Guest viewing is limited

satankid666

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh em có thể hứông dẫn mình cách trộn trứng với cám ba vì với trứng đc ko? nếu sau khi mình trộn thì nên đem phơi khô hay sao ? hàm luợng cỡ bnhiệu trứng là tốt cho chim, cám ơn anh em ?

manhthang2610

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
He..mình thường lấy 10 lòng đỏ trứng gà trộn đều với 1 gói cám ba vì 500g rùi phơi khô (nếu trời nắng),còn không thì cho lên chảo rang nhỏ lửa đến khi khô la được.

satankid666

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ông gần nhà mình ông ý nói ko nên cho than ăn ba vì ,như thế sẽ làm lông chim xấu,vậy thsự thnào vậy mấy cậu ? ah, cám ba vì mang về mình phải tán nhỏ ra nữa a ?? cám ơn cả nhà

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
ông gần nhà mình ông ý nói ko nên cho than ăn ba vì ,như thế sẽ làm lông chim xấu,vậy thsự thnào vậy mấy cậu ? ah, cám ba vì mang về mình phải tán nhỏ ra nữa a ?? cám ơn cả nhà
Nếu ko có thời gian và điều kiện thì cho ăn cám Ba vì rùi + thêm đồ tươi như sâu, cào cào, dế...thì cũng được. Hiện tại mình cũng mới chỉ cho ăn như thế. Nhưng hôm nay làm được cái cối say cám hạt cho chim rùi thì cũng cố dành thời gian học cách làm cám cho CT của CHIP. Vì thấy CHIP nói có thể cho cả các chim khác ăn được trừ Mi và Khuyện..hj

Xiato

Thành viên tích cực
SVC$
0
cám ba vì loại nhỏ là bịch màu vàng đó,bịch màu cam hạt to hơn :a10:

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
anh em có thể hứông dẫn mình cách trộn trứng với cám ba vì với trứng đc ko? nếu sau khi mình trộn thì nên đem phơi khô hay sao ? hàm luợng cỡ bnhiệu trứng là tốt cho chim, cám ơn anh em ?

Chào Bạn satankid666 !
Nếu có thời gian rảnh thì bạn nên làm cám đậu phộng cho than là tốt nhất , chứ thực sự chòe than ăn cám Ba Vì dù có trộn thêm trứng theo mình thấy cũng không ổn lắm đâu. (bạn nên tham khảo ở một số chuyên mục về thức ăn chòe than) . Chúc bạn nuôi chim khỏe hót nhiều !
Thân!!!

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào Bạn satankid666 !
Nếu có thời gian rảnh thì bạn nên làm cám đậu phộng cho than là tốt nhất , chứ thực sự chòe than ăn cám Ba Vì dù có trộn thêm trứng theo mình thấy cũng không ổn lắm đâu. (bạn nên tham khảo ở một số chuyên mục về thức ăn chòe than) . Chúc bạn nuôi chim khỏe hót nhiều !
Thân!!!
Chào bạn TRÂN NGOẠN!
Nếu ở chỗ mình ko có bán cào cào thì mình cho ăn dế hoặc sâu qui tươi bao nhiêu con/1 ngày thì hợp lý. Còn nếu có bắt được cào cào thì cứ cho ăn vô tư hay 1 ngày cũng có liều lượng?
Vì mình nuôi CT hót nên thấy mọi người trên diễn đàn khuyên cho ăn ít sâu qui tươi thôi.

satankid666

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo như mình thấy thì chế độ sâu tuơi, cào cào thì nên cung cấp thuờng xuyên, mình nuôi than với chế độ 1 ngày dế, 1 ngày cào cào, sâu thì luk nào cũng có, dế theo mình cho ăn bình thuờng la 4 -5 con/ ngày, ăn dế chim mập ra, tốt lắm !!:a04:

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
chào cả nhà.
nếu bạn nào không có thời gian làm cám cho than theo cách của MTCHIP thì bạn cứ mua cám PHỤNG HOÀNG về trộn theo tỷ lệ: 5 bịch phụng hoang+10 lòng đỏ trứng gà+ 100g tép tươi xay nhuyễn. sau đó đem sấy hoặc phơi khô. chất lượng cũng gần như cám của MTCHIP đó nha.:a21:

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a09:
Tất cả đều tốt hết không bỏ đói là được rồi , hehe . Tuỳ theo cách và kinh tế của mổi nhà nửa chứ nhưng khi đã quyết định cho ăn loại nào thì mình cứ duy trì đừng thay đổi lung tung mà khổ đủ thứ nha .

ghetnhindeu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ba vì mình thấy cho than ăn cũng chẳng ổn thật, thấy phong độ của chú ta giảm sút, mình làm cám ba vì + đậu phộng thấy ok nhất, chim có vẻ thích mùi của đậu phộng hơn thì phải. Mỗi khi cho chim ăn cám đậu phộng thì thấy nó mừng lắm, nhảy cuống lên rùi hót đủ kiểu :a12: . mình làm cám đậu phộng ntn mong các bác góp ý nhé
500gr cám ba vì + 100gr đậu phộng nghiền nhỏ= 600gr cám! Nhà nghèo nên xài vậy cũng hơi tốn kém hjhj

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
cám bạn có quá nhiều bavi, nếu trộn như bạn thì tỷ lệ nên cân bằng 50-50,cộng thêm trứng vào nữa là 0k rùi. "mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh" mình biết dân chơi chim cảnh có người giàu,người ngèo. làm gì thì làm chúng ta cũng không thể để cám nghèo dinh dưỡng, bỏ công ra chăm sóc 1 chú chim rất cực,do đó nếu chúng ta cứ cho ăn uống thiếu chất thì chẳng thà thả chim về rừng còn tốt hơn...

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào bạn TRÂN NGOẠN!
Nếu ở chỗ mình ko có bán cào cào thì mình cho ăn dế hoặc sâu qui tươi bao nhiêu con/1 ngày thì hợp lý. Còn nếu có bắt được cào cào thì cứ cho ăn vô tư hay 1 ngày cũng có liều lượng?
Vì mình nuôi CT hót nên thấy mọi người trên diễn đàn khuyên cho ăn ít sâu qui tươi thôi.

Chào bạn Lee Minh !
Nuôi chim nói chung muốn tốt thì thức ăn hay các chế độ khác thì cũng phải có liều lượng mới tốt . Nếu bạn không có cào cào thì ngày cho khoản 5 - 6 con dế hoặc nhiều hơn cũng được nhưng buổi chiều nhớ cho thêm sâu tươi , như thế thì chim mới có thời gian ăn bột (cám) chim mới khoẻ hót nhiều . nếu có cào cào cũng vậy bạn cũng cho ăn có liều lượng trừ trường hợp chim thay lông thì lúc này cần bổ sung nhiều mồi tươi như thế thì chim khoẻ lông đẹp hót nhiều. Choè than mình không có nhiều kinh nghiệm bạn có thể tham khảo ở các mục nói về thức ăn choè than . Chúc bạn nuôi chim mau căng lửa hót nhiều !
Thân !!!

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Than làm cám dễ á , chỉ cần cám đậu phộng không cũng ổn , nếu tốt hơn có thể làm như sau : 500g cám bavi giữ nguyên trộn với 400g bột đậu phộng đã rang chín và dã thật nhuyễn trộn chung rùi thêm 4-6 lòng đỏ trứng gà chim ăn thì căng không hãm nổi lun ... hihi , nói cho vui chứ nó chơi cũng ổn và lửa bền lắm à . Lưu ý đừng dã cả cám bavi ra nhé , làm thế chim ăn bột nhuyễn quá thường vảy qua cóng nước thì mùi hôi lắm và phải vệ sinh hằng ngày nữa ... nhưng cám chỉ là một chuyện còn chế độ chăm sóc điều độ nữa thì chim mới căng lên chứ không phải nguyên cám đâu ạ , tắm nước - nắng , mồi tươi , ngủ nghỉ , dợt chim thì chim sẽ căng lắm í ..
Mỗi người thì có công thức làm cám riêng , đó là cách làm của em và lại cũng từng "khẩu vị" của mỗi em than nữa , có em thích ăn còn em khác chủ cũ cho ăn cám nhạt quen rồi, mình nuôi lại tụt lửa ... hi
Chúc anh nuôi than tốt !!

CHIM VÀNH KHUYÊN2

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thường cho than ăn cám A.VẦY bán ở các tiệm chim cảnh không biết loại này có tốt ko ? Có anh em nào dùng qua và cho đến nay vẫn còn dùng không . Hay là có loại cám nào bán trên thì trường giá mềm thích hợp cho than vs lửa thì chỉ dẫn mình với . Cám ơn ae diễn đàn trước .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom