Guest viewing is limited

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Hí hoáy mãi em cũng làm được cái món Sâu superworm (hay còn gọi là sâu Qui) sinh sản.
Dụng cụ đơn giản,thời gian chăm sóc cũng chẳng đáng gì.Tại sao lại không thử nuôi sâu Qui đẻ?Tiết kiệm,bổ xung dinh dưỡng cho chim mà cái cốt lõi là...làm cho biết :a24:

Đầu tiên là cần 1 cái khay đựng các ống tròn nhỏ.Ở đây em làm ống nước nhựa đường kính 2cm cắt ngắn khoảng 3-4cm.
Thả vào mỗi ống 1 con sâu trưởng thành ( sâu già)

Nhìn như tổ ong :a26:

Việc này hình như là để làm cho sâu bị đói,rùi bị stress mà nhanh lột xác mà thành ra con nhộng ( khoảng 2 ngày đến 1 tuần ) sẽ ra như vầy :D

Tuy nhiên em thấy khi cho sâu ăn rau củ quả (carot,khoai tây.....)sâu cũng rất nhanh lột xác thành nhộng mà chả cần phải cho vào cách li như trên :a23:

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0
:a24::a24: Lúc nó mọc cánh nó bay mất tiu hết đó anh ơi. Kiếm cái gì đậy zô chứ hihi

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Cũng sau cỡ 5-10 ngày những con nhộng trên lại tiếp túc lột xác thành 1 con kiểu như bọ cánh cứng,mặc dù chẳng ăn uống gì trong suốt thời gian trên ( chẳng hiểu lấy sức đâu mà lột lắm thế :a28:)
Con nào lột thì cứ thả tất cả vào 1 cái khay đã dải cám mỏng mịn vì chẳng ai mà trọn được đực cái nên em cứ cho cả vào cho chắc chắn ;))
Thời gian cho các cặp Qui già (con cánh cứng) này bắt cặp và sinh sản thì e cũng chẳng để ý lắm.Đại khái là cứ khi nào các bác thấy chúng nó trèo lên nhau là i như rằng chuyện ấy đang xảy ra :a32:

Rồi cỡ 1 tuần em lại lôi chúng nó ra sàng xẩy :a12: cho trứng hay kể cả là sâu con rơi xuống 1 cái khay khác nữa.Nếu lười bỏ qua cái giai đoạn này có thể sẽ chẳng có đc con sâu non nào mà cho chim nhá.Vì Sâu qui liên tục đòi bổ xung thức ăn có độ ẩm ( phải ăn mới đẻ đc chớ) nên có thể sẽ chén luôn cả sâu con hay trứng

Ở giai đoạn này có lẽ nên dùng 1 cái khay có đáy lưới (loại lưới chạn bát chẳng hạn) vì con Qui khi đẻ thường rúc xuống dưới cám và đẻ trứng.Nếu dùng khay lưới sâu sẽ đẻ và trứng sẽ rơi thẳng xuống cái khay phía dưới nữa.Sẽ bỏ qua đc công đoạn sàng xẩy (sáng ko khéo sâu cái lại dập buồng trứng thì oan uổng lắm ):a24:

Giai đoạn cuối mới thật sự là nản.Ngày qua ngày em dòm vào cái khay trứng.
1 tuần,chưa thể phân biệt đc đâu là trứng đâu là sâu non ( trắng đục như nhau cả á).
2 tuần,bắt đầu thấy lúc nhúc bò qua bò lại
3 tuần( là hum nay đó ạ) nhìn cũng có vẻ đúng là con sâu đang bò kìa.Ui,nhiều quá trời...ak ak cả 1 chậu toàn sâu á.

Có lẽ nếu cho sâu non ăn bẩn 1 chút thì sẽ nhanh lớn hơn.Nhưng e nuôi chơi thôi,ăn cám ngô,thỉnh thoảng cho miếng vỏ dưa hấu hay vỏ chuối.Cũng giống như thịt Gà đồi rắn và ngon hơn thịt Gà công nghiệp các bác nhể :a37:

Đàn chim nhà sắp sửa được ăn "sâu đồi" rồi.Ngon,bổ lắm đây :a04:
:-? mai em vẫn phải đi mua "sâu công nghiệp" cho chim cò ăn tạm đã vậy.Đắt mà chắc chắn ko thơm thịt bằng sâu nhà :a01:

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
:a24::a24: Lúc nó mọc cánh nó bay mất tiu hết đó anh ơi. Kiếm cái gì đậy zô chứ hihi

Chẳng cần che đậy gì đâu e ơi.Những con cánh cứng a cũng chẳng thấy nó dang cánh chứ chưa nói đến việc bay mất .Hi hi..:a12:

MrKhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác ơi cho em hỏi ? con qui trưởng thành đó thì mình lấy ở đâu ra vậy bác , em chua nhìn thấy ai có con qui nào to như thế cả ..... :a24:

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Sâu này còn đc gọi là sâu Tầu.Ngoài Bắc hầu hết cho ăn sâu này.Khác với loại sâu bé bé nhìn như sâu gạo trong SG,loại này to hơn.1 con trưởng thành dài khoảng 2cm.Mỗi lần măm cỡ 5 con là 1 chú CM cũng sẽ lắc đầu ngao ngán :a28:
Tùy thời điểm,giá sâu dao động cỡ 20k-24k/1 lạng.Nhà 10 lồng chim là cũng tốn kém phết các bác á ;))

MrKhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác ở tận ngoài bác hả ? thảo nào ở đây em không thấy con sâu đáy em ở dalak hình như ở đây không có sâu đấy thì phải bác à

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Sâu này còn đc gọi là sâu Tầu.Ngoài Bắc hầu hết cho ăn sâu này.Khác với loại sâu bé bé nhìn như sâu gạo trong SG,loại này to hơn.1 con trưởng thành dài khoảng 2cm.Mỗi lần măm cỡ 5 con là 1 chú CM cũng sẽ lắc đầu ngao ngán :a28:
Tùy thời điểm,giá sâu dao động cỡ 20k-24k/1 lạng.Nhà 10 lồng chim là cũng tốn kém phết các bác á ;))

sorry thachthung nhé, một lạng tương đương bi nhiêu gram?

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
sorry thachthung nhé, một lạng tương đương bi nhiêu gram?
mình xin trả lời dùm anh thachthung nhé: 1lạng=100g đấy bạn
anh thachthung thật khoé mày mò tìm kiếm.hihi anh mở luôn một trại sâu mà kinh doanh nhé (khỏi sợ phải tốn kém tiền để mua sâu nữa)

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
sâu này mà ăn chừng 5-6 con là phịt tới tối. để mình động viên mấy ông bán sâu nuôi thử xem

MrKhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy con sâu mình hay cho chim ăn có thể nuôi cho nó thành con sâu to kia được không ạ :a43:

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Ơ thì nuôi sâu đẻ là để cho chim ăn mà em.
Sâu Tàu ngoài Bắc hay loại sâu nhỏ trong SG đều có thể nuôi đẻ và cách thức cũng giống nhau e á.Loại nhỏ kia còn dễ nuôi hơn á chứ :D

david huynh

Thành viên mới
SVC$
0
Sâu của bạn hình như ko đều nhau, con quá lớn con thì quá bé...
mình thấy có loại còn to hơn 5-7cm 1 em. nuôi loại này cho chim ăn hay đây

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ở Quảng Ninh mình sâu này có giá 24k/100g. Mà mình nuôi cũng chỉ có 10 lồng chim nên mua 100g cũng đủ cho 10 chú ăn trong 2 đến 3 tuần.

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Sâu của bạn hình như ko đều nhau, con quá lớn con thì quá bé...
mình thấy có loại còn to hơn 5-7cm 1 em. nuôi loại này cho chim ăn hay đây

Sâu gì mà dài 5-7cm hả bạn? Thế có khi mỗi lúc cho chim ăn phải cầm dao ra chặt băm băm chặt cho vừa miếng nhể ;))

Ở Quảng Ninh mình sâu này có giá 24k/100g. Mà mình nuôi cũng chỉ có 10 lồng chim nên mua 100g cũng đủ cho 10 chú ăn trong 2 đến 3 tuần.

Đúng là giá sâu cũng chỉ dao động trong khoảng 20k hay cao hơn 1 chút.Mình nuôi cũng là để cho biết thôi chứ nuôi thế này có mà lỗ vốn.Nuôi mãi chả lớn mà cho ăn thì vèo cái hết trơn à :D

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0
Ơ thì nuôi sâu đẻ là để cho chim ăn mà em.
Sâu Tàu ngoài Bắc hay loại sâu nhỏ trong SG đều có thể nuôi đẻ và cách thức cũng giống nhau e á.Loại nhỏ kia còn dễ nuôi hơn á chứ :D

Con Super Worm này to xác lại dễ nuôi hơn con sâu gạo, vừa nhỏ-vừa khó kiếm quy, lại mắc tiền nửa. Nhỏ mà có vỏ ko dễ ăn đâu.

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0
các anh chỉ em cái con đen đen kia thì bao nhiêu con 1 trên một diện tích vuông là vừa ạ. và sau khi con đên đen đó đẻ song thì nó chết hay là nó lại đẻ tiếp ạ

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Èo...chắc chẳng có ai tính đến số lượng cánh cứng bao nhiêu con thì vừa cho 1 cm2.Đại khái với 1 cái khay hay chậu,bạn có thể thả vào tất cả những con cánh cứng mà bạn có cũng ko lo đất trật người đông đâu á
Nó đẻ khoảng 5-7 lứa,mỗi lứa khoảng 800 trứng.Sau đó thì die á :D

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom