Guest viewing is limited

thehien64

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tình hình là e mới tậu cho em mi mộc nửa tháng của em 1 con vợ cũng mộc. E mi mái này chỉ khi nào thò tay vào lồng mới nhảy còn đầu từ ngày về đến h được 2 hôm thì có đứng cạnh cũng ko nhảy,che áo cầm lồng cũng thế( e hé 1/4 áo lồng).

E mi mộc của e thì vẫn nhảy tưng tưng nhưng ko *** lồng. E để e nó ở ngoài lan can chật ở tầng 2. Mỗi lần e mở cửa ra là cạch 1 cái chắc e đó cũng hơi hoảng nên mỗi lần nghe động cửa là nhẩy rồi.
Các bác tư vấn giúp em ntn để e mi đực kia mau rạn người với. E mi mái khi để trên tầng 3 đã xuỳ be bé cho e đực ở tầng 2 hót.E đực nhà e nhảy rất ác tuy nhiên k hề *** lồng,mặt mũi vẫn đẹp dai như từ lúc bắt về tới h.

tuannguyen78

Thành viên mới
SVC$
0
Mình cũng đã từng mua một đôi mi mộc như của bạn. Khi về mình làm như thế này và cũng thấy ổn, bạn thử xem nhé!
- Treo lồng chim ngang đầu người ở nơi có nhiều người qua lại một chút.(Bạn treo ở lan can tầng hai e hơi vắng người qua lại)
- Mỗi ngày cho hai lồng xuống sàn, để sát và cho 2 con nhìn thấy nhau khoảng 1giờ.
- Những lúc rảnh, có thể khi xem phim mình để lồng chim cạnh chỗ ngồi.
Sau khoảng 2 tháng làm như vậy mình đã thấy chúng dạn hơn. Sau đó mình thỉnh thoảng bỏ đói chim, khi chúng ăn hết cám thì ko cho thêm ngay mà đẻ sau 1,2 giờ sau mới cho thêm một chút ít, làm như thế với mục đích để chim bị đói thấy chủ là nghĩ sẽ được ăn nên ít nhảy,...Bạn thử xem làm cách này có ổn ko? Mình cũng mới chơi nên kinh nghiệm ko nhiều. Chúc bạn sớm có những chú chim đẹp!

tuannguyen78

Thành viên mới
SVC$
0
À quên mất, bạn thehien64 nên cho chim tắm táp thường xuyên(1,2 ngày/lần), việc này cũng giúp chim mau dạn lắm. Chúc vui!

beonucnich

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bạn,

Mình thì có cách làm như sau, đối với chim bổi, hành động nhảy của chim là để bay lên cao để trốn thoát nguy hiểm, nên mình rút kinh nghiệm để chim ngay dưới đất ngay chỗ đông người hay đi lại, chim sẽ bớt nhảy vì sẽ thấy người ở phía trên cao, chim sẽ nhảy lên xuống cầu và đáy lồng, điều đó giúp chim đỡ nhảy hơn, hạn chế chấn thương và hư lông. Mình đã làm thế đối với mi, than, vào mào và kết quả rất đáng khả quan, nhưng khi để dưới đất nhớ là tránh kiến bò vào lồng chim, tránh chó mèo làm chim hoảng bạn nhé:a23:

Còn về dùng mi mái, bạn chỉ để cho chim thấy mặt nhau ít ít, đừng để quen mặt, mi mà quen mặt nhau thì sẽ không hót đâu, ngoài ra, bạn nên sử dụng thêm giọng hót của mi mái mp3 để vừa kích cho mi mái lẫn mi trống, kết quả sẽ khả quan hơn

thehien64

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng đã từng mua một đôi mi mộc như của bạn. Khi về mình làm như thế này và cũng thấy ổn, bạn thử xem nhé!
- Treo lồng chim ngang đầu người ở nơi có nhiều người qua lại một chút.(Bạn treo ở lan can tầng hai e hơi vắng người qua lại)
- Mỗi ngày cho hai lồng xuống sàn, để sát và cho 2 con nhìn thấy nhau khoảng 1giờ.
- Những lúc rảnh, có thể khi xem phim mình để lồng chim cạnh chỗ ngồi.
Sau khoảng 2 tháng làm như vậy mình đã thấy chúng dạn hơn. Sau đó mình thỉnh thoảng bỏ đói chim, khi chúng ăn hết cám thì ko cho thêm ngay mà đẻ sau 1,2 giờ sau mới cho thêm một chút ít, làm như thế với mục đích để chim bị đói thấy chủ là nghĩ sẽ được ăn nên ít nhảy,...Bạn thử xem làm cách này có ổn ko? Mình cũng mới chơi nên kinh nghiệm ko nhiều. Chúc bạn sớm có những chú chim đẹp!

Mình thấy treo nó cứ làm sao ấy nên mình cứ để dưới đất thôi.Ban đêm cho chúng nó cạnh nhau,ban ngày thì tách ra hoặc cho gặp nhau tí xíu. Nhưng cái chính con mái nó nhảy ác quá,rung cả lồng.Mỗi lần thế là con trống cũng tưng tưng theo. Mình lại không biết thuần con mái có như con đực không. Về tắm thì mình đã có thử nhưng rất vất vả mấy lần mà chim không chịu tắm. Nên thôi có lẽ mình đợi khoảng tầm 2-3 tháng nữa sẽ thử cho chim tắm sau. Còn bây giờ cứ ở yên trong lồng cho yên ổn.

mvhao_ns

Thành viên mới
SVC$
0
Khi mình bị sỏng chú Mi trống mới mua mình đi mua thêm một cô mi mái về để cho con mị trống (mi mộc được 3 tháng nhốt lồng) còn lại làm bạn và hi vọng nưng cao chất giọng hót của chú mi trống ,tuy mi mái mộc nhưng xùy ác luôn.Mỗi ngày mình cho áp với mi trống 2h (1 h ko cho nhìn thấy (thả áo lồng chim mái xuống) và 1h sau cho nhìn thấy nhau ) và hết thời gian thì đem treo chúng ra xa,mỗi khi như thế chim trống vẫy cánh và hót nên không nhảy tung lên trong lồng nữa.Từ khi có mi mái về mi trống của mình hót nhiều và hót nhiều giọng khác nhau,Mình đã thành công (minh đang định thử 1 tuần áp mi mái thôi).Bạn cũng thử xem nha!

vuongtrieu1980

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi! M nuôi mi cũng nhiều nhiều rồi,đặc biệt là Mi bổi. m thường làm như thế này mà chim k bao giờ bị sứt đầu mẻ chan đâu, m lấy 1 tấm vải màn che quanh lồng (nên buộc sát màn vào lồng ,rồi để chim vào 1 góc nhà,để xuống đất nha,để gần cửa càng tốt cứ như vậy đảm bảo 2 tháng chim sẽ dạn ngay.mà chim của b bây giờ phải tắm thường xuyên rồi,tắm nhiều chim mau dạn hơn,chỉ mới đầu lạ thôi sau sẽ quen lồng tắm ngay.Còn về mi mái b để 2 lồng gần nhau lúc sáng sớm 30' và lúc đi ngủ 30',Chúc bạn thành công.

bxs2ngok

Thành viên mới
SVC$
0
Muốn mi mau thuần thì đặt đất, chỗ nhiều người qua lại nhưng ko ai làm việc gì gần chỗ để, ốp mi mái hàng ngày mỗi ngày từ 30 đến 1h. đảm bảo 1 tháng chim ko phi lồng.

2thanh

Thành viên mới
SVC$
0
Muốn mi mau thuần thì đặt đất, chỗ nhiều người qua lại nhưng ko ai làm việc gì gần chỗ để, ốp mi mái hàng ngày mỗi ngày từ 30 đến 1h. đảm bảo 1 tháng chim ko phi lồng.
mình có em my được bạn tặng đã nuôi được hơn nửa năm rồi nhưng hôm qua mình đưa nó về thấy nó cứ nhảy tưng tưng à, có thử mở file my mái thì lúc đâu em mó hót hút sau thôi hôm nay thì nó có vẻ không nhảy khi có người đến nữa nhưng em nó không hót nữa kể cả mở file my mái nó cũng không hót. từ hôm qua tới h mình vẫn chỉ để hở áo lồng 1/4 thôi à
các bác tư vấn hộ em vụ này với

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom