Guest viewing is limited

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0
con chòe của mình bẫy được khoảng 3 tháng rồi, đã hót sổng vào buổi sáng và rít rất nhiều, nhưng nó bị gãy 1 ngón chân, ngón sau bị quặt lên. làm nó bám vào cầu không được chắc, mình muốn cắt ngón đó đi, không biết có được không và cách làm thế nào. máy mình có vấn đề nên không pots ảnh lên được,

ngthtung189

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn ah.
Đừng cắt đi mà tội nghiệp nó lắm, sẽ là đau lắm đó :a33:
Ngón chân bị vậy đã 3thang, mình nghĩ thời gian đủ lâu để em nó quen rồi đó bạn, và cũng như bạn nói nó đã hót và rít rồi đó thôi. và bạn cắt đi thì cũng không giúp nó đứng vững hơn được phải không.
Vài lời góp ý. Chúc chú than của bạn mau khỏe và chơi tốt nhé.
Thân

vinhphong

Thành viên tích cực
SVC$
0
con chòe của mình bẫy được khoảng 3 tháng rồi, đã hót sổng vào buổi sáng và rít rất nhiều, nhưng nó bị gãy 1 ngón chân, ngón sau bị quặt lên. làm nó bám vào cầu không được chắc, mình muốn cắt ngón đó đi, không biết có được không và cách làm thế nào. máy mình có vấn đề nên không pots ảnh lên được,
đừng cắt bác ơi .làm vậy chim sẽ hoảng ,cứ để tự nhiên , nếu nó hư hăn thì thời gian sẽ tự rụng ,3 tháng rồi có lẽ nó đả liền vết thương ,cắt coi chừng bỏ cả chân chủa em nó đấy

HoHoHa

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác nên để vậy mà chơi, còn ko thì phóng sinh nó chứ đùng có cắt mà tội nó. Sau nó đau nó hoảng thi hỏng chim luôn ko chơi đc lại nữa đâu. Mong bác chăm e nó tốt. Bít đâu nó lại lắm tài, ít tật cũng nên. Thân !

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0
thanh các bác đã tư vấn, em quyết định không cắt nữa vì sợ mình không biết làm, nó nhiềm trùng thì hỏng. với lại sợ nó đau, hoảng quá lại tịt luôn, nhưng nhìn nó hơi khổ sở vì phải dẫm lên ngón chân đó, thỉnh thoảng lại bị trượt trên cầu, hi vọng nó sẽ tự rụng hoặc quen dần và không bị trượt chân nữa, giờ em cầm sâu đút là nó nhảy ra ăn luôn, cũng thấy vui vui

NCH-QN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn! Bạn kiểm tra kỷ xem ngón chân đó thực sự chết hẳn chưa, nếu ngón chân đã khô không có cơ hội phục hồi được thì cũng nên cắt bỏ để khỏi phải vướng, chim có thể hoảng vài hôm nhưng sẽ tự tin trở lại vì thoải mái không còn vướng víu chổ đau nữa. Mình đã từng làm vậy với một chú Chào Mào, thấy nó lanh lợi hơn. Bạn nên dùng đồ bấm móng tay để cắt, lưu ý đừng phạm vào phần chân còn sống. Nó cũng như mình khi loại bỏ một phần hư, thừa thải sẽ cảm thấy thoải mái hơn.

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0
em nhìn kỹ rồi, ngón chân đó vẫn còn nguyên, chưa bị teo, em nghĩ nó sẽ không teo được vì như kiểu nó bị sai khớp, em không phát hiện kịp thời nên để lâu nó cứng lại, khi nó đứng cầu thì ngón sau đó không ôm được vào cầu mà quặt lên, chắc nó vẫn đau vì em để ý lúc nó đứng 1 mình thường chỉ đứng 1 chân, may mà nó đã hót và hót hay nên em quyết định giữ lại nuôi

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn dùng rượu ngâm của cây mã tiền thấm vào miếng bông và buột chặc vào vị trí đau của e nó xem sao!loại đó thấm tới xương luôn đó!rất hữu nghiệm cho các bệnh về khớp!và xương

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0
thế à? nhưng em lấy rượu đó ở đâu bây giờ, với lại em cũng sợ nó bị như vậy khoảng 3 tháng rồi không thể hồi phục nữa, cũng tại em, lúc nó mới bị khoảng 1 tuần, em có bắt ra. lấy băng keo cố định lại chân nó, nhưng băng keo bị tuột và không thấy tiến triển gì nên em thôi, con này trước kia sống quanh phòng trọ của em, hót hay kinh khủng và em đã bẫy được, vậy mà giờ chân nó thế này...:a34::a34:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào bạn,
.
Về nguyên tắc chim bị tật lỗi thì các anh em không chơi, nếu bạn mê em này thì để nuôi tiếp còn ngược lại thì nên thả ở nơi nào cây cối nhiều để em nó được tự do . Việc cắt ngón không đơn giản vì nếu chưa từng làm qua và không chuẩn bị chu đáo thì vết mổ không thể lành, nguyên nhân do chim hay nhảy và máu không thể cầm. Chờ thời gian xem ngón có tự khô và rụng không. Ngón sau giúp chim bấu tốt trên cây, cắt đi rồi cũng không giải quyết được tình trạng bám cầu không chắc. Bạn nên suy tính cẩn thận, nếu thục sự muốn làm thì nên nhờ một người chơi lâu năm có kinh nghiệm thực biện giúp kẻo chim chết thì tội nghiệp. Chúc bạn có lựa chọn tốt nhất cho chú chim của mình.
.
Thân

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bạn,
.
Về nguyên tắc chim bị tật lỗi thì các anh em không chơi, nếu bạn mê em này thì để nuôi tiếp còn ngược lại thì nên thả ở nơi nào cây cối nhiều để em nó được tự do . Việc cắt ngón không đơn giản vì nếu chưa từng làm qua và không chuẩn bị chu đáo thì vết mổ không thể lành, nguyên nhân do chim hay nhảy và máu không thể cầm. Chờ thời gian xem ngón có tự khô và rụng không. Ngón sau giúp chim bấu tốt trên cây, cắt đi rồi cũng không giải quyết được tình trạng bám cầu không chắc. Bạn nên suy tính cẩn thận, nếu thục sự muốn làm thì nên nhờ một người chơi lâu năm có kinh nghiệm thực biện giúp kẻo chim chết thì tội nghiệp. Chúc bạn có lựa chọn tốt nhất cho chú chim của mình.
.
Thân
vâng thank anh ạ. đúng là chim bị tật như này thì không còn giá trị và các anh em chơi chuyên nghiệp sẽ không chơi, nhưng vì tiếc dọng hót hay của nó và em cũng chỉ nuôi chim để giải trí nên quyết định để lại nuôi, còn chuyện cắt đi em nghĩ cũng khó, vì chim bổi nên sau khi cắt xong chắc nó sẽ nhảy nhiều và không cầm được máu thì hỏng, với lại cắt đi chưa chắc đã giải quyết được khâu bám chắc của con chim.

dinhnhuchinh

Thành viên mới
SVC$
0
chào bạn.
mình cũng đang nuôi 1 em chòe than bị mất 1 ngón chân sau, va em nó đứng trên cầu cũng thật khổ và mình đã thay cho em nó 1 cái cầu khác to hơn, để em nó bám đc chắc chắn hơn. theo mình bạn nên thay cho e nó cái cầu khác to hơn. chúc bạn thành công.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom