Guest viewing is limited

nguoicodon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các cao thủ có thể chỉ cho mình và các bạn mới chơi lan cách tưới lan (nếu chi tiết từng loại lan càng tốt), cáng chi tiết càng tốt
vì mình thấy nếu mà tưới không đúng cách thì lan sẽ bị nhủng lá, hư rễ và dẫn tới việc cây lan mình nó sẽ còi và chết
vì để tránh những cảnh tượng buồn đó nay mình xin các cao thủ chỉ cho kinh nghiệm tưới lan để nhà nhà đều trồng lan.
Mình xin cám ơn các cao thủ trước

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Các cao thủ có thể chỉ cho mình và các bạn mới chơi lan cách tưới lan (nếu chi tiết từng loại lan càng tốt), cáng chi tiết càng tốt
vì mình thấy nếu mà tưới không đúng cách thì lan sẽ bị nhủng lá, hư rễ và dẫn tới việc cây lan mình nó sẽ còi và chết
vì để tránh những cảnh tượng buồn đó nay mình xin các cao thủ chỉ cho kinh nghiệm tưới lan để nhà nhà đều trồng lan.
Để tưới lan đúng cách thì chỉ có thể nói chung được thôi chứ còn nói chi tiết từng loài thì có lẽ không ai có thể làm được bạn ạ. Còn về phương pháp chung nhất để tưới nước cho lan là bạn nên tưới vào sáng sớm làm tốt nhất khi mặt trời chưa lên và đến khi mặt trời chiếu thì đã khô nước trên lá rồi, hai nữa tùy từng loại lan để tưới vì có loại thích nước nhiều nhưng có loại thì không thích nước nhiều có loại thích ánh nắng mặt trời nhiều như cát vân nhưng có loại không thích như Hồ điệp. nên chỉ tưới phun sương và làm ẩm đủ trong ngày mà thôi còn nếu không thể tưới vào buổi sáng thì có thể tưới vào buổi chiều nhưng phải đám bảo đến tối thì nước ở đọng ở các nách lắ phải khô hết thì mới được vì không đó sẽ là nơi chứa các mầm bệnh vô cùng nguy hiểm cho lan. Tưới thì tưới từ lá trớ xuống và các rễ cũng phải ướt nhưng không tưới đến mức thẩy chảy nước từ các chậu lan xuống. và không để ánh nắng chiếu qua các giọt nước làm cho nó đốt cháy lá và đó cũng là nguyên nhân gây úng. Và tưới cũng phải tùy mùa mừa hè thì mình tưới đều đặn hơn còn mùa đông và những ngày có độ ẩm cao thì mình không nên tưới nhiều. Đôi lời theo kinh nghiệm có gì chưa đúng mong được chỉ giáo. Thân

nguoicodon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cám ơn Thanhle nhiều. sẵn đây cho mình hỏi nếu sáng sớm mình tưới phân thì có phải chiều hôm đó mình phải tưới nước kg?nếu mình mình kg tưới thì có sao kg?xin cám ơn bạn trước

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
cám ơn Thanhle nhiều. sẵn đây cho mình hỏi nếu sáng sớm mình tưới phân thì có phải chiều hôm đó mình phải tưới nước kg?nếu mình mình kg tưới thì có sao kg?xin cám ơn bạn trước
Nếu sáng sớm bạn tưới phân thì theo mình là không cần chiều phải tưới nước nữa mà điều đó mình để đến ngày mai làm thì tốt hơn. Vì thực tế một điều là hầu hết phân tưới cho lan đều là bón qua lá và có pha nước rồi và cây cối nói chung buổi ngày sẽ làm công việc thu thập chất dinh dưỡng và buổi tối mới là lúc nó phát triển mạnh nhất chứ không phải là buổi ngày. cái này khoa học đã nghiên cứu và thử nghiệm rồi. Vì vậy thì nếu bạn chiều tưới thì mình nghĩ nó sẽ mất đi một phần nào đó chất dinh dưỡng và kháng sinh mà phân mình vừa tưới buổi sáng có. với lại lượng nước sẽ thừa thãi và đó lại là vấn đề. Đó là theo kinh nghiệm của mình có gì sai sót mong được thông cảm và chỉ giáo. Chúc bạn thành công và có nhiều giò lan đẹp.Thân

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
tưới lan còn tùy thuộc vào độ lớn của cây lan, như lan con hay lan lớn, bỏ qua lan con mình chỉ nói ở lan đã lớn,
tùy theo loài có thể tưới ướt toàn cây hoặc ko, như các loại hồ điệp thì bạn ko tưới nước lên ngọn cây, các loại vanda lá rộng, có bẹ lá thì ko được tưới lên ngọn và thân nước có thể đọng ở bẹ lá của cây làm cây chết, phương pháp tưới theo mình là ko tưới phun sương, vì cách tưới này làm nước đọng trên cây rất lâu khô, và ko đủ tạo dòng nước để rửa sạch cây và trôi đi những chất cần thiết, ko có nghĩa là tưới với vòi nước mạnh, mà tốt nhất là tưới với lượng nước nhiều, như ở vòi sen tưới cây chẳng hạn, nước nhiều có thể thấm toàn bộ chậu nhưng ko mạnh làm dập lá, sau khi tưới cây rất nhanh khô vì ko tạo giọt nước đọng, ko nhất thiết phải tưới quá sớm vì lúc này cay vẩn còn ẩm tốt, tưới lan ko nhất thiết phải ngày nào củng tưới mà chỉ tưới khi cây thiếu nước nếu trời mưa có thể vài 3 ngày ko tưới tùy theo bạn nhận thấy cây có bị khô ko, nếu nóng quá có thể ngày tưới vài 3 lần tùy độ khô của cây

tưới phân bạn nên tưới buổi sáng, còn tương đối mát là được ko cần sớm lắm, vì có ánh sáng cây mới quang hợp và hấp thụ phân tốt, những ngày tưới phân nếu trời nóng chậu khô thì buổi chiều nên tưới nhẹ nước lai lần nữa để cây hấp thụ phân tốt hơn tránh nguy hiểm cho cây nếu nồng độ phân cao, trên đây là cách chung, còn phụ thuộc vào kinh nghiệm của bạn nữa theo từng điều kiên riêng mổi vườn có độ ẩm và ánh sáng khác nhau, sẻ có chế độ khác nhau, bạn phải chú ý và rút ra chúc bạn có những cây lan đẹp

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom