Guest viewing is limited

longka

Thành viên mới
SVC$
0
Về chế độ chăm sóc để khuyên líu mình thấy đã có nhiều đề tài rất hay và chi tiết rồi.Tuy nhiên có nhiều a e phải đi làm lo vấn đề cơm áo gạo tiền mà vẫn rất đam mê nuôi khuyên nên để chăm 1 con chim căng là rất khó.Mình mạo muội đưa ra đề tài này để a e bàn luận.
Hiện tại mình chăm 3 e,trong đó có 2 e trên 7 tháng đã qua 1 đợt thay lông.Lông lá,họa rất đẹp cũng thuộc dạng tuyển và được chăm sóc tốt.Hoa quả cách ngày vào mỗi sáng trước khi mình đi làm.Còn lại 1 e được 5 tháng.Cả 3 đều đã líu và hót chuyện.Tuy nhiên sau thay lông thì chỉ chuyện thôi vì thời gian đầu mình có cho ăn HBK 2 nên e nó líu là do cám.Sau này mình đã giảm về HBK 1 từ lúc thay lông.
Tắm táp cũng đều đặn cách ngày vào buổi tối sau khi đi làm về.

Vấn đề ở đây là việc cho ăn mồi tươi vì muốn chim lên và căng líu thì theo mình phải có mồi tươi đều đặn.Mà do ban ngày phải đi làm nên ko cho được.Chỉ những ngày cuối tuần 7,CN ở nhà là cho được.Nên việc để chim căng lửa với mình rất khó.
Nhiều lúc chim đã bật líu.Líu tốt hơn nhưng không thể căng được.Rồi vài bữa lại xuống chỉ hót chuyện.Nếu mình ở nhà mỗi ngày thì việc chăm e nó căng ko có gì khó.Nhưng với thời gian hạn chế như trên quả thật rất khó.Hiện tại mình chưa có cách để khắc phục.Rất mong a e nhiều kinh nghiệm trong vấn đề này cho mình đôi lời khuyên nhé.

Thân ái!

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...nghe bạn kể...thời gian không có nhiều...cách tốt nhất chọn con hay nhất trong 3 con để nuôi thôi...khi nuôi 1 con chim dễ líu lắm...không quá bận...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom