Guest viewing is limited

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình mê chim từ nhỏ nhưng mới biết đến diễn đàn này một thời gian ngắn trở lại đây. Mình cảm thấy đây là một diễn đàn rất bổ ích. Từ khi biết đến SVC mình bỏ được thói quen đọc mấy bài báo mạng vô bổ, bên cạnh đó mình tìm thấy sự đồng cảm của rất nhiều fan, mới biết rằng hóa ra lâu nay có nhiều người cũng có những niềm đam mê, có những suy nghĩ trăn trở như mình mà mình k hề hay biết.
Đọc các bài cảm nhận về chim rừng nói chung, Chào Mào nói riêng của anh em, mình thấy rất xúc động và giật mình nghĩ lại. Sự thật là bây giờ phong trào nuôi chim đang thịnh hành đặc biệt là chào mào khiến việc đánh bắt chim để buôn bán (mình nói là để buôn bán nhé) cũng trở thành một vấn nạn nhức nhối. Các bạn cứ để ý mà xem, hầu như vựa chim nào cũng có hàng trăm con chào mào, hàng trăm con khuyên, hàng chục con chích chòe, khưởu, họa mi, v..v Đó là chưa kể số lượng chim chết trong quá trình vận chuyển và nuôi nhốt chung. Mình thấy rằng với cái đà này chắc chắn rằng vài năm nữa, khó để mà nghe một tiếng chim ngoài tự nhiên hót, có chăng cũng chỉ là những chú chim bị sổ lồng thôi.
Có lần mình xem một chương trình nói về một loài chim biển trên chương trình thế giới động vật, có một câu chuyện mà làm mình cảm động mãi và đến hôm nay khi liên tưởng đến nạn đánh chim với số lượng lớn mình lại càng thấy buồn. Đó là câu chuyện về một gia đình chim biển, có mấy chú chim non mới sinh và hằng ngày bố mẹ chúng phải bay ra biển để kiếm cá về cho chúng. Để kiếm được cá không phải đơn giản nhưng đó chưa phải là cái khó nhất mà khó nhất là việc đưa được cá từ biển về mà tránh được sự truy sát của một loại chim ăn thịt chim nhỏ khác. Và trong một lần kiếm mồi về, cả hai chú chim bố mẹ đều bị chim lớn ăn thịt. Các bạn tưởng tượng các chú chim nhỏ ở nhà sẽ ntn? Ai sẽ cho chúng ăn hôm đó và cả những ngày hôm sau nữa? chim ông bà ư? hay chim hàng xóm? Không, chẳng có ai cả và chúng sẽ chết vì đói, vì lũ kiến. Vậy có gì chắc chắn rằng trong đàn chim bị đánh lưới đó không có chú chim nào đang nuôi con ở nhà?
Đành rằng cũng xuất phát từ qua luật cung cầu, tất cả cũng vì nhu cầu của những fan như chúng ta và đây là một câu chuyện không phải là mới nhưng tự nhiên hôm nay mình liên tưởng tới câu chuyện trên và mình thấy rất buồn và thương thay số phận chim rừng.
Mình biết để khắc phục vấn nạn này ngày một ngày hai thì rất khó nhưng chúng ta có thể bắt đầu bằng các biện pháp như:
1. Nếu thấy bọn đánh chim bằng lười thì báo với chính quyền hoặc tìm cách phá chúng
2. Nhân rộng phong trào nuôi chim đẻ
3. Hạn chế bẫy chim, nếu con nào không thực sự hay thì nên thả lại đúng chỗ bắt được.
4.
5.
vvvv
Trên đây là vài dòng suy nghĩ của em. Mong nhận được sự đóng góp của anh em.

hocchoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bài viết của bạn theo mình rất hay, có lẽ trùng với suy nghĩ và sự cảm nhận của nhiều người. Không biết rồi đây những chú chim non có sống được không??? Khi trưởng thành có ai dạy dỗ chúng nên người kg??? Chứ như mình thấy chim vùng mình đang ở ngày một ít hơn và các chất giọng đặc trưng ngày một mất đi.
Tại Thái Lan mình thấy chim của họ có tên và có giấy phép nuôi chim. Nếu vượt quá số lượng đăng ký sẽ bị phạt... Đồng thời họ cấm đánh bắt chim rừng (chim hoang dã) và việc phát triển chim thông qua nuôi chim đẻ phát triển cũng rất tốt. Để VN ta giống như họ mình nghĩ có lẽ còn lâu lắm, nên thôi thì chúng ta có gắng tuyên truyền lẫn nhau để đừng đánh bắt bừa bãi và cố gắng nhân rộng việc tuyên truyền nuôi chim đẻ...
Thân chào bạn.

tuyenlq

Thành viên mới
SVC$
0
Bài viết của bạn theo mình rất hay, có lẽ trùng với suy nghĩ và sự cảm nhận của nhiều người. Không biết rồi đây những chú chim non có sống được không??? Khi trưởng thành có ai dạy dỗ chúng nên người kg??? Chứ như mình thấy chim vùng mình đang ở ngày một ít hơn và các chất giọng đặc trưng ngày một mất đi.
Tại Thái Lan mình thấy chim của họ có tên và có giấy phép nuôi chim. Nếu vượt quá số lượng đăng ký sẽ bị phạt... Đồng thời họ cấm đánh bắt chim rừng (chim hoang dã) và việc phát triển chim thông qua nuôi chim đẻ phát triển cũng rất tốt. Để VN ta giống như họ mình nghĩ có lẽ còn lâu lắm, nên thôi thì chúng ta có gắng tuyên truyền lẫn nhau để đừng đánh bắt bừa bãi và cố gắng nhân rộng việc tuyên truyền nuôi chim đẻ...
Thân chào bạn.

Ở VN mình, voi còn chưa bảo vệ đc nói chi là đến chim chóc. Có một số anh em đã nuối sinh sản được như vậy là quá tốt. Dù sao đến một ngày chim rừng bị tận diệt thì cũng còn chim chơi :a33:

dat11319931993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
tôi ủng hộ 2 tay 2 chân lun tôi mong ae trên diễn đàn học hỏi những điều này

mr_vanhieu189

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ĐẾn bao giờ thì các loài chim và thú rừng Việt Nam được bảo vệ đây! Tôi mong các bạn ũng hộ nhiệt tình để bảo vệ chim chóc thú rừng để mai sau con em ta còn biết đến con chim con thú biết đến thiên nhiên.

tuanlv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bài viết hay nhưng nên suy nghĩ thêm 1 chút . Không phải ai cũng đi bẫy để vui để mang về chơi , Có người họ bẫy chim thành nghề thành cuộc sống của họ đằng sau họ là cả 1 gia đình , lo cho con cái ăn học . Nếu mình phá họ thì sẽ ntn và sẽ có những cuộc ẩu đả ko đáng tiếc xảy ra. Phương pháp nhân giống trong avi rất hay và mong nhiều anh em phát triển .^^.

fabiotiep

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chơi chim là phải có tâm!bẫy mà ko vào cám đc cũng nên thả ra.mua về ko nuôi đc cũng đừng ép em nó phải chết!em ý kiến nhỏ thế có gì ảiko phải các chuyên gia bỏ qua ạ!!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom