Guest viewing is limited

PHUONG SO

Thành viên mới
SVC$
0
Xin hỏi nan lồng bạn làm bằng chất liệu gì và cách thức làm cái nan lồng đó. Mình cũng đang có dự định tự làm 1 cái lồng để chơi.

manhphat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Good đó!!! tự làm mà được zậy là khá rồi hihi. Lồng này phong cách VN à nha. Nếu được thì anh post thêm một bài nữa về cách làm lồng lun cho mọi người tham khảo hihi:a21:

thanh_my2009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có rất nhiều người muốn biết về cách vót tre của anh đây vậy anh có thể tiết lộ ra bí mật của mình đc không rất mong anh cho mọi người biết về bí mật của mình và chú chim của anh em nghi nó thây lông xông chắc đuôi bị xè ra quá anh ơi

me chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hình như con chim của anh đang thay lông thì phải ,thay xong nó sẽ bóng thôi anh .lồng anh làm đẹp quá em ở q7 anh ở quận mấy vậy , để bữa nào em wa học nghề mới được ha anh :a01::a01::a01: em nói thiệt ko đùa :a21:

lythanhphong

Thành viên mới
SVC$
0
trời lồng bác làm sao mà như dân chuyên . con Chào Mào của bác thật tuyệt , chúc bác thành công

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Bạn Satria thật khéo tay.

Nếu ở gần bạn, chắc mình sẽ.... không mua lồng của bạn.

Mà.... sẽ sang... học cóp nghề của bạn, để làm vài cái lồng do tay mình.

Vì: thật sung sướng khi mình được thả một em chim vào cái lồng do tự tay mình làm được, rồi cùng bạn bè ngồi ngắm, cả chim và cả lồng nữa. Được như bạn bây giờ đó.

* Để vệ sinh đáy lồng được thuận lợi hơn, nhất là sau khi cho Chào Mào ăn hoa quả, chim ị nhiều và ướt. Mình sẽ làm đáy lồng có ô nan dưới cầu đậu. Dưới đó gắn lên một cái khay hứng, lúc lúc có thể tháo nhanh để vệ sinh khay.

Thân.

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a35: oh lồng nhìn đẹp lắm chắc là bác tồn nhiều thời gian làm lắm nhĩ:a01: bác có thể cho anh em biết ct cách làm và những vật dụng làm ra cái lồng này:a12:

me chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a35: oh lồng nhìn đẹp lắm chắc là bác tồn nhiều thời gian làm lắm nhĩ:a01: bác có thể cho anh em biết ct cách làm và những vật dụng làm ra cái lồng này:a12:
em cung tính hỏi giong nhu kute ,dụng cụ để cưa gỗ là máy cưa tay phải ko anh , và nan tre anh mua ở đâu vậy mong bác chỉ giúp cho :a36:
tình hình trên là ai cũng muốn học hết rồi .điệu này anh phải mở khoá học làm lồng quá hihihihihihi :a01: thí sinh ghi danh đầu tiên là em đó :a04::a37::a06:

tanacoustic

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ôi chủ nhân khéo tay lại sở hữu một em Chào Mào tướng tá ngon lành.Chúc mừng bác.

iu.vn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lông con chim của anh kô khô đâu nó đang thay lông nhìn vậy đấy nó thay lông xong anh cho nó ăn nhiếu cào cào hay dế nó đẹp lắm còn cái lồng thì đẹp đấy tay nghề anh vậy là cao thủ làm lồng chim rùi chắc anh chẳng cần phai mua lồng nhì................hihi:a01::a44:

than

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cái lồng dâu? bạn cho mình xem vói. mình cũng muốn tự làm nhưng là hoài o dược nó xấ wa1

dungqn

"Người mê chim"
SVC$
0
Tôi mê chú CM của bạn hơn là cái lồng, chú CM nầy rất đẹp và rất có triển vọng. Cho thêm đậu phộng rang vào thức ăn để tăng thêm chất béo cho lông chim bóng mượt. Chúc bạn thành công.

choeboi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lồng làm bằng tay mà đẹp quá, chúc mừng bạn đã tự tạo phụ kiện cho mình để nuôi chim. CẢm giác khi bạn hoàn thành xong cái lồng như thế nào nhỉ? Bạn chia sẽ được chứ.

satria

Thành viên tích cực
SVC$
0
Lồng làm bằng tay mà đẹp quá, chúc mừng bạn đã tự tạo phụ kiện cho mình để nuôi chim. CẢm giác khi bạn hoàn thành xong cái lồng như thế nào nhỉ? Bạn chia sẽ được chứ.
cám
ơn anh,cảm giác nó cứ nhhu7 thế nào ấy:a04: k diễn tả bằng lời được:a03:

pleikupho

Thành viên tích cực
SVC$
0
cho em hỏi cái này anh ơi. kích thước của các thanh khung lồng là bao nhiêu vậy? khoảng cách nan anh làm là bao nhiêu?các thanh khung lòng anh tự làm hay mang a thợ mộc vậy? mà làm bằng cách nào?

chim&ga

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin hỏi nan lồng bạn làm bằng chất liệu gì và cách thức làm cái nan lồng đó. Mình cũng đang có dự định tự làm 1 cái lồng để chơi.

Em xin góp chút ý kiến về việc vót nan.Nan thường được làm bằng tre hoặc trúc .Tre thì dễ kiếm chứ chúc muốn kiếm cây ngon và già e hơi khó .Em thường mua trúc loại dài 4m về cưa ra rồi vót thành nan cũng ok ra phết(nhưng có lẽ ko đc bền tại trúc người ta chưa xử lý chống mọt ).Để vót nan cần có 1 dao dựa ,dao phay,dao dọc giấy (có cũng đc ),giấy giáp,cưa sắt ,kìm.Tre hay trúc sau khi đc cưa thành độ dài phù hợp dùng dao dựa dóc mắt ,chẻ nhỏ .kế tiếp dùng dao nhỏ vót sơ qua cho tròn tương đối .Phần tiếp theo là làm cho nan tròn và nhẵn.Trên lưỡi cưa sắt bạn dùng khoan khoan các lỗ phù hợp với nan tương ứng .Nếu làm nan 4ly thì dùng mũi khoan 4.2ly .nan 3ly thì dùng mũi 3.2ly .Thường em làm nan 3ly trông chắc chắn và cũng ko thô mấy .Sau khi khoan lỗ trên lưỡi cưa sắt cho nan vừa vót qua vào lỗ rồi cầm kìm rút .Rút qua rút lại vài lần là nan sẽ tròn và ko có tuớc .Nan truốt xong dùng giấy giáp trà lại thì ok liền bóng mịn ngay.Em viết ra mà em đọc lại cũng chả hiểu đang viết gì ,Có khi khó hiểu với bác nào chưa tưởng tượng ra .Nếu có đk em sẽ post ảnh lên cho mọi người dễ hiểu .Chờ em mượn đc cái đt cùi bắp đã nha hi hi .Khoảng cách nan lồng em làm thì nan cách nan 1.8cm hoặc 1.5cm ,tùy sở thích từng bác chọn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom