Guest viewing is limited

chau203

Thành viên mới
SVC$
0
Chim đang lửa tự dưng mất lủa..!

Mình có mua 1 chú Cm chừng 5 năm lúc mới mua nó bị xỏng lồng mình chụp nó lại bằng tay nên bị hư lông mình mua cách đây chừng 4 tháng rồi mà sao nó ko lên lông lại bửa trc lên 1 ít lông đuôi thì nó lại tự bứt ra mà nó lại khá sung nhưng lại bi cái tật đang sung lại mất sung ko hiểu sao lâu lâu bị 1 lần tự dưng kẹp lồng chim khác đang sung tự dưng lại mất sung ko hiểu sao trường hợp này xảy ra chừng 6 7 lần gì đó rồi, bửa nay lại có tật hay sé báo lót phân chim nữa thế là nó quá lửa hay sao vậy. Cao thủ nào biết cách trị khỏi bày em với thanks

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chim đang lửa tự dưng mất lủa..!

bạn nói khó hiểu quá 5 năm rồi mới 4 tháng là sao ?thường chim sung thì nó sẽ chơi 1 mùa ( trừ trường hợp mất lửa do chim hoảng sợ, thức ăn bị thay đổi đột ngột ,bị bệnh....! có lẻ bạn làm nó hoảng do bắt nó lại ! chim bị sock nên vậy! bạn treo e nó nơi nào thật yên tỉnh trùm áo lồng lại! 1 2 ngày gì đó rồi đem ra ngoài cho e nó chơi lại! chim nhà mình cũng bị vậy! có lần mình bắt ra nhổ 1 sợi lông đuôi bị hư ,vậy là e nó ít kêu lại!bạn cho ăn cào cào !tắm táp thường xuyên là được!vệ sinh lồng sạch sẽ nha! không phân chim làm ảnh hưởng tới e nó! rồi nó lại xé giấy lót nữa!

chau203

Thành viên mới
SVC$
0

Tức là chú CM này đc 5 tuổi lồng rồi mình mua lại của ng ta chừng đc 4 tháng rồi nó bị cái tật mất lửa này lâu rồi lâu lâu 1 lần đang sung tự dưng mất lửa mới đau. Chim thì mình cho tắm thường xuyên còn cào cào mùa này hơi ít nên hơi ít cho ăn lắm trái cây ăn thường xuyên nói chung là nó khá sung kẹp lồng nó múa tung cách chéc chéc nhiều nhưng lâu lâu bị mất lửa là nó sập mào đứng yên 1 chổ ko hot hay làm gì hết ko hiểu sao mất lửa chừng 10p là có lại nhưng 10p thì hết kẹp rồi nên bây h mình muốn hỏi cao thủ xem có cách nào khắc phục ko

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

theo mình chú chim của bạn vẫn chưa có lửa lại đâu, k biết khi bạn bắt chim này bạn đã có coi qua về cách đấu và xem có tật như hiện tại k?chắc lúc mua bạn k để ý mà chỉ bắt chim nên giờ chăm thì phát hiện ra vde này.Chim thuộc nhiều khi đang lửa nhưng bị hoảng thì thời gian lên lửa lại cũng khá lâu, trước chim mình cũng hay bị rớt lồng do gió nên chim nó tụt lửa nín 1 thời gian luôn, chăm cực kỳ cực khổ mới chơi lại dc, chứ k thì kê vào nó cứ líu líu mà có đấu cũng chút chứ k tự tin như trước dc. Còn về tật thì mình nghĩ bạn khi đấu kê xa đừng kê gần lồng vì càng làm cho chú chim nó bức rức mà sinh ra cắn lông. bạn chịu khó 1 thời gian nữa xem sao. Thân

phutdn

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bạn cho nó diện bích tĩnh tu khoảng 1 tháng đi bạn, vẫn tắm + phơi nắng + cào cào bình thường. Sau giai đoạn này bạn từ từ kẹp với nhưng con ít lửa (giống như chạy ro-đa xe mới vậy), rồi lần lần tăng đô.
Hy vọng thành công

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Mình có mua 1 chú Cm chừng 5 năm lúc mới mua nó bị xỏng lồng mình chụp nó lại bằng tay nên bị hư lông mình mua cách đây chừng 4 tháng rồi mà sao nó ko lên lông lại bửa trc lên 1 ít lông đuôi thì nó lại tự bứt ra mà nó lại khá sung nhưng lại bi cái tật đang sung lại mất sung ko hiểu sao lâu lâu bị 1 lần tự dưng kẹp lồng chim khác đang sung tự dưng lại mất sung ko hiểu sao trường hợp này xảy ra chừng 6 7 lần gì đó rồi, bửa nay lại có tật hay sé báo lót phân chim nữa thế là nó quá lửa hay sao vậy. Cao thủ nào biết cách trị khỏi bày em với thanks

Đơn giản là chim bị bể, kẹp chim bung là bung mãi mãi, nhất là chim già khi mà kê chim bị bung thì nó bung vĩnh viễn luôn. chủ cũ có khi đá thông lồng bể rồi bán. Tật cắn đuôi thì hết thuốc chữa, y học bó tay. Bạn nuôi sung cực kỳ ét ché kinh điển rồi đem để gần một em hơi có lửa mà em nó cụp mồng, quay đầu là bờ thì đúng là chim bể và nết không bền chim cho dù nuôi đến 10 năm cũng vậy thôi.

Không ra lông thì do trường hợp gãy sát gốc hoặc bị thúi lông, cách hay nhất là bắt em nó ra và thổi vào lông đít coi bị gì. Còn không chờ đến mùa thay lông hoặc nhổ tại chỗ và chấp nhận lông duôi sẽ ra ngắn hơn chút so với bẩm sinh. Lựa lúc em nó tắm lông ứơt bắt ra coi:a24:

Cách tốt nhất là kẹp một em chim mái để gần và hạn chế kê đấu cũng như không cho nghe giọng chim Chào Mào luôn và tất nhiên chăm nuôi tốt.:a44:

chau203

Thành viên mới
SVC$
0

Cm này ko bể đâu bạn kẹp với mấy chú Cm it lửa nó làm ghê lắm bắm lồng nhảy ghê lắm có mấy con thấy thế im luôn mà con Cm mình mua lại của 1 ông chỉ nuôi cho hót thôi ko đem đi đâu hết chim mình khá sung hay múa cành lắm ngày có lần múa 3 đến 4 lần có ngày 1 2 lần nói chung là hay múa cành mà mình có chú Cm nuôi đc gần 3 tuổi rồi kẹp 2 con này đá nhau hoài nhưng kẹp chim khác lâu lâu bị 1 lần thôi nên vậy chắc là ko bể rồi nếu bể thì kẹp con nào nó chả sụp mào

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Cm này ko bể đâu bạn kẹp với mấy chú Cm it lửa nó làm ghê lắm bắm lồng nhảy ghê lắm có mấy con thấy thế im luôn mà con Cm mình mua lại của 1 ông chỉ nuôi cho hót thôi ko đem đi đâu hết chim mình khá sung hay múa cành lắm ngày có lần múa 3 đến 4 lần có ngày 1 2 lần nói chung là hay múa cành mà mình có chú Cm nuôi đc gần 3 tuổi rồi kẹp 2 con này đá nhau hoài nhưng kẹp chim khác lâu lâu bị 1 lần thôi nên vậy chắc là ko bể rồi nếu bể thì kẹp con nào nó chả sụp mào
Bạn kẹp với mấy chú yếu lửa là kẹp ở nhà bạn hay ở ngoài Cội-nơi khác k phải nhà bạn, nếu nhà bạn thì cũng khá rõ về bệnh chim bạn đã mua, Chim bị ỷ nhà, chủ trước toàn cho ở nhà hót k đem đi xa dợt, vì chim càng nhiều mùa mà bạn để ở nhà hoài mà k dợt thì ở nhà chú sẽ làm dữ lắm, chim cm già mùa nó đè dc con nào yếu hơn là nó đè ngay, nếu mấy chú non mùa hơn mà khiếp là sẽ k dám, càng làm nó hăng lên nhưng gặp chú nào mà có lửa chịu đấu lại 1 chút là nó xìu, đấy là bệnh cố hữu của mấy chú chim thuộc ỷ nhà.Còn chim bạn kẹp 3 mùa thì chắc là chim ở nhà bạn-chim của bạn, chim chung nhà nhau nghe tiếng nhau thì sẽ ghét kê lại k đá mới lạ. như kê chim lạ vào gặp con khác nó sung lên đấu 1 hồi chút là em nó như cục bông gòn, xẹp mào nhìn thảm thiết. chim yếu lửa hơn nó đè đc là nó đè ngay.

chau203

Thành viên mới
SVC$
0

bạn nói cũng có ý đúng nhưng mình cũng có kẹp mấy chú khác ko phải ở nhà mình cũng hên xuy có lúc no sung có lúc nól ại sung 1 tí rồi sìu mà con này của mình nó thấy chim lạ là ghê lắm tung cánh bám lồng làm tung tóe có mấy con khiếp nhưng lâu lại bị sìu 1 lần chán. Dù sao cũng cám ơn mấy bạn nhiều chắc mình phải thường xuyên đem đi dợt mới đc cho nó quen với chổ lạ

Huy_TM

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn nói cũng có ý đúng nhưng mình cũng có kẹp mấy chú khác ko phải ở nhà mình cũng hên xuy có lúc no sung có lúc nól ại sung 1 tí rồi sìu mà con này của mình nó thấy chim lạ là ghê lắm tung cánh bám lồng làm tung tóe có mấy con khiếp nhưng lâu lại bị sìu 1 lần chán. Dù sao cũng cám ơn mấy bạn nhiều chắc mình phải thường xuyên đem đi dợt mới đc cho nó quen với chổ lạ
Theo dõi bài viết của bạn mình có một cảm nhận thế này. Con CM của bạn có tuổi lồng nhưng do ít được đi dợt. Cũng như một vài ý kieens của các bác trên đã góp ý . Mình xin thêm một ý kiến của bản thân mình . Liệu bạn có nghĩ đó là do nết chơi nết đấu của con chim không . Vì bạn không nói khi kè lồng con CM của bạn cụp mào vào thái độ nó ra sao sợ sệt quay đi hay cụp mào hạ mình xuống trườn trườn như rắn ???? Nếu khi nó cụp mào quay đầu tìm chỗ khác để rúc thì chắc mình không cần phải nói bạn đã biết. Còn nếu nó chỉ cụp mào mà không tỏ thái độ né tránh thì có lẽ là do nước đấu của một chú chim .
Còn theo mình Lửa của con chim không thể lên xuống trong ngày như bạn nói theo mình bạn nói vậy có lẽ bạn hiểu chưa thấu đáo thế nào là một chú chim có lửa .
Vài lời chia sẻ nếu có gì chưa đúng mong mọi người chỉ giáo thêm.

longtamki

Thành viên mới
SVC$
0

các bac oi­ em co nuoi hai chu chim,mot con ngu doan con mot con chim deo, ma sao chung dau ko chuan gi het cac bac a,luc thi chung dau hang du lam.bền đẹp kinh khủng luôn.con khi thi chung xu lông không đấu gi hết la sao .chim em nuoi moi chi một mua thôi,mong cac bac chi giup cach nuôi xung giup em voi

Chim_khung_long

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhờ các cao thủ chỉ giúp dùm ???

Em có chú Chào Mào đang đấu cũng căng,tự nhiên không đấu nữa,là sao?Bây giờ chỉ hót thôi,không đấu nữa.mang đến điểm dợt,phủ áo lồng vào thì vẫn hót lại,nhưng mở áo lồng ra thì lại không hót nữa.hôm kia có để gần 1e CM mái thì chơi ầm ầm nhưng để thêm 1 chú CM boy nữa bên cạnh thì lại thôi hót.nhưng ko sợ chú CM Boy kia.các bác chỉ giáo dùm e,như vậy là chú CM của e bị làm sao????? :a36: :a22:

Hưng Long

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chú Chào Mào e đang nuôi ko hiểu sao tự nhiên hôm trước đấu đá rất căng qua 2 ngày mà em nó xuống lửa đột ngột ko hiểu lý do chế độ dinh dưỡng em cho đầy đủ chỉ ko cho tắm vì trời lạnh quá nhờ a e giúp thank

Beard.Tin

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chắc chim đấu nhiều quá gặp ác nhân nên bị vỡ rồi, để nhà nuôi hót thôi.

Chim_khung_long

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hjx,chia buồn nhé,mình cũng có 1 chú bị như thế,kô biết là tại sao vì mới chơi nên kô biết bệnh,hjx :a22:

chjmnho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
che chắn cẩn thận vẫn ảnh hưởng đấy nắng lên vài ngày là hết thôi,hjhj,cm nhà e toàn thế,các bác đừng lo lắng mà làm gì,ngoài Bắc khí hậu thất thường con người và chim cũng ko tránh khỏi ảnh hưởng đúng ko ạ,hjhj

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
chú chào mào e đang nuôi ko hiểu sao tự nhiên hôm trước đấu đá rất căng qua 2 ngày mà em nó xuống lửa đột ngột ko hiểu lý do chế độ dinh dưỡng em cho đầy đủ chỉ ko cho tắm vì trời lạnh quá nhờ a e giúp thank

Có khi nào em nó muốn rớt lông ko :D

Như con Hầm Rác của mình, trên cội ai cũng biết, đi dợt cả tuần, chơi căng cả tuần, mình đi liên tiếp 2 tuần như thế, tầm 2-3 bữa sau rớt lông luôn. Bây h em nó đang được chăm sóc đặc biệt.

Chim_khung_long

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con của e cũng bị rớt 5 cái lông đuôi,từ hôm đấy kô chơi nữa,lâu ra lại lông đuôi wa.hơn 1 tháng chưa ra lại.Chăm sóc đặc biệt là ntn hả bác,chỉ dùm e?

Hưng Long

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chắc chim đấu nhiều quá gặp ác nhân nên bị vỡ rồi, để nhà nuôi hót thôi.
cảm ơn bác đã bình luận em nó ít đấu với lại gặp quái nhân thì nhào vô chơi lun nên ko có j cả bữa jo` chỉ để ở nhà nuôi hót thui
Có khi nào em nó muốn rớt lông ko :D

Như con Hầm Rác của mình, trên cội ai cũng biết, đi dợt cả tuần, chơi căng cả tuần, mình đi liên tiếp 2 tuần như thế, tầm 2-3 bữa sau rớt lông luôn. Bây h em nó đang được chăm sóc đặc biệt.
như bác Inferboy nói chim xuống lửa sẽ rớt lông nhưng bữa jo` em chả thấy cọng lông nào dưới đáy lồng cả thân

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Bạn nói rõ thêm về tình trạng chú chim nhà bạn như chim này đã thay lông xong chưa, nếu chưa thay lông thì chú chim này bạn nuôi bao lâu rồi, và khi tắm bạn có quan sát thấy lông chim ướt nhiều ít, .... thì mới biết chính xác

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom