Guest viewing is limited

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Trước đây em thường xuyên đi bẩy có để ý thấy mấy chú Chào Mào ngoài trời thường thì buổi sáng tắm sương cộng với tắm nắng, buổi trưa tắm nước. Nếu nuôi chào mào theo chế độ như vậy ngày nào cũng thế( bỏ khoảng tắm sương vào buổi sáng) thì không biết chú nó có bị tuột lữa không do ngày nào cũng tắm hết. Mong anh em cho ý kiến về vấn đề này.

Chào Mào Núi ĐLK

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vấn đề ko phải là tuột lửa hay ko mà chính là có lên lửa hay ko thôi.
Vì khi nuôi chim gì cũng vậy, đăc biệt là chim hót, ai cũng có quan niệm rằng nên cho chim tránh lạnh, ngủ phải trùm kín áo lồng. Vì lý do đó mà chim lâu lên lửa.
A đã thủ nghiệm với 2 con CM trong 2 tuần, nhưng đã thấy sự khác biệt. Một con thì phơi nắng sáng -> trưa rồi tắm, chiều trùm áo lồng, treo chõ kín đến hôm sau. Một con thì trùm nữa lồng, để cạnh cửa sổ mở (ít gió) đến sáng hôm sau (tắm + phơi nắng giống con kia). Kết quả đến lúc này thì con cạnh cửa sổ siêng hót hơn, nhanh căng hơn con kia.
Vài lời chia sẻ với ae.
Thân chào!

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo em nghĩ đôi lúc do mình yêu quý và cưng chú chim quá *** ra sức đề kháng nó yếu và thay đổi thói quen sinh hoạt ở ngoài thiên nhiên nên em nó có phần thay đổi bản chất, mất đi cái chất rừng vốn có và dẫn theo đó nếu có lửa thì cũng ko máu chiến bằng cách chăm sóc theo điều kiện thiên nhiên hoang dã .

haidang1122

Thành viên tích cực
SVC$
0
hì , nói như vạy chắc anh em nào có điều kiện thì cho em nó cái giàng phung sương đi...... theo em nghỉ chim của mình nếu được cọ sác nhiều với chim khác nhưng đừng để đấu lâu chỉ tầm 10 phút thôi làm thế chim hăng len không nhỉ !

teslaswat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi, chào bà con. Em cũng chơi chưa lâu nhưng cũng xin có ý kiến.

- Vấn đề tắm cho chim hằng ngày là điều nên làm ( đối với ngày lạnh thì ta chỉ cần pha nước ấm vào khay tắm là được)

- Vấn đề trùm áo lồng:
+ Đối với nhà bạn nào rộng và không gian chỗ treo chim khi chim ngủ là im lặng, thì không trùm áo lồng vẫn được <<<< Cách này có vẻ chim sẽ dạn mau hơn.
+ Đối với các bạn nhà chật chội, đặc biệt là các bạn ở TP HCM. Nơi treo chim khi buổi tối gần với nơi sịnh hoạt của chúng ta thì tốt nhất là nên trùm áo lồng kín. Để tránh cho chim bị hoảng.

Và một kinh nghiệm mình học được của các bác đi trước là : " Tránh làm chim thức giấc vào ban đêm khi chim mới về nhà" . :a43:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

khuyen gia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình thì sáng nếu có thời gian thi tầm 6h30' sáng mở he hé áo lồng(nếu là mùa đông) rồi cho e ấy ăn hoa quả và sâu..rồi đến trưa khi mặt trời lên đến đỉnh thì mang ra phơi nắng tầm 5phut r cho tắm (tổng cộng thời gian phơi nắng và tắm khoảng 15-20')..buổi chiều lại tiếp tục cho ăn mồi tươi và thay nước, đến tầm 5h chiều thì đóng áo lồng và để nơi thật tĩnh và ít ánh sáng để e ấy ngủ...và đừng quên là phải cho e ấy dãi đều để lấy lửa..các bạn cứ làm như vậy bảo đảm chú chim của bạn sẽ căng tít luôn..

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Thật ra thì chim nhà hay chim trời gì cũng là sự thích nghi trong lúc sống tại nơi đấy, như con chim trời ngoài kia nó bay nhảy có thấy bị cái gì đâu mà vẫn sung, hót hay, lông đẹp, trong khi con trong lồng chăm cở nào cưng như trứng hứng như hoa nhưng lỡ nhiễm nc mưa tí là khịt khịt ngay. Vấn đề phơi sương thì mình nhớ k nhầm thì trước cũng có ng bạn chơi CM ở Huế cũng phơi sương cho cm, còn tắm sương thì mình k rõ lắm, nhưng đa số chúng ta đi bẫy thì cũng thấy là sáng sớm cm sẽ bay đi tới bãi ăn còn trưa sẽ quay lại nơi có con suốt thường xuyên của chúng để tắm,. Còn tắm sáng chim sẽ sung hơn hay trưa tắm sẽ sung hơn, lâu lâu tắm hay ngày nào cũng tắm thì chim sung hơn thì cái này anh em cho ý kiến nhá, còn phơi nắng nhằm làm cho chú chim ngoài chuyện lo lá gọn gàn và cũng như vệ sinh ký sinh, nhầm tăng khả năng sức bền về lực vì cm ngoài trời bay nhảy nó khác chim trong lồng có chút xíu ít bay nhảy nên khi đấu tí là há mồm há mỏ ra thở thì sao mà bền dc

CMBG

Thành viên tích cực
SVC$
0
THoe mình thì nếu có điều kiện về thời gian và thời tiết mình cũng nên tạo thói quen tắm rửa cho chúng. ngoài Bắc mùa này thì thời tiết cũng lạnh về đem và sáng sớm. nên mình đợi lúc nào có nắng sáng thì mình mang ra phơi từ 30p đến 1h.mở hé áo lồng khoảng 5p thì mình mới mở bung.trưa thì mình nghĩ cứ 2 ngày tắm 1 lần.khi con chim đc tắm.nó cũng thấy sạch và căng hơn!!con chim có lửa hay ko cũng là do từng giai đoạn và mình nuôi con chim lâu mình hiểu tính và cách điều nó.THân!!!

khuyen gia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
THoe mình thì nếu có điều kiện về thời gian và thời tiết mình cũng nên tạo thói quen tắm rửa cho chúng. ngoài Bắc mùa này thì thời tiết cũng lạnh về đem và sáng sớm. nên mình đợi lúc nào có nắng sáng thì mình mang ra phơi từ 30p đến 1h.mở hé áo lồng khoảng 5p thì mình mới mở bung.trưa thì mình nghĩ cứ 2 ngày tắm 1 lần.khi con chim đc tắm.nó cũng thấy sạch và căng hơn!!con chim có lửa hay ko cũng là do từng giai đoạn và mình nuôi con chim lâu mình hiểu tính và cách điều nó.THân!!!

Úi trời bác nói là phơi nắng 1 tiếng thì k đúng rồi..thứ nhất: chim có thể bị say nắng và đôi khi là die ( với những em đang yếu nhé)...thứ 2: nếu bạn chơi lồng tàu mà phơi như vậy thì bảo đảm 1 năm bạn thay 3 cái.hx...còn nếu như cho vào lồng tắm thì 1tieng liệu chim có ăn và uống được gì k??...

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo kinh nghiệm của mình thì chim ngày nào cũng tắm chim sẽ rất căng lửa, nhất là những chú đang thay lông. Tắm xong là chú chim thay lông của em ro, hót chí chóe

minhtuanlehuu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tắm nhiều hay ít phải tùy thuộc vào thời tiết tại vùng bạn sống.Mình ở tp HCM thì ngày nào cũng cho nó tắm và vs lồng nhờ vậy mà những con bổi mình nuôi lên đều rất sung và đa số đều giữ được bộ lông của nó cho tới khi thay lông.
Thanks/Tuấn

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Nếu nuôi được theo chế độ ngoài thiên nhiên thì không còn gì tốt bằng, nhưng quan trọng nhất ngoài thiên nhiên là chú chim được tự do bay nhảy làm cái gì đều theo ý muốn của nó không bị ràng buộc. Vì thế nếu nhà rộng thì chiều tối nên đưa chim vào không trùm áo lồng nhưng để nơi yên tĩnh thì chú chim sẽ tự ngủ khi nào chú muốn miến là tối không bị quấy rầy giấc ngủ. Nuôi trong lồng rộng rãi để chú có thể bay nhảy một cách thoải mái. Cung cấp đầy đủ chất dinh dưỡng, mồi tươi, hoa quả, tắm nắng tắm nước và đặc biệt là giữ được bản năng của một chú chim trống, bản năng sinh tồn tranh đấu, bản năng gọi đàn và tìm chim cái thì chú chim sẽ luôn khỏe manh, căng lửa. Không chế độ nuôi dưỡng nào có thể bằng thiên nhiên được. Chỉ có một điều là nếu nuôi dưỡng thì có thể tuổi thọ chú chim sẽ cao hơn do tránh được....tên bay đạn lạc và cả thú ăn thịt. Chúc cho những chú chim của chúng ta luôn đẹp và hót hay. Vài lời mạn đàm cho xôm tụ nếu có gì không phải mong được lượng thứ. Thân

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0
mình đồng ý với những ý kiến các bạn,tuy nhiên có bao giờ các bạn thấy những chú chim thật sự như chim rừng chưa?mình mới chơi chim đã lâu và thật sự cảm nhận được chú chim mình nuôi như ngoài thiên nhiên khi đạt được đầy đủ dưỡng chất.

coi_bg122

Thành viên tích cực
SVC$
0
Úi trời bác nói là phơi nắng 1 tiếng thì k đúng rồi..thứ nhất: chim có thể bị say nắng và đôi khi là die ( với những em đang yếu nhé)...thứ 2: nếu bạn chơi lồng tàu mà phơi như vậy thì bảo đảm 1 năm bạn thay 3 cái.hx...còn nếu như cho vào lồng tắm thì 1tieng liệu chim có ăn và uống được gì k??...

Bác này hơi bị nhầm quan điểm. bác có tin em phơi nắng buổi sáng từ 7h30-11h không, đối với thời tiết mùa này có thể phơi đc như vậy. mùa hè mình vẫn phơi 2 tiếng. nhưng không phai là thường xuyên tuần 1,2 lần. mà quan điểm của mình thì chim đang yếu thì phơi nắng buổi sáng rất tốt. Chim sẽ khoe mạnh hơn khi phơi nắng.mình để ý, phơi nắng tốt cho cả đường tiêu hóa của con CHim. chứ không như bác Khuyengia nói. Thân!

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
em thấy cái thằng cu ở sau nhà em nó có nuôi 1 con CM treo suốt ngày ngoài vườn luôn. tối hôm nào lạnh lắm thì phủ cho cái áo. còn không thì cứ để trần. thế mà lại hót cực sung. nổ cứ tanh tách. còn CM nhà em tối là phải cho vào nhà. che áo lồng cẩn thận. chuối + mồi tươi ăn suốt. cám ngon. tắm thường xuyên. nhưng mà nhà em không có vườn toàn treo trên gác. sáng cứ 6h chim nhà nó đã hót rồi. chim nhà mình bỏ áo lồng ra vẫn còn ngái ngủ thế mới cay. các bác bảo vấn đề này giải quyết thế nào đây ạ. bỏ công sức ra chăm mà thế này thì uổng quá

sodocdac

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em thấy cái thằng cu ở sau nhà em nó có nuôi 1 con CM treo suốt ngày ngoài vườn luôn. tối hôm nào lạnh lắm thì phủ cho cái áo. còn không thì cứ để trần. thế mà lại hót cực sung. nổ cứ tanh tách. còn CM nhà em tối là phải cho vào nhà. che áo lồng cẩn thận. chuối + mồi tươi ăn suốt. cám ngon. tắm thường xuyên. nhưng mà nhà em không có vườn toàn treo trên gác. sáng cứ 6h chim nhà nó đã hót rồi. chim nhà mình bỏ áo lồng ra vẫn còn ngái ngủ thế mới cay. các bác bảo vấn đề này giải quyết thế nào đây ạ. bỏ công sức ra chăm mà thế này thì uổng quá
Nếu treo trên gác yên tĩnh, không có người quấy rầy thì tối ngủ không cần che áo lồng. Đảm bảo sáng mai 6 giờ kiểu gì nó cũng hót. Việc "bỏ áo lồng ra vẫn còn ngái ngủ" là đương nhiên vì lồng tủ áo ấm áp, kín gió, không có ánh sáng nên dù sáng bạch rồi chim vẫn tưởng chưa sáng nên mới có chuyện như thế.

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu treo trên gác yên tĩnh, không có người quấy rầy thì tối ngủ không cần che áo lồng. Đảm bảo sáng mai 6 giờ kiểu gì nó cũng hót. Việc "bỏ áo lồng ra vẫn còn ngái ngủ" là đương nhiên vì lồng tủ áo ấm áp, kín gió, không có ánh sáng nên dù sáng bạch rồi chim vẫn tưởng chưa sáng nên mới có chuyện như thế.
ý em là chim nhà nó chế độ chăm sóc không bằng chim nhà mình mà sao nó sung thế nổ liên tục từ sáng tới chiều

huutoan75

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thế nếu nuôi chim Chào Mào ở hà nội mùa này thì sao tắm thường xuyên và phơi nắng sao mà cho no xung đươjc, mong được chỉ giáo

tksssssssssssssssss

coi_bg122

Thành viên tích cực
SVC$
0
thế nếu nuôi chim chào mào ở hà nội mùa này thì sao tắm thường xuyên và phơi nắng sao mà cho no xung đươjc, mong được chỉ giáo

tksssssssssssssssss

k biết bác thế nào. em ở BG, thời tiết Bg và Hn như nhau bác nhỉ. em ngày nào cũng cho tắm,kể cả hơi hơi lạnh. đuổi sang lồng tắm. chú Cm của em vẫn nhảy xuống tắm ầm ầm. dạo này trời ít nắng quá. nên cứ có nắng là tranh thủ phơi lấy no lấy được.:a01::a01::a01:. còn xung hay không là do con chim của bác la chính.:a43::a43::a43:

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
thế nếu nuôi chim chào mào ở hà nội mùa này thì sao tắm thường xuyên và phơi nắng sao mà cho no xung đươjc, mong được chỉ giáo

tksssssssssssssssss

mấy hôm lạnh nhưng mà cứ đến trưa lại có nắng. thế là lại đem chim ra phơi nắng rồi tắm. nước thì mình pha nước ấm vào cho tắm.
hôm nay thì mưa phùn nên chịu thôi k dám mạo hiểm cho tắm :a15:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom