờ thì bạn hãy đừng đưa chú em gặp một tên Boy nào nữa và cũng không nên để chú em của bạn nghe nhiều các tiếng chhào mào khác. Bạn hãy treo riêng nó ra một nơi yên tĩnh, trùm áo lồng lại cho nó ăn uống dinh dưỡng, hoa quả đầy đủ để nó tĩnh dưỡng. Khoảng một tuần sau đó bạn bắt đầu hé áo lồng rồi đưa em Chào Mào mái treo lại gần đó. Như thế hy vọng một thời gian sau chú ta sẽ trở lại. Chúc bạn thành công. Thân

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Theo mình chú chim của bạn là chim mt nuôi lên còn non mùa và chưa có dc đi dợt nhiều, chưa chịu nhiệt dc, cái này mình cũng gặp qua 1 chú chim dạng này, tủ áo lồng treo xa xa là nó ché ầm ầm trong lồng, mở áo đem vào đấu tí là xù hihi mặt dù k sợ, còn bể hay k theo mình k đánh giá dc, vì nhiều khi chim còn non chưa va chạm nhiều như bổi, thuộc nên k đánh giá hết dc, đâu xa mình có con mt mới chăm lên khoảng 5 tháng nay ra trường thì k dám đấu về nhà thì gặp chim lạ, kê ít chim là nó đấu ngay, nhưng ra kia nó vẫn chưa tự tin khi đối diện với 1 đám đông các bật tiền bối nên còn run :a43:

bocunghe

Thành viên mới
SVC$
0
nói thì nói vậy thôi chứ cũng khó lắm. nó như con người nay sống mai lăn đùng ra chết là chuyện bình thường

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom