Guest viewing is limited

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Em chào các anh chị!
Cho em xin hỏi : nhà em tết vừa rồi dc tặng một chậu lan Đà lạt có 6 cành hoa:a35:, hiện nay em đang chăm cây rất xanh tốt nhưng làm thế nào để cây ra hoa vào dịp têt đươc xin các anh chị có kinh nghiệm chỉ giùm em! Em xin cảm ơn rất nhiều! :a15:

Bạn Hương mến:

Trước hết, xin chào mừng bạn đã tham gia diễn đàn này, cùng chia xẻ với những người yêu Lan ở đây.

Mình và nhiều bạn đã trồng Địa lan lai (Cymbidium lai tạo) mấy năm nay, với các giống: giống Đà lạt, giống Trung quốc, giống Mỹ...

Qua quá trình theo dõi, mình thấy giống Đà lạt thường dễ ra hoa vào mùa lạnh ở Hà nội.
Tùy theo dòng lai, cây có thể ra hoa ở các tháng khác nhau, nhưng thường là vào mùa Đông- Xuân.
Từ lúc nhú ngồng hoa đến khi nở hoa khoảng 3- 3,5 tháng. (Lâu đó nhỉ ? :a21: )

Bạn đã trồng cây sống khỏe mạnh, là đã làm được việc khó khăn và quan trọng nhất rồi đó.
Khi cây phát triển khỏe mạnh, nó sẽ tích lũy đủ dưỡng chất để trưởng thành và sẽ ra hoa.

Để cây của bạn có thể ra hoa khi đã trưởng thành, bạn cần chú ý mấy việc sau:

1- Khi chuẩn bị vào tiết Thu, bạn nên giảm tưới bớt, để cây bước sang giai đoạn hoàn thiện tích lũy dưỡng chất, chuyển hóa sang giai đoạn sinh sản (ra hoa , kết quả).

2- Không bón phân nhiều Đạm nữa, mà chuyển sang bón phân có hàm lượng Lân và Kali cao hơn (như 6- 30- 30, 10- 55- 10) để kích thích cây chuyển hóa ra hoa.

3- Bạn có thể dùng thêm chất kích thích ra hoa như Antonic...

Chúc bạn thành công.

Thân.

cobebandiem

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn Hương thân mến, để địa lan lai ra hoa vào đúng Tết là rất khó, nó phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố, thời tiết, chăm sóc,.......

bác Diabay đã hướng dẫn ở trên, bạn hãy chăm sóc tốt theo đó nhé!

hề hề....cứ trồng đi, nó sống được là vui lắm rồi, còn ra hoa khi nào kệ nó, ra lúc nào chơi lúc ấy, Tết thiếu gì hoa chơi!:a15:

dodacduc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn Mạnh cho bài viết dễ hiểu đối với nhưng người mới học trồng địa lan, nhưng Mạnh có hình ảnh minh họa cách tách và trồng thì tốt hơn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom