Guest viewing is limited

chjmnho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác này hơi bị nhầm quan điểm. bác có tin em phơi nắng buổi sáng từ 7h30-11h không, đối với thời tiết mùa này có thể phơi đc như vậy. mùa hè mình vẫn phơi 2 tiếng. nhưng không phai là thường xuyên tuần 1,2 lần. mà quan điểm của mình thì chim đang yếu thì phơi nắng buổi sáng rất tốt. Chim sẽ khoe mạnh hơn khi phơi nắng.mình để ý, phơi nắng tốt cho cả đường tiêu hóa của con CHim. chứ không như bác Khuyengia nói. Thân!
bác coi_bg122 nói chuẩn ko phải chỉnh :a01: phơi nắng thường xuyên và nhiều chút thì chim hấp thụ được vitamin,chim mà thiếu nắng lực sẽ ko bền,có con còn ốm yếu xù lông,đặc biệt đối với mồi thì càng phải luyện cho tăng khả năng chịu và chiến đấu dưới ánh nắng,được luyện tập thường xuyên mồi chơi sẽ sung đều.đều.....hihihi

ý em là chim nhà nó chế độ chăm sóc không bằng chim nhà mình mà sao nó sung thế nổ liên tục từ sáng tới chiều
chăm sóc ko bằng về dinh dưỡng và chế độ nhưng nó lại gần giống với cs thiên nhiên hơn bác ạ,chỉ cần vừa đủ dinh dưỡng để nuôi sống cơ thể sinh trưởng bình thường là có thể chơi tốt được roài,cầu kì đôi lúc lại ko hiệu quả bằng cứ để nó tự nhiên mộc mạc,hơi quăng quật tí bác ợ....:a01:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

coi_bg122

Thành viên tích cực
SVC$
0
mấy hôm lạnh nhưng mà cứ đến trưa lại có nắng. thế là lại đem chim ra phơi nắng rồi tắm. nước thì mình pha nước ấm vào cho tắm.
hôm nay thì mưa phùn nên chịu thôi k dám mạo hiểm cho tắm :a15:

bác này không phải lom dom. không có gì là mạo hiểm cả. bác cứ cho tắm cho em. hn trời mưa mà em cho tắm mưa luôn. em hỏi bác. nếu ngoài thiên nhiên có được pha nước ấm cho tắm không. mà liệu nó có thể trú mua, không dính 1 hạt mưa nào không.trời mưa thường đi với gió. ok! cho tắm mưa cũng là 1 cách luyện thể lực đó. hôm nay trời mưa em tắm cho cả đàn chim. tắm xong con nào cũng ok. mặc dù trời âm u, mưa phùm nhưng chim nhà em không có 1 em nào bị xù cả. hii. em tập thể hình, nên cũng cho lũ chim của em tập thể hình luôn.:a01::a01::a01::a01:. đàn chim của em, hiếm khi thấy xù lông,đi ỉa...... chim lúc nào cũng nhanh nhẹn. Bác tamoleo thử nhé. mih đảm bảo sẽ không có chuyện gì đâu.:a01::a01::a01:

chjmnho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác này không phải lom dom. không có gì là mạo hiểm cả. bác cứ cho tắm cho em. hn trời mưa mà em cho tắm mưa luôn. em hỏi bác. nếu ngoài thiên nhiên có được pha nước ấm cho tắm không. mà liệu nó có thể trú mua, không dính 1 hạt mưa nào không.trời mưa thường đi với gió. ok! cho tắm mưa cũng là 1 cách luyện thể lực đó. hôm nay trời mưa em tắm cho cả đàn chim. tắm xong con nào cũng ok. mặc dù trời âm u, mưa phùm nhưng chim nhà em không có 1 em nào bị xù cả. hii. em tập thể hình, nên cũng cho lũ chim của em tập thể hình luôn.:a01::a01::a01::a01:. đàn chim của em, hiếm khi thấy xù lông,đi ỉa...... chim lúc nào cũng nhanh nhẹn. Bác tamoleo thử nhé. mih đảm bảo sẽ không có chuyện gì đâu.:a01::a01::a01:
VERY GOOD ! không sai chỗ nào hết.Đúng đến từng dấu chấm dấu phẩy :a01::a01::a01:

huutoan75

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mong là như thế , mấy ngày nay trời hn khó chịu quá ko biết có dám tắm cho mấy em Chào Mào ko ? thử cái cách của bro này xem sao ?

tksssssssssssssssss

tecongk1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
việc nuôi một chú Chào Mào để sung nhất thì thật là khó, nó đòi hỏi người nuôi phải thật kiên nhẫn và cộng với niềm đam mê nữa, việc đó không khác gì khi ta làm nghệ thuật.
Theo mình để một chú Chào Mào sung nhất là thời điểm mà chú ta thấy thoải mái nhất cung như con người mình vậy khi vui thì hát khi buồn thì tốt nhất là đừng có ai đụng đén nhé :a01:
Việc tạo cho chú Chào Mào có một trạng thái tâm lý tốt nhất đòi hỏi anh em phải hiểu cậu ta một chút:
- Chắc chắn là phải biết món nào là cậu ta thích nhất, cho ăn điều độ thôi chứ ăn nhiều thì ngán. Thức ăn khoái khẩu sẽ làm cho tinh thần phấn chấn hơn.
- Phơi nắng và tắm thì anh em cũng đã biết rồi, tránh trời nắng gắt và gió, có được bộ lông đẹp thì sẽ tự tin hơn giống như ta ăn mặt lịch sự vậy.
- Treo cách xa những chú chim hàng xóm, " không thấy mặt người chỉ nghe tiếng hát" đại khái là như thế. (Trong lãnh thổ của mình mà đứa nào dám lớn tiếng thế). Đấu giọng sẽ làm cho cậu ta sung hơn, nếu có điều kiện thì nuôi thêm 1 chú chim mái siêng hót một chút nữa là OK!
- Thường xuyên cho cậu ta mặt đối mặt với những người hàng xóm lạ nhưng chỉ nên để cách xa vừa đủ để chúng thấy mặt nhau và chỉ cho đấu giọng trong vòng nữa tiếng thôi, một người hàng xóm lạ chỉ cho tiếp xúc khoản 1 tuần rồi tới con khác và xoay vòng. Làm như thế sẽ giúp cho cậu ta va chạm nhiều để khỏi bị khớp khi ra rừng gặp chi dữ và đông, vì thường ngoài rừng khi vừa treo chim lên là lập tức sẽ có 3 đến 4 cặp định cư gần đó sẽ tới và đáu giọng ngay.
- Có một vài ý kiến cho chim nghe các file MP3 mình thấy cũng hay, giúp chim học thêm giọng và cũng là một cách đấu giọng. Chim rừng ghét nhất là có một con chim lạ vào lãnh thổ mình mà mình hót tiếng nào cũng bị nhại lại, chắc chắn sẽ tới đá ngay (để giữ vợ mà). Một chú chim mồi hay là chú chim biết nhiều giọng của nhiều vùng, chim ngoài hót sao thì trong lồng hót y như vậy mà còn to hơn thì thật tuyệt.
Mình chỉ có một số ý kiến như vậy thôi, Thân!

La_Vang_Roi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim nhà em thì em chỉ trùm 1/2 áo thôi từ lúc bổi về kể cả lúc mưa gió ầm ầm mình vẫn để vậy .không ai dạy em cả nhưng theo em nghĩ thì chim ở tự nhiên cũng phải chịu như vậy một số loài thì ở tổ 1 số thì cứ tìm cành mà đậu.ở nhà em treo chim ở sân thượng em chọn vị trí khi sớm nắng chiếu vào trúng ngay lồng chim và khoảng từ 7h30 trở đi thì mặt trời lên cao xíu và ko vào lồng nữa.nắng sáng không sợ chim bị say nắng đâu.chim vẫn hót ầm ầm còn hơn những con nuoi kỹ

dungnv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhà mình nuôi chim để cả đêm lẫn ngày ở ngoài trời, ko chê áo lồng gì hết, chỉ làm cái nón che nóc cho khỏi mưa ướt thôi, chim khỏe, căng như thường, chim nào cũng thế

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
Úi trời bác nói là phơi nắng 1 tiếng thì k đúng rồi..thứ nhất: chim có thể bị say nắng và đôi khi là die ( với những em đang yếu nhé)...thứ 2: nếu bạn chơi lồng tàu mà phơi như vậy thì bảo đảm 1 năm bạn thay 3 cái.hx...còn nếu như cho vào lồng tắm thì 1tieng liệu chim có ăn và uống được gì k??...
làm như bác thì kĩ quá. chim nhà mình phơi nắng từ sáng tới chiều có sao đâu. ăn uống ầm ầm. quan trọng là nước uống phải có đủ.

nhà mình nuôi chim để cả đêm lẫn ngày ở ngoài trời, ko chê áo lồng gì hết, chỉ làm cái nón che nóc cho khỏi mưa ướt thôi, chim khỏe, căng như thường, chim nào cũng thế
bác này chắc ko quý chim lắm nuôi cho vui ko nghĩ tiền bạc nên nuôi chim kiểu này. kiểu này cũng có cái hay là chim chịu đựng rất tốt với thời tiết. treo luôn 1 chỗ đỡ mất công mang chim đi lại, trời mưa, nắng ko lo gì cả, nhàn cái thân.
bác được cái giống mình là nuôi chim ko biết che áo lồng là cái gì............kệ nó lâu ngày em nó cũng quen thôi. bản năng mà.
chim của mình có khi bẫy sau vườn mình đi chơi, trời mua to cũng kệ, nghĩ hên sui, khi về em nó vẫn sống nhăn răng................bị rất nhiều lần rồi cũng chẳng thấy hắt hơi sổ mũi gì cả, vẫn chơi ầm ầm. mấy bác đừng có cưng mấy em chim quá có khi lại dở. cứ để em nó chịu đựng với thiên nhiên là em nó lúc nào cũng khỏe re àhh. còn vấn đề tắm táp thì tắm lúc nào chẳng đựoc. nắng mưa gì cho tắm ok hết, chim nó cũng khôn lắm. có con thấy trời lạnh có bỏ vào lồng tắm cả ngày nó cũng ko tắm.
vài lời góp ý mấy bác **** nhẹ tay ạhh

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đôi lời về kinh nghiệm của bản thân.
Thiên nhiên luôn rất bí ẩn. Tạo ra các loài luôn luôn rất hòan thiện. Trong đó có 1 thứ mà ae nuôi Chào Mào cũng như các loài khác nên chú ý là bản năng sinh tồn. Đó là thứ quyết định tới tồn tại hay là chết. Qua hàng ngàn năm thì tất cả các chú chào mào hiện tại đều có nó trong người. Và quan trọng là cách đánh thức nó. Nói về cách thì có rất nhiều, nhưng trong chủ đề này mình xin có ý kiến như thế này. 1 chú chim sống ở ngòai thiên nhiên muốn tồn tại được phải thích nghi với mọi loại thời tiết trong 1 năm( nếu không thì chú sẽ die) . Thời tiết thay đổi thì sức chịu đựng của chú phải cao và cố gắng nối dõi tông đường. Cứ thế nên bây giờ chú nào cũng mang dòng máu đó trong người. Quyết định tới tố chất đó quan trọng là hoocmon. Nó thôi thúc chào mào ăn, uống, để sinh tồn , hót, thay lông.. làm mọi việc để thu hút chim mái. Hoocmon thì có nhiều loại nhưng quyết đinh là hoocmon giới tính. Và nó được tiết ra để điều hòa chú chim dựa theo ngoại cảnh, thay đổi khi ngoại cảnh thay đổi để thích nghi với thiên nhiên. Sau khi trải qua 1 mùa đông giá lạnh là lúc nó tiết ra nhiều nhất thúc đẩy chim căng hơn để sinh tồn và suy trì nòi giống. Khi được nuôi trong lồng thì thời tiết không còn ảnh hưởng nhiều tới chim nữa do đó nhịp sinh học của chú ta thay đổi. Do đó bản năng sinh tồn cũng kém hơn. Kinh nghiệm của mình cho thấy, những chú chim lâu năm được nuôi bởi bọ trẻ chăn trâu hay tương tự thường rất hay. Bởi vì chúng được cung cấp thức ăn thường xuyên nhưng vẫn sống như ở ngoài, quanh năm suốt tháng treo ở cành cây hay mái hiên trước nhà. Vẫn bị kích thích bởi môi trường và bản năng sinh tồn rất cao. Còn những chú được chăm bẵm từng tí, tránh gió tránh rét , tránh nắng thì không còn cái đó nữa. Mình cũng có đôi chút kinh nghiệm về vấn đề này. Lần đầu nuôi chào mào mình chỉ cho ăn và tắm rửa 1 ngày 1 lấn. Mưa gió hay nắng nôi gì thì mình cũng để kệ( trừ những lúc thấy lạnh quá hoặc mưa dài ngày) Sau khi thay lông thì em nó hót hét suốt ngày dù em nó chỉ là 1 chú chim bình thường do lần đầu chọn bổi không có kinh nghiệm( chú này hót hay quá nên bị giang hồ nhòm ngó và ....... Lần 2 chọn được 1 em bổi đẹp hơn. Và cũng nhiều kinh nghịêm hơn nên chăm em nó như ông hòang. Sau 2 mùa thay lông em nó hứng thì hót hét vài cái rồi im re. Chán nản, nghĩ bản chất nó quá tệ, bỏ luôn, bẵng đi 1 thời gian chăm sóc kiểu như chú thứ nhất thì em nó bắt đầu chơi căng và siêng hơn mình mới để ý lại. Và rút ra kinh nghiệm, tốt nhất hãy để em nó sống như ở ngoài thiên nhiên.
Thân

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
em thấy cái thằng cu ở sau nhà em nó có nuôi 1 con CM treo suốt ngày ngoài vườn luôn. tối hôm nào lạnh lắm thì phủ cho cái áo. còn không thì cứ để trần. thế mà lại hót cực sung. nổ cứ tanh tách. còn CM nhà em tối là phải cho vào nhà. che áo lồng cẩn thận. chuối + mồi tươi ăn suốt. cám ngon. tắm thường xuyên. nhưng mà nhà em không có vườn toàn treo trên gác. sáng cứ 6h chim nhà nó đã hót rồi. chim nhà mình bỏ áo lồng ra vẫn còn ngái ngủ thế mới cay. các bác bảo vấn đề này giải quyết thế nào đây ạ. bỏ công sức ra chăm mà thế này thì uổng quá
Mình cũng thấy vậy

vài chú CM mình chăm như con mọn thì hót và chơi như cái mắm.
Một số
chú vì xấu xí thì mưa cũng như nắng mình cứ quăng đại ở ngoại.
Nước thì bẩn , bột lâu lâu mốc.
Ăn trái cây thừa của mí chú kia lại hót cực sung và ché điếc tai.
Mình bỏ bê bởi chúng nó chỉ chơi tại nhà
mang ra trường thì cứ im ru bà rù như con gà dính mưa.

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
chẹp chẹp. Tưởng chỉ mỗi mình nuôi theo kiểu bỏ mặc, ai ngờ cũng có nhiều người trên diễn đàn lười giống mình. hehe. Nói thật với các bác là e nuôi chim thì trong thời gian đầu mới mang bổi về thì chủ yêu chăm cho nó sống, sau khi sống rồi thì mặc nó. Yếu thì chết, mạnh thì sống. Chuyện tắm mưa là bình thường. Ko riêng gì CM mà ngay cả lửa, than e cũng cho tắm tuốt. Ko phải cố ý mà là quên. hehe. Khi nhớ ra thì e nó cũng đủ ướt rồi. E nuôi luyện CM nên nếu trời nắng phơi từ 7h > 12h. Lồng cao nhưng cái nào cũng chỉ 2 cầu thôi. Cho nhảy lên nhảy xuống luyện sức. Nhưng đúng như bác thucdinh ở trên đã nói bản năng của nó là chịu đựng khắc nghiệt của tự nhiên. Mạnh được yếu thua. May mắn là từ xưa đến h chỉ bị chết 1 con duy nhất nhưng là do lỗi của mình chứ ko phải do thời tiết.
Các bác để ý các e CM ở vùng đồng bào, vùng sâu vùng xa xem. Quanh năm chỉ có cám, nước, lâu lâu thêm miếng trái cây, cào cào gần như là ko, cả năm chưa chắc được tắm, nắng mưa thì lãnh đủ nhưng các bác xem e nó chơi như thế nào ? Chim thành phố được chăm sóc đầy đủ có đấu lại hay ko. Ai hay đi về các vùng đó sẽ hiểu. Chim thành phố được cái mã ngoài, bộ lông óng mượt còn chim ở đó thì ko bằng nhưng bù lại chơi hay hơn. Nuôi nó thì mặc nó nghe thì có vẻ ko còn là nghệ thuật nữa nhưng tùy mỗi người.
Sau khi nuôi một số chú bằng cách bỏ mặc thì e thấy có vài điều : chơi thì tốt nếu ko muốn nói là rất tốt ( thay lông gặp chim khác vẫn đấu đá, bung cánh bình thường ), thay lông rất nhanh nhưng lại có vài hiện tượng là quen tắm cóng sang lồng tắm ko biết tắm, nuôi lâu nhiều chú ko biết ăn cào cào hoặc ăn nhưng rất ít, khó sang lồng cho dù có mở cửa vẫn quanh quẩn trong lồng mà thôi.

haitran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Về cách chăm Chào Mào thì mỗi vùng một kiểu,mỗi người một kiểu, tùy điều kiện tưng người,người đi làm khác, người rãnh rỗi khác,mình đi làm, chim trùm hoài,mấy ngày mới cho tắm nắng, lâu lâu đem ra trường vẫn chơi được. Đọc qua bài viết thấy các bác có nhiều quan điểm khác nhau,nhưng mình thấy tắm nắng thì cho tắm khoảng 30-1 tiếng sau khi tắm nước thôi, phơi nắng nhiều cầu sẽ nóng lên,chim đậu vào cầu dễ bị bỏng dẫn đến đau chim(con chim già 7 mùa của mình đã bị rồi). Trời không nắng, âm u thì không nên tắm vì tắm xong lông không khô dễ bị sâu lông. Một số bác cứ nói là chăm thế này,thế kia chim vẫn sung, vậy cho hỏi theo các bác chim sung là thế nào? một em cứ ra rả hót cả ngày chưa chắc đã sung vì có thể đó là thói quen của em ấy, theo mình chim sung là khi ra trừng gặp đối thủ e ý phải múa,chơi hung hăng và phải ché, phải tít, chỉ khi sung chim mới ché,tít. Các bác nuôi kiểu gì thì nuôi,miễn là có thể vác ra cội đấu đá tốt là được, đó là ngu ý của em.xin hết

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom