Guest viewing is limited

Khoa Bien Hoa

"Gấu một bên và chim một bên"
SVC$
0
Hiện nay đã vào mùa chim thay lông và chim của Khoa Biên Hòa không ngoại lệ; đang đổ gần hết chim chơi lun. Nên Khoa Biên Hòa chia xẻ 1 chút kinh nghiệm nuôi lông cho các bạn còn thiếu kinh nghiệm, ae nào có kinh nghiệm rồi thì ... chắc thôi quá. Hiiiiiiiiiiii
1. Khi quan sát thấy lông chim đã cũ, chim ít hót đó là dấu hiệu của chim bắt đầu thay lông.
2. Khi chim thay lông ta không cho ăn sâu quy mà thay vào đó là nhiều cào cào non (đập giập) hoặc trứng kiến để tăng chất dinh dưỡng chi chim. Mùi hôi của cào cào và trứng kiến thừa sẽ giúp chim ủ lông đều và đổ lông hàng loạt. Trong suốt quá trình thay lông ta trùm kín áo lồng để chim yên tĩnh và treo nơi thoáng mát. Tiếp đó ta chỉ cho chim ăn trứng kiến để lông ra nhanh hơn; khi lông chim ra được 1/2 (lông đuôi) ta chỉ cho ,chim ,ăn cào cào với mục đích giúp lông cứng, chắc hơn; trong thời gian này ta vẫn trùm lồng nhưng thỉnh thoảng có thể cho chim tắm nắng, nước được rồi. Khi lông ra khoảng 08 phần ta có thể bung hẳn áo lồng ra.
Chú ý, bạn quan sát trong lồng chim, khi nào không còn "phấn" lông mới nuôi thêm 2-3 tuần là có thể mang chim đi chơi lại được rồi. Nhưng chỉ ít thôi. Khi nào lông thật sự cứng hẳn mới dợt nhiều kẻo không nó lại đổ lông lần 2 đấy. Chúc bạn thành công.

Mario Vo

Thành viên mới
SVC$
0
- Anh Khao cho em hỏi ? Giữa dế và cào cào non cho chim sau ăn loại nào tốt
- Cám ơn anh trước nha !

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0
- Anh Khao cho em hỏi ? Giữa dế và cào cào non cho chim sau ăn loại nào tốt
- Cám ơn anh trước nha !
Cào cào non là ưu tiên số 1 cho chim vào mùa thay lông,nếu 0 có cào cào non thì cào cào thường cũng 0k.:a04:

yeucaliathia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy mùa nào chim sâu mới thay lông vậy mấy anh?em mới tập chơi sâu nên kn còn ít lắm ^^

sangvotinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh khoa ơi anh có thể nói cách chăm sóc ốc mít mùa thay lông đươc ko ?
mùa này trứng kiến chúa ko àh nó to quá ốcmit1 ăn ko đc làm sao bây giờ ?
giúp em với . thân:a43:

nguoilamloi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em mới chơi ko biết /anh cho em hỏi huýt cô con nuôi mấy mùa là một con mồi thực thục vậy anh;;;;;;;;;;;em có một cặp huýt cô con đã được gần một mùa gùi mà vẫn còn mấy cọng đuôi xanh.nhưng em đã đi đánh xa rùi .......nó chơi giữ lắm em rất thích nhưng nó vẫn còn bị chứng ...có hôm nó chơi rất yếu.đưa mồi khác vào nó hót rất to..còn ko thì nó đợi bổi về mới làm gĩữvà dụ bổi ...nó đã qua giai đoạn trúng gió rùi.....cảm ơn anh nhiều....thân:a01::a01::a01::a01::a01::a01::a12::a12::a12:

dat_phu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình nghĩ thi thang 9 >>>>10 la chim thay lông đó bạn ơi

phan sy tam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho mình hỏi chim mình muốn tập ăn cám thì tập như thế nào để cho chim ăn cám 100% ko ăn sâu mà chim của mình là chim sâu đầu đỏ
thank

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
cho mình hỏi chim mình muốn tập ăn cám thì tập như thế nào để cho chim ăn cám 100% ko ăn sâu mà chim của mình là chim sâu đầu đỏ
thank
trời bạn ơi,bạn nuôi chim đoù la chim sâu cùng nghĩa với việc thức ăn chính là sâu,ko ăn sâu thì có nuớc đem rôti thui,nó die mất,ráng chịi khó sẽ có duợc chim hót hay

P e t e r

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh Khoa ơi cho em hỏi tí nếu chim mồi đang thay lông mà mình ko lấy áo lồng chùm lại có sau không anh Khoa

Sáo Đá

Thành viên mới
SVC$
0
như các bạn nói thì loại chim sâu các bạn nuôi là c.sâu gì vậy... sao tại nơi mình sống nuôi chim sâu từ lúc còn non mà vẫn chết như thường à... hix hix

tranthanhtong

Thành viên mới
SVC$
0
Mấy anh cho em hỏi, em có con đầu đỏ nhưng không biết làm nuôi cho nó mau kêu, ngoài ăn trứng kiến với sâu còn gì có thể cho nó ăn mà tốt hơn nữa không mấy anh?

nhuttan29

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các Anh cho em hỏi chim sau xanh của em thay gần sông lông đuôi nhưng lông mình và lông cánh thì mình thấy vẩn chưa rụng nhiều có cách nào cho rụng mau không.

subin-BenTre

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình có con sâu đầu đỏ sáng nay xem thấy em nó rớt 1 cộng lông cánh, vậy em nó có dấu hiệu gì của việc thay lông chưa vậy bạn khoa? khoa cho mình địa chỉ giao lưu học hỏi thêm kinh nghiệm nhé!

Toan_BienHoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vào mùa này đa số các loài chim đều thay lông...hiện tượng là chim ít kêu và xù lông. Chim bạn rớt lông cánh là bắt đầu thay lông rùi đó. Bạn muốn thay lông nhanh và chim ít mất lửa thì phải bổ sung trứng kiến, càu càu..ít sâu lại.Bạn nhớ trùm lồng nữa nhe.Chúc bạn thành công

aiyeuanh_anhyeuai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
SDD của mình đang thay lông , hằng ngày mình cho chim ăn sâu+cào cào vậy có ổn ko anh Khoa , còn trứng kiến thì cách ngày cho ăn 1 lần , mà sao con SDD của mình nuôi hoài mà không chịu an bột nhỉ , có cách nào cho SDD chiu ăn bột không anh Khoa , chứ mà sâu trộn với bột cho ăn 4 ,5 tháng nay rồi mà hể lấy sâu ra bỏ bột vào chung bột còn nguyên ko có dấu hiệu gì là nó mổ bột hết ,sáng nay nghỉ ra là trộn bột với trứng kiến ko biết có ok ko nữa , vì mình thấy bột trộn trứng kiến bột nó dính vào trứng nhìu hơn là sâu vì khi SDD nó gấp được con sâu nó đập đập lên cầu là văng hết trơn bột còn trứng kiến thì ko, nuôi SDD 2 con trở lên chim mới lên hay chỉ 1 con chim củng lên dzay anh Khoa , xin chỉ giáo em với thanks anh nhìu .

nh0xac190

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sdd thay lông?

Tình hình nhà em có 1 chú sdd đang trong tình trạng đổ lông . em không biết làm sao cho em nóa thay lông nhanh ? để còn đem đi chiến đấu ? cac anh giúp em với :a45::a09: . cám ơn.

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
Ðề: Sdd thay lông?

Sâu đầu đỏ thay lông cực lâu, nó rớt lông rất chậm, lúc thì rớt 1 cái lông cánh, lúc thì rớt cái lông đuôi, nói chung là nó thay lông lâu lắm. Bác cứ yên tâm sâu đầu đỏ nếu thay lông thì vẫn có thể chơi bình thường nhưng không căng lửa đâu nên bạn đừng đem kè chim.nếu nó hót thì vẫn hót nhưng nên chăm dưỡng tốt bằng trứng kiến và cào thì chim sẽ giữ lửa và chơi lại tốt thôi

atung5791

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sâu đầu đỏ thay lông

Sâu đầu đỏ của mình trong khoảng 1 tuần nay rớt 4-5 lông cánh, cho mình hỏi mùa này chim có thay lông không ? và thường thì sâu đầu đỏ thay lông vào mùa nào ? Cảm ơn.

toannguyen08

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: sâu đầu đỏ thay lông

tùy con thôi bạn,nó thích thay lúc nào thì thay :a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom