Guest viewing is limited

nowhy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cu gáy có rất nhiều giọng gáy mỗi giọng có một cái hay ai chọn nuôi loại nào thì còn tùy vào sở thích của mỗi người thế nhưng em xin nói lại ý kiến và kinh nghiệm của một bậc tiền bối đó là câu chuyện về các bác thổ đồng khi ra rựng: ''tôi không bao giờ nuôi một con thổ đồng nào '' tôi thắc mắc hỏi :''sao lại vậy giọng nào cũng có cái hay chứ sao chú lai chê giọng đồng vậy'' ông chú nói:'' thổ đồng đánh hay dạt chim lém một vùng mà đánh bằng bác thổ đồng thì chỉ có thể đánh được một hai lần là cùng ah , mấy lần sau không bao giờ đánh được nữa ''
''câu chuyện về bác thổ đồng'' các bác nghĩ sao có phải là do sở thích của mỗi người nên sinh ra những suy nghĩ chủ quan hay là đây là nhược điểm của thổ đồng :a24:

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
cu gáy có rất nhiều giọng gáy mỗi giọng có một cái hay ai chọn nuôi loại nào thì còn tùy vào sở thích của mỗi người thế nhưng em xin nói lại ý kiến và kinh nghiệm của một bậc tiền bối đó là câu chuyện về các bác thổ đồng khi ra rựng: ''tôi không bao giờ nuôi một con thổ đồng nào '' tôi thắc mắc hỏi :''sao lại vậy giọng nào cũng có cái hay chứ sao chú lai chê giọng đồng vậy'' ông chú nói:'' thổ đồng đánh hay dạt chim lém một vùng mà đánh bằng bác thổ đồng thì chỉ có thể đánh được một hai lần là cùng ah , mấy lần sau không bao giờ đánh được nữa ''
''câu chuyện về bác thổ đồng'' các bác nghĩ sao có phải là do sở thích của mỗi người nên sinh ra những suy nghĩ chủ quan hay là đây là nhược điểm của thổ đồng :a24:
Chào bạn!

Nói đến chơi cua gáy điều đầu tiên là nói đến tiếng gáy, chính vì vậy mà người ta gọi nó là cu Gáy. Tiếng gáy ( giọng ) thì nó cũng rất nhiều , nhưng người ta thường lấy giọng thổ làm chuẩn...vì rất nhiều lý do khác nhau. Từ chuẩn ấy người ta mới phân loại ra :
Thổ đồng- thổ pha còi - thổ pha kim- thổ bầu- thổ sấm.v.v. còn rất nhiều giong khác nữa như đã nói trước đây.

Mỗi ngưởi chơi chọn cho mình một giong khác nhau ( vì đó là sở thích mà), tuy nhiên giong thổ nghe rất thanh bình êm ả ...và nhất là khi đi bẫy ở đồng bằng thì giọng thổ rất ư là tuyệt. Mặc dù vậy giọng thổ khi bẫy ở vùng cao , hay rừng thì thổ hay bị thất thế vì sức bền cũng như giong nó nhẹ nhàng và gặp những chú khác giong khác hay và dữ hơn bắt nạt.... Tuy nhiên nó còn phụ thuộc vào tài của chú cu đó nữa. Để khắc phục nhược điểm này thì người chơi đã có sự thay thế hợp lý là THỔ ĐỒNG. Thổ đồng ( tất nhiên là phải lựa chim hay ...) là niềm mơ uớc của dân chơi cu gáy đó.

Đã là dân chơi cu gáy khi đi bẩy ...tai bạn phải thính để nghe được chim ngoài gáy ở đâu?
Nó hót giong gì? Khi biết nó hót giong gì thì ta chọn chú cú mồi cho phù hợp và bắt nhanh nhất. Cũng như định vị chú chim ngoài và chọn cây nào mà biết chắc là khi về nó sẽ đáp vào,còn nữa phải biết khi vào cây thì chọn cành thế nào ... tất cả phụ thuộc vào kinh nghiệm , cũng như đánh giá giong gì mà ta phán đoán cho chính xác. Như vậy mới là nghệ thuật bẩy cu bạn à.

Có lẻ đây là lần đầu tiên mình nghe về nhận định của Ô ta về thổ đồng(!) ....Có thể chú thổ đồng của Ô ta nó vô duyên làm dạt chim bổi nên từ đó hình thành nên định kiến...

Đôi lời suy nghĩ có tính cá nhân, rất mong nhận được cao kiến của AE.

Chúc bạn vui!
DTH

nowhy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác gáy thứ hai của mình ông đó nói là thổ đồng rặc lun em thì phân biệt giọng là em bó tay hôm qua e mang chim tới nhà ông đấu chim gáy chơi nghe ông nói vậy ông là bậc tiền bối nên em không có ý kiến gì hết mà hình như là ông nói cũng đúng theo em phân tích thì thổ đồng gáy gọi chim là vô địch [và thổ đồng khi gáy có tần số cao nên nhiều con ở xa cũng sẽ nghe thấy có nhiều con về nhưng chỉ có một con đánh là do treo lồng đụng thổ của nó khi mắc bẫy dẫn đên các con khác sợ] và những con ở xa thì vẫn nghe thấy dẫn đến nhàm chim nên mấy lần sau không đánh được nữa **** đây là ý kiến chủ quan của em bác nghĩ sao<!-- / message -->

Binh Nhì

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu bạn không thích giọng thổ đồng thì nhượng lại cho tôi.

qua_den_dau_gau

Thành viên mới
SVC$
0
mình ở lâm đồng theo kinh nghiệm của những người chơi chim ở mình thì giọng thổ pha là chuẩn nhất.Còn hai giọng mà thường ko chọn mà chỉ dể làm cảnh là thổ sấm và dồng kim vì nó dạt chim lắm hi :a01::a23:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nowhy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
MÌNH ở ban mê thuật ,chắc là điều kiện tự nhiên và tính của các loài chim ở đây giống nhau,

eddy72

Thành viên mới
SVC$
0
- thổ đồng, chim có giọng gáy như tiếng chuông ngân và có độ rung luyến láy (lý thuyết)
- và tiếng chuông thì các bạn biết rồi đây, từ đầu làng đến cuối làng vẫn nghe thấy độ ngân rung của nó. chính vì vậy để kiếm được con chim gáy được gọi là thổ đồng các bác thấy có dễ không? vượt qua 3,4 km cánh đồng mà vẫn nghê được tiếng nó gáy.
- chim hoang nghe giọng này không dám lại gần cũng đúng mà có đánh được thì chắc nuôi dễ đến vài năm mới nghe thấy nó gáy lại.
- thổ đồng hay sấm đồng, rền ko thích hợp làm mồi bẫy đấu.

vstrieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình có con thổ đồng được xem như gia bảo đấy! Bắt bổi nhanh, chơi bền bĩ, nhặm sào cực kỳ. Mình nghĩ giọng gì cũng có con dở cả, nhưng thổ đồng thì đa phần hay.

thanhchim

Thành viên mới
SVC$
0
Về giọng thì có lẽ khó kiếm vẫn là Thổ đồng, còn mồi hay, dở thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố kể cả chủ nữa, còn mồi Thổ đồng dùng để băt bổi hay thì quá chuẩn

cugayquangngai

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim cu gáy thì giọng nào cũng hay cả chứ không phân biệt chim giọng hay mới là chim hay
nếu đã là người chơi cu gáy thì phải chơi tất cả các giọng , nhưng đặc biệt từ xưa đến nay thì vẫn chuộng nhất là giọng thổ , thổ pha sau đó là đông , đồng pha , và cuối cùng là son và kim trong son và kim cũng có pha thổ và dồng trong đó nhưng không dược đánh giá cao thôi

philong

Thành viên mới
SVC$
0
em thấy các bác nói cu gáy thổ đồng nhìn thế nào biết cu gáy thổ đồng . xin các bác chỉ giúp em .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom