Guest viewing is limited

ngocvan13200

Thành viên mới
SVC$
0
chim Huế dạo này cũng ít hẳn rồi, vì phong trào chơi chào mào ở đây phát triển. Chim to, đẹp và hay thì đã đi "ngoại" tỉnh hết rồi. Vả lại, việc đánh bắt quá mức đã làm cho chim Huế cũng dần cạn kiệt rồi. Hồi trước mỗi lần đi Bình Điền, Alưới hay Nam Đông khi về thì ít cũng được dăm ba em, con bây giờ đi thì...về tay không là chuyện thường. Thấy mấy tiệm bán chim với số lượng lớn nói là chim Huế thì nên coi lại. vì đa phần là chim vùng Khe Sanh, Lao Bảo nhập về. Nếu muốn kiếm một em chim Huế gốc thì nên nhờ người thân (có khinh nghiệm) ở Huế tìm cho, kẻo tiền mất tật mang!

bạn nói đúng đó.chim Huế hiếm nhưng ko bao giờ cạn kiệt.mình ở Huế cũng hay đi bẫy chim ở các vùng Bình Điền, A lưới, Nam đông, phú lộc...vẫn còn nhiều lắm, nhưng anh em cần phải có một con chim mồi hay là OK. Mỗi lần đi vẫn có chim để mang về đấy thôi, đúng là chim Huế rất hay và còn rất nhiều.thân

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng rồi! Chim Huế không bao giờ là cạn cả!:a01::a01: Mùa này hàng ngàn em má trắng từ ngoài Bắc vô Huế học giọng và chuẩn bị tỏa đi khắp nơi đấy! Ta lại thấy chim Huế dáng to con, đòn dài, mào dài, yếm đậm, nước chơi khỏe mạnh, bền chim, chiến thắng trong hầu hết các cuộc thi Chào Mào. :a01::a01::a01::a01: " Nghề chơi thật lắm công phu"

mr.son

Thành viên mới
SVC$
0
đúng rồi giờ mà mấy bác tìm được CM Huế là cả một vấn đề đó, mấy bác cẩn thận đó đừng nge người ta nói chim huế là cứ ngu ngơ mà tin tồi mua là hối hận đó.hehe:a01:
em thì thật là may mắn là người có ông anh rể là dân chơi chim chính góc mà lại ở huế nửa hôm trước vô chơi ỏng tặng 1 con làm kỹ niệm nói thật với các bác là con him rất hay, to con lỳ đòn, thiệt là sướng.
đã quá.
em xin nói mấy bác cẩn thận với mấy bác lái buôn nha đừng tin kẻo chết đó.
mà em cũng chia sẽ 1 chút ít về chim huế nè đây là kinh nghiệm của em có gì sai thì mấy bác ở huế sửa cho em với chứ đừng trách em nha
1) là con chim to,chân to,đầu to.
2)phần lớn chim huế đều có mào đinh(chắc các bác cũng biết mào đinh rồi nhĩ)
3)con chim rất háu đá hay còn gọi là lỳ đòn
4)mà phần lớn lông đuôi chim rơi vào khoảng 13-16 cây.
thôi em biết có ít ít thê thôi có gì sai thì anh em huế cho ý kiến nha,.
chúc ACE có những chú chim thiệt hay, diễn đàn ngày càng lớn mạnh.
thân chào: Mr.son:a15:

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nghệ An hàng tháng em vẫn thấy các đầu nậu gom hàng Cm, Chòe, Khướu... ... nhập vào Miền Nam hàng trăm con một lần. Riêng CM thì các nậu chỉ mua má trắng.

soc bong

Thành viên tích cực
SVC$
0
em thấy tình hình chim khan hiếm như hiện nay là do cầu lớn hơn cung nhưng có 1 vấn đề mấu chốt dẫn đến tình trạng này là do phong trào chơi chim nở rộ khắp nơi và đặc biệt là các bác cứ pót lên những em chim dáng đẹp hót hay làm cho các thành viên khác thèm nhỏ ........ và quyết phải tìm được con hay hơn và......giá như các bác c ứ cho những em xấu hót dở lên thì bây giờ chim huế còn nhiều lắm:a01::a31::a43:

khuyenchaomi

Thành viên mới
SVC$
0
Hờ, hy vọng con CM Huế của mình ko phải là hàng giả cầy...Hôm nào phải nhờ cao nhân đánh giá may ra mới ok đc...Chứ mình mới chơi nên cũng không tự tin!!!

lehoanganh

Thành viên tích cực
SVC$
0
cũng bon chen post bài tý. Mua chim huế chuyển từ huế ra Hn khi ra được 1 tuần thường bị xuống lông do lạ nước nên phải chấp nhận 3 tháng sau mới chơi lại được. Mình có mua tại một mối ở HN chấp nhận phương thức mua giá cao hơn bình thường là đặt chim tại huế ( qua đầu nậu ở HN) phải là chim thuộc giá tầm 3-6tr điều kiện là chim mang ra Hn kiểm tra trong ngày ok thì lấy, không ok quay ngược về Huế trong ngày để tránh bị thay lônng khi lưu ở HN. Một lần ra tầm 10-20 con thuộc và phải hẹn đầu nậu gom đủ khách đặt họ mới mang ra và đi là đi bằng xe tải riêng kết hợp chở lồng và phụ kiện từ húe ra Hn. Vấn đề là khi lấy chim ở đầu nậu ( có cả xe và bác chuyển hàng từ huế ra đợi quay vào) lại thấy đâu nậu chuyển vào xe để mang vào huế mấy lồng tập thể đựng đến 100 em má trắng chim bắc hàng chọn cao dài vào. Vậy hỏi các bác chim má trắng cao dài HN chuyển vào huế làm gì vây?. theo phán đoán thì ở trong cơ sở ở huế có quây aviary to trong có lồng chim thầy là huế già rừng tuổi lồng cao thả má trắng bắc vào học giọng . Hết khóa thanh lọc và lại chuyển từ huế đi các nơi.
Mình có lấy tại chỗ đầu nậu nói trên một em mộc dở được giới thiệu là bình điền giá 2,5tr nên mới cí thông tin như trên. Chim của mình là huế hay ở đâu đến giờ mình cũng chịu không kết luận được, nhà còn có 1 em huế nữa thuộc lừ giá 6,5 tr nhờ người quen chơi chim ở Huế chuyển ra Hn nhưng cũng không giám kết luận là huế hay không nữa sau khi thấy bác xe tải chuyển chim huế ra Hn lại kết hợp chuyển 100 ma strắng bác vào huế.
Hai chim của mình ra Hn đang thay lông cả 2 do lạ nước chưa xong lông, trước có post em bình điền ở đây tình trạng ghi hình khi đang thay lông rũ rượi chưa ra hết giọng mong chuyên gia chỉ giáo
chim bình điền huế mới lấy xin chỉ dẫn | chim binh dien hue moi lay xin chi dan - Trang 2 - Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
giúp bác nè
<IFRAME src="http://www.youtube.com/embed/MB4lqAgY-6o" frameBorder=0 width=425 height=349 allowfullscreen></IFRAME>

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0
Đọc bài của bạn Tập_Chơi_Chim mình hiểu được tâm trạng của bạn,đã là dân chơi chim cảnh cũng như yêu thương các em nó thì mình mong răng nhưng ai đã từng vào diễn đàn svc cũng như các diễn đàn khác để lừa các anh em thì không nên,còn nói về chim huế hiền giờ hiếm cũng đúng thôi các bác ạ,đồng tiền thì mất giá trị,chim thì ngày càng hiêm vì nạn đánh bắt vô tội vạ thế thì mấy mà không hiếm cho đc,hiện giờ chim ở nghệ an cũng hiếm(mình ở nghệ an )mình muốn mua 1 em Chào Mào cũng phải lên tân nông trang quỳnh tân để mua,chứ có mấy người thanh hóa cứ đến thứ 5 hàng tuần cũng hay vào chỗ mình bán lắm,nhưng chim ấy theo mình biết toàn là chim yếu thui à:a01:

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0
nếu các bạn có thời gian đi tìm ở những trang khác thấy huế mộc bẫy đấu rất nhiều,không biết có uẩn khúc gì trong đó không.Chim cò mua ở xa tin tưởng nhau là chính,chim ngày nay đã mất dần thú vui đồng tiền nó thổi bay tất cả !:a45:

Chaomaobg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu có cơ hội sở hữu một chú Chào Mào gốc huế hay thì ko còn gì bằng. nhưng theo mình thì các bạn đừng nên nặng nề quá. chỉ mua chim khi được nghe giọng hót, xem nước đấu đá chứ ko mua tem mác. Khắp các vùng miền đều có chim hay chim dở.

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình là do trào lưu cả thôi, bản thân đã là Chào Mào thì vùng nào cũng là chào mào, vì điều kiện tự nhiên nên nó có thể khác biệt về ngoại hình, còn giọng hót thì ... có chăng chỉ là hay hơn một chút xíu nào đó. Nói chung là không đáng với sự chênh lệch giá cả và sự kỳ vọng của đám đông.

quyents83

Thành viên mới
SVC$
0
em xin có ý kiến như thế này: Tất cả mọi người công nhận là chim Huế hót hay mà cả nước công nhận hót hay, nhưng về hình thức các bác bảo đẹp thì em thấy nói hơi quá . Em ở ngoài Bắc chơi chim Huế nhưng nói về hình thức thì chim Huế gọi chim Bắc bằng cụ. Tướng tá to con , mào lân cao, yếm đậm.Nếu các bác mà thông lồng thì em chấp có 1/2 tiền thôi, còn đấu giọng thì em xin thua.

soncuaro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đúng giờ chim huế hiêm thiệt, ai hay đi bảy mới biết. đi vào rừng sâu mới có chim, bảy ngày dc 1 hoăc 2 con nhiều. xin thưa ae rằng ai chuyến sâu về cm mới phân biêt dc giọng cm. thật ra cm huế hót nhiêu giọng, nhiều âm khác nhau. ở huế nhiêu vùng nhiều con hot giọng giống nhau, ma khac nhiêu âm. vidu như giọng rò, nhiều con ra âm luyến lấy hơn. minh nghỉ giọng cm hót như giọng người vậy. cũng nói giọng phô thông mà sao nhiều vùng phát âm khác nhau. cm huế hót giọng huế, cm quang bình hot giọng...

xuannhatrang77

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tiệm chim Nghĩa đường 23/10 ở NHA TRANG ( đây là tiệm bán chim uy tín nhất Nha Trang )cũng vậy má trắng A Lưới đâu mà cả 30 con Giá có 200k/con. Trong khi đó mình ra huế theo dân bẩy 1 tuần mua dc 1 con má trắng giá 800k. Bây giờ ở đâu cũng bị lừa chim huế cả.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cám ơn chủ topic đã có bài viết rất ý nghĩa về việc chọn mua chim Chào Mào và lời nhận xét, thảo luận của các anh em thàn viên diển đàn SVC!

Tôi cũng mon men tìm và tập chơi thử con chim Chào Mào ( Huế ), nhưng sau khi đọc các bài trong chủ đề này, tôi tạm ngừng không tìm nữa.

Việc chim Chào Mào ở vùng nào là hay nhất, chăc chắn là có, nhưng việc nhận xét, đánh giá thì phải nhờ vào những người thật sự chuyên nghiệp, đây là vấn đề nhạy cảm.

Cám ơn chủ topic và anh em chia sẻ.

Hy vọng anh em tiếp tục thảo luận thật chi tiết, cụ thể để giúp những những ai mới chơi và muốn chơi chim Chào Mào có được những thông tin cần thiết.

Xin cám ơn tất cả.

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
đúng là tìm được một e đúng gốc cũng cả một vấn đề.đó cũng là sự may mắn

thân

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Con chim Chào Mào!

Chúng thường ít có nơi định cư cố định, hay di dời theo mùa hoặc theo bầy đàn...khoảng cách di chuyển (travel distance) của chúng tầm vài chục Km. Như ngày xưa khi các khu rừng nguyên sinh... hoặc trước khi phong trào CM nở rộ, thì các fans đi đánh chim Chào Mào chỉ cần vào khu rừng núi nào đó mà chưa hoặc ít ai bẫy, nơi CM bay từng đàn. Chỉ cần bẫy một vài con về thì hết 80% là giọng tương tự... và rồi giọng hay dở tùy con. Ta chỉ cần bẫy tầm 2 con về thuần 1 con, 1 con đưa cho bạn nuôi, 1 thời gian đến thăm khi con chim đã thuần mà ta trao cho người bạn "nó hót khiến cho ta nghe như đang ở nhà vây" gần gần như vậy :D như vậy chim chung một vùng thì giọng y nhau tướng tự cao tới 80% là vậy. Ở giọng chim Huế thông dụng lại dễ nhận ra hơn so với dòng chim Quảng Nam.

Mãi tới khi phong trào CM rộ lên thì cung và cầu (supply và demand) dĩ nhiên cần phải đáp ứng và rồi những người đánh bẫy bán v.v.. và tệ hơn là đánh lưới càn quét. Vùng nào có chim CM nổi thì lại được giới chơi tìm mua... demand nhiều thì cần phải có supply.

Như một vài câu chuyện tôi đã từng kể rằng: có một tiệm chim ở vùng "Nam Phước - QN" tôi bước vào hỏi chim gốc đâu chủ bảo là; "chim Chà Vành" (vùng Nam Giang QN) ôi... nhìn tướng yếm ức thật đẹp to xác... mũ cao chọc trời mỏng...
tôi suy nghĩ lại và thấy rằng: Nếu CM QN mà có bộ yếm vậy cho dù là đánh lưới họ cũng đã lọc ra để mà bán cái giá khá hơn chớ dại gì mà bán đại trà ngoài tiệm như vậy. Kế là chim Chào Mào QN nếu người đứng gần mà khá dạn vậy, đặc biệt có chú chim thuần kế bên đang hót kéo chi rồi cũng có vài chú bổi gấu sổ đấu lại ngay (trước khi vùng chim gốc còn bán thì tình trạng như vậy là thường, vì vậy các bạn đi mua chim hay kê chim thuần vào lồng bổi là vậy). Đây mấy em bổi này im re... đủ cho thấy là hàng giả rồi.

Vừa rồi tôi mua con bổi "Đèo Lăng Cô" mà âm giọng thì giống chim vùng Đồng Giang nhiều hơn. Hoặc một vài con chim Chào Mào vùng Hòa Bắc nhưng tôi nghe âm giọng cũng tựa chim vùng Đông Giang hoặc dưới Hòa Bắc là vùng Hòa Sơn-Phú Thượng tức là khu vực Bà Nà du lịch. Có thể bị gạt... cũng có thể chúng bay di dời về vùng B rồi bị đánh bắt ở vùng B, nhưng thật sự thì chúng xuất thân vùng A....

VD: như chim Phong Sơn Huế. Hiện trong núi cũng có người nuôi bẫy. Mà trong núi đã bán giá khá rát...(có 1 người em cũng là dân buôn chim bảo giá vậy mua về phố bán không lời). Đủ bằng chứng cho thấy trong núi của các vùng chim có tiếng cũng không còn bao nhiêu con... lâu lâu có một vài cặp xuất hiện thì cũng có vài lồng bẫy kè theo, hoặc tệ hơn là lưới... keo...

*Vì vậy, muốn mua bổi gốc trừ khi quen anh em người địa phương đó thật thân và thật rành về dòng chim nào đó mà các bạn mới chơi muốn tìm. Chớ không.... nói chung nhiều lý do không hẵn họ (người bán) gạt mình mà cả họ cũng không biết và rành về vùng chim đó, bởi đôi khi lại qua vài tay rồi mới tới tay họ v.v....

Như tôi có trao đổi với vài người đã làm trọng tài chấm thi CM nhiều lần rồi đó, vậy mà một dòng chim thông dụng đúng gốc, mà họ vẫn không nhận đúng thì làm sao mà trách người bán được. Để nghe hiểu và rành giọng chim CM thì cần nghe nhiều loại giọng CM, đám mê nuôi dưỡng và có bộ nhớ thật tốt!

thân mến,

Bạch Đề

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
Cám ơn chủ topic đã có bài viết rất ý nghĩa về việc chọn mua chim Chào mào và lời nhận xét, thảo luận của các anh em thàn viên diển đàn SVC!

Tôi cũng mon men tìm và tập chơi thử con chim Chào Mào ( Huế ), nhưng sau khi đọc các bài trong chủ đề này, tôi tạm ngừng không tìm nữa.

Việc chim Chào mào ở vùng nào là hay nhất, chăc chắn là có, nhưng việc nhận xét, đánh giá thì phải nhờ vào những người thật sự chuyên nghiệp, đây là vấn đề nhạy cảm.

Cám ơn chủ topic và anh em chia sẻ.

Hy vọng anh em tiếp tục thảo luận thật chi tiết, cụ thể để giúp những những ai mới chơi và muốn chơi chim Chào mào có được những thông tin cần thiết.

Xin cám ơn tất cả.
Cao thủ cá đĩa giờ cũng chơi thêm CM nữa rồi,hii. Bác ut9 ơi, bác chơi CM luôn đi, thú vị lắm. Trước e cũng chơi cá đĩa giờ e chơi CM rồi bác, em chơi đấu cội nên chả phân biệt vùng miền nào, con nào đấu tốt là nuôi thôi

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cao thủ cá đĩa giờ cũng chơi thêm CM nữa rồi,hii. Bác ut9 ơi, bác chơi CM luôn đi, thú vị lắm. Trước e cũng chơi cá đĩa giờ e chơi CM rồi bác, em chơi đấu cội nên chả phân biệt vùng miền nào, con nào đấu tốt là nuôi thôi

Hi,
bao lâu nay, tưởng không còn gặp ai nữa chứ, nào ngờ có dịp gặp lại bạn ở đây.
Mình đâu phải là cao thủ gì đâu bạn ơi, nghe bạn nói xấu hổ thêm thôi...

Chơi chim Chào Mào thì mình cũng thích, nhưng đang tìm hiểu về loại này bạn à.
Bạn pm mình địa chỉ và số đt nha, khi nào có dịp thì mình đến gặp bạn giao lưu và học hỏi thêm về chim Chào Mào.
càm ơn bạn trước nha!

Thàn ái.

dangvietha

"Giọng hót chào mào ăn sâu vào tâm trí tôi"
SVC$
0
Mình thấy bài viết này cũng hấp dẫn nên có vài lời. Đúng như các bạn nhận xét, Huế bây giờ tìm ra được chim gôc, giọng CM Phong Sơn, Nam Đông, Bình Điền... hơi hiếm. Nói như vậy chứ AE Huế vẫn sở hữu nhiều chim gốc đó. Mình nuôi CM cũng được 20 năm và lúc nào cũng có chim Huế già mùa trong nhà, toàn chim tự đánh và tuyển chọn nuôi nên không sợ nhầm. Thời gian này mình đánh cũng được nhiều chim ( bẫy tại nhà) nhưng không còn chim gốc như xưa nữa, toàn chim tạp, giọng hót không hay lắm. Bẫy 10 con chỉ giữ lại nuôi khoảng 2 con (ra giọng dài và lì đòn). Chim trời về làm tổ và đẻ tại nhà đều là chim vùng nào mình cũng không rõ chỉ nghe rò và chéc thôi, giọng nhỏ và hót nhanh. Bẫy vào nuôi cả tháng không ra giọng dài nên thả. Bây giờ mình bẫy lứa con nào đẹp thì giữ nuôi và huấn luyện. AE ở tỉnh khác nếu không rành chim CM Huế thì phải nhờ người thân ở Huế chọn chim cho nhưng giá cũng không phải rẻ.
Chúc các bạn sở hữu được những chú CM Huế ưng ý.
Nói vậy chứ thực tình mình không thích chim Huế đi các tỉnh khác vì như vậy, chim gốc Huế càng hiếm ở Huế. Ngồi uống li cà phê ở Huế mà nghe giọng chim CM không phải gốc HUế hót thì buồn quá. Không phải mình chê CM vùng khác mà tại mình nghe CM Huế hót quen rồi.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom