Guest viewing is limited

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào Cả Nhà !
Trong quá trình nuôi chim nhiều khi do sơ ý hay một vấn đề gì đó mà lồng chim thường bị gãy một số cây nan , nhiều khi cũng không biết sử lý ra sao, ra chợ mua nan thì nhiều khi không vừa lại không có dụng cụ để kéo cây nan cho vừa với chiếc lồng của mình . Cũng do một số anh em có yêu cầu giới thiệu về dụng cụ kéo nan cũng như cách thức kéo như thế nào để được một cây nan vừa ý , vì thế hôm nay mình xin giới thiệu dụng cụ kéo nan cũng như cách thức kéo nan của mình .

+ Đầu tiên là dụng cụ kéo nan:

Dụng cụ kéo nan này là mình làm từ một lưỡi cưa khoan lổ theo kích thước từ nhỏ đến lớn nhỏ nhất là 1,2ly và lớn dần , mặt sau thì dùng mũi khoan lớn phá gần tới phần lổ khoan mặt trước, như thế sẽ làm cho lổ khoan sắt bén hơn . Nếu không có lưỡi cưa thì mình cũng có thể dùng một lưỡi dao hay miến thép khoan lổ kéo nan cũng được.

chichbong14

Thành viên tích cực
SVC$
0
lưỡi cưa thì ko khó nhưng chủ yếu là cái "mặt sau thì dùng mũi khoan lớn phá gần tới lỗ khoan mặt trước" cái này hay quá vậy mà em ko nghĩ ra được .thank's anh Trân Ngoạn nhìu nhìu nhen .Hùi đó làm 1 cái lông Chào Mào là xong 1 tấm lót biển số xe.Lúc trước ko kiếm được cái lưỡi cưa nào :a16:....
Hay là anh post cách làm lông của anh lên luôn cho đan em được hoc hỏi và nâng cao tay nghề luôn đi anh hihihi:a07:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Kế tiếp là cách thức kéo nan:
Đầu tiên là chẻ tre thành từng miếng nhỏ , rồi bỏ phần ruột ta chỉ lấy phần vỏ tre (cật tre) dày chừng 2 hay 3ly tùy theo muốn kéo nan lớn hay nhỏ và ta cạo bỏ phần vỏ ngoài của miếng tre , sau đó ta lại chẻ nhỏ phần tre thành những cây vuông nhỏ và vót tròn cho đến gần bằng lổ kéo nan lớn nhất trong bàn kéo , một đầu của cây nan được vót nhỏ để xiên vào lổ kéo rồi dùng kềm kéo mạnh và thẳng về phía sau và cứ thế kéo từ lổ lớn cho tới lổ nhỏ mà ta định sử dụng cây nan , đến khi lổ kéo cuối cùng thì ta kéo đi kéo lại vài lần nữa để cây nan được đều và tròn hơn. Sau khi cây nan hoàn tất khâu cuối cùng là dùng giấy nhám vuốt lại lần nữa cho mịn hơn .
Và đây một số hình ảnh về các bước làm nan :

Cách làm của mình tuy là hơi thủ công một tý nhưng mà cũng rất hiệu quả nan làm ra cũng rất OK.

Đây là cách thức làm một cây nan thường , hôm sau mình sẽ giới thiệu thêm về cách thức làm ra một cây nan xoắn .
Thân Chào !!!

Chỉnh sửa lần cuối:

chichbong14

Thành viên tích cực
SVC$
0

con dao xếp này quá độc luôn.Lạoi thép của Mĩ ngày xưa vót nan là khỏi chê luôn.Hồi đó có một cây mà làm mất.Nghĩ lại thấy tiếc quá,tìm mua hoài mà ko gặp...:a20:

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào Cả Nhà !
Hôm nay tiếp tục mình xin giới thiệu cách làm một cây nan xoắn .
Trước hết cũng là khâu chọn tre , chẻ tre rối kéo nan cũng như một cây nan bình thường , nhưng lổ kéo bình thường là lổ tròn còn lổ kéo làm nan xoắn là lổ vuông , như thế mới kéo ra được một cây nan vuông vức để xoắn tạo được rảnh xoáy vòng theo cây nan.

Xong phần kéo là đến phần chuẩn bị xoắn nan :
Trước hết ta chuẩn bị cồn công nghiệp một cây giống như cây châm lửa giác hơi để châm lửa hơ cho cây nan nóng lên và mềm để ta dể xoay .
Bắt đầu vào việc :
Cây nan vuông đả kéo xong ta cố định một đầu đầu còn lại dùng đồ kẹp khoan bắt dính để ta dể xoay . Hai đầu đã cố định xong một tay ta cầm đầu bắt đồ kẹp khoan một tay ta cầm cây bông lửa nhúng cồn và đốt cháy , hai tay của ta phải nhanh lẹ một tay vừa hơ lửa một tay xoay đều cho đến khi nào thấy độ xoắn vừa ý thì không hơ lửa nữa nhưng tay kia vẫn cố định chờ cho cây nan nguội , khi nan nguội là nó đã định hình dạng xoắn luôn . chú ý là lửa phải hơ đều lẹ tay tránh nan bị cháy và tay xoay cũng phải lẹ không được xoay quá nhiều vòng , ta có thể xoay theo chiều kim đồng hồ hay ngược lại , nhưng nhớ tất cả các cây nan phải xoay theo một chiều , như thế thì khi ráp lên lồng độ tương phản độ chiếu sáng sẽ đẹp hơn.

Hình còn thiếu cảnh vừa hơ lửa vừa xoay , vì khi làm là cả hai tay không còn tay nào chụp hình được . nhưng thao tác cũng rất đơn giản , nếu thử là được ngay.
Thân Chào !!!

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Và chiếc lồng này mình đã làm bộ nan xoắn cách đây nhiều năm , hình mờ nên nhìn không rõ. Nếu lồng treo ở ngoài có ánh nắng thì ta mới thấy hết cái đặc biệt của bộ nan.

(Cái lồng này đã có bài viết rồi nhưng mình đưa lên lại để anh em xem bộ nan xoắn đã được gắn vào lồng như thế nào.)

Mình còn vài cái lồng an xoắn nữa hôm nào đẹp trời mình xin đưa lên tiếp.
Thân!!!

Nokia71

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0
Chào Cả Nhà !
Hôm nay tiếp tục mình xin giới thiệu cách làm một cây nan xoắn .
...

...
Thân Chào !!!

Chào Trân Ngoạn,
Cảm ơn bài viết chi tiết của bạn, đây là lần đầu tiên mình nhìn thấy cây nan xoắn & cách làm.
Các lồng mình dùng đều là nan đơn, khi mua lồng đều có vài cây nan dự phòng. Tự làm đc nan lồng/lồng như vậy thật là vui & thật nhiều ý nghĩa.
Thân!

chaomaonui

Moderator
SVC$
0
cảm ơn anh đã cho mọi người biết cách để làm nan xoắn.em cũng thắc mắc về việc làm nan xoắn lâu rồi nay nhờ anh mà đã biết cách làm

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
cảm ơn TRân ngoạn nhiều nha, thật nói chuyện với nhau lâu rồi mà giờ mới biết rõ thực hư, mình thì lâu nay thường dót nan bằng tay, hic, lâu ơi là lâu, có thử qua kéo vài lần nhưng không như ý, để mình chụp ảnh ra thợ rèn làm lại coi kết quả có khả quan không, mình chỉ làm lồng Chào Mào chủ yếu

Chân thành cảm ơn Trân Ngoạn nha, đây mới gọi là giao lưu và học hỏi.

de choat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đọc bài viết về " cách làn nan xoắn" của a thật là bổ ích và e đã biết được kinh nghiệm làm nan của anh. như a trình bày làm lỗ nan xoắn là lỗ vuông.vậy a cho e hỏi thêm là kích thước của 1 lỗ vuông là bao nhiêu?và có cần làm nhiều lỗ và lớn dần kích thước các lỗ vuông giống như làm nan tròn không?và cách chọn tre nữa, loại tre nào cho sản phẩm tốt vậy a?khi ta làm thì mức độ nào của tre cho ta thao tác dễ dàng và hiệu quả(tre tươi 100%, tre đã khô 50%, tre đã khô hoàn toàn)
Đọc bài viết của a e thấy rất hay và rất có ý nghĩa, nhưng có vài điều e chưa biết, mong a vui lòng giải đáp để e và các ACE cùng sáng tỏ...chân thành cảm ơn a

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
đọc bài viết về " cách làn nan xoắn" của a thật là bổ ích và e đã biết được kinh nghiệm làm nan của anh. như a trình bày làm lỗ nan xoắn là lỗ vuông.vậy a cho e hỏi thêm là kích thước của 1 lỗ vuông là bao nhiêu?và có cần làm nhiều lỗ và lớn dần kích thước các lỗ vuông giống như làm nan tròn không?và cách chọn tre nữa, loại tre nào cho sản phẩm tốt vậy a?khi ta làm thì mức độ nào của tre cho ta thao tác dễ dàng và hiệu quả(tre tươi 100%, tre đã khô 50%, tre đã khô hoàn toàn)
Đọc bài viết của a e thấy rất hay và rất có ý nghĩa, nhưng có vài điều e chưa biết, mong a vui lòng giải đáp để e và các ACE cùng sáng tỏ...chân thành cảm ơn a

Chào bạn de choat !

+ Nan lồng chim nói chung muốn kéo cho được đẹp thì cần phải kéo qua nhiều lần từ lớn đến nhỏ đến khi vừa ý . Nan vuông để làm nan xoắn cũng vậy bạn ạ phải kéo từ lớn đến nhỏ , thường thì mình thường làm nan khoản 1,3li khi xoắn lại thì nó khoản 1,4li hay 1,5li .
+ Về tre thì loại nào cũng được nhưng tốt nhất là phải tre già sớ tre mịn khi làm nan thì phải lấy sát phần vỏ , ta chỉ cạo bỏ phần vỏ ngoài thôi . (mình thì thường làm tre tàu (tre Trung Quốc) nếu không có tre tàu thì mình làm trúc )
+ Muốn thao tác dể với lại khi làm xong một cây nan xoắn ổn định thì tre phải khô tuyệt đối , tre khô thì khi xoắn xong nan ít bị hồi trở lại và khi ta gắn vào lồng thì lồng ít bị vênh méo.
Thân Chào !

de choat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
e rất cảm ơn a.đọc bài biết e rất thích và rất muốn làm cho mình những chiếc nan xoắn.theo hướng dẫn của a e hy vọng sẽ làm được cho mình 1 chiếc nan xoắn như e mong muốn.e cảm ơn a rất nhiều!!!!
Thân chào a!

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
Công nhận công phu thật , phương pháp này giống như kéo ống , kéo chỉ ở người làm thợ bạc...vậy mà không sao nghĩ ra!!!

ĐÚng thật khâm phục anh TN hết sức

thân ái
Centimet

sixmung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào bạn Trần Ngoạn
Thật ra mình rất khâm phục tài năng của bạn,nhất là cách làm nan xoáy.Ngày xưa mình cũng có một người bạn khéo tay như vậy đấy nhưng do máy móc hóa nên việc làm lòng bằng thủ công bây gời rất hiếm.Hôm nay đọc bài viết của bạn mình mới khám phá ra cách làm cho lổ xỏ được bén lên .Cám ơn bạn rất nhiều, một bí quyết đơn giản thôi nhưng không có bạn mình khó mà tìm ra .Xin cám ơn bạn một lần nữa nhé.

chichbong14

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào anh Trân Ngoạn! cho em xin thắc mắc 1 chút về phần dụng cu.Em chưa hiểu lắm về cái lỗ vuộngLàm sao để có được cái lỗ vuông trên lưỡi cưa??????Mình có thể tự làm được ko?

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào anh Trân Ngoạn! cho em xin thắc mắc 1 chút về phần dụng cu.Em chưa hiểu lắm về cái lỗ vuộngLàm sao để có được cái lỗ vuông trên lưỡi cưa??????Mình có thể tự làm được ko?

Chào bạn chichbong14 !

Ngày xưa khi mới bắt đầu làm nan xoắn thì mình chỉ vót nan vuông bằng tay , nhưng với số lượng nhiều thì thật sự không làm được với lại vót nan bằng tay thì các cây nan không đều nhau cho lắm và khi ráp vào lồng cũng khó với lại cũng không được đẹp , cho nên mình mới nghĩ tới lổ kéo nan hình vuông , nhưng chỉ nghĩ thôi và tìm nhiều cách cũng không sao làm được , cuối cùng nhờ một người bạn làm cơ khí mang qua thợ làm khuôn làm dùm , với độ cứng như lưỡi cưa nếu muốn khoan thì cũng còn khó chứ đừng nói tời làm lổ kéo hình vuông vì thế chỉ có thợ làm khuôn thì mới có khả năng làm được .
Nhắc tới kéo nan vuông thì mình có nhiều kỹ niệm nên kể chuyện dài dòng mong anh em thông cảm . Và cũng nhờ cây nan xoắn này mà mình biết làm lồng vì thế nhiều kỹ niệm lắm .
Thân Chào!!!

chichbong14

Thành viên tích cực
SVC$
0
vậy coi như em pó tay rụiHic bản thân làm cơ khí nhưng chưa bao giờ gặp hoàn cảnh này.Nhìn thì rất đơn giản (chỉ là vài cái lỗ vuông thui mà)hihi
Nhưng đến khi làm rùi mới biết thế nào là khó là khổ hihii.
Trước khi hỏi anh về vấn đề này em cũng có suy nghĩ qua nhưng chưa làm được( không biết mình làm cây đột bằng thép hình vuông rùi đột qua nhưng thất bại, chắc phải tìm lưỡi cưa mỏng hơn thì thế nào nữa)
Cám ơn anh anh rất nhiều ,mong được học hỏi từ anh nhiều hơn hiihi:a19:

thanhtung_68703

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bạn de choat !

+ Nan lồng chim nói chung muốn kéo cho được đẹp thì cần phải kéo qua nhiều lần từ lớn đến nhỏ đến khi vừa ý . Nan vuông để làm nan xoắn cũng vậy bạn ạ phải kéo từ lớn đến nhỏ , thường thì mình thường làm nan khoản 1,3li khi xoắn lại thì nó khoản 1,4li hay 1,5li .
+ Về tre thì loại nào cũng được nhưng tốt nhất là phải tre già sớ tre mịn khi làm nan thì phải lấy sát phần vỏ , ta chỉ cạo bỏ phần vỏ ngoài thôi . (mình thì thường làm tre tàu (tre Trung Quốc) nếu không có tre tàu thì mình làm trúc )
+ Muốn thao tác dể với lại khi làm xong một cây nan xoắn ổn định thì tre phải khô tuyệt đối , tre khô thì khi xoắn xong nan ít bị hồi trở lại và khi ta gắn vào lồng thì lồng ít bị vênh méo.
Thân Chào !

Anh TRÂN NGOẠN ơi! em muốn hỏi rằng anh khoan lỗ xỏ nan vuông kiểu gì vậy? và tre tầu hoặc trúc anh mua ở đâu vậy? Ngoài Bắc món này ko có

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Anh TRÂN NGOẠN ơi! em muốn hỏi rằng anh khoan lỗ xỏ nan vuông kiểu gì vậy? và tre tầu hoặc trúc anh mua ở đâu vậy? Ngoài Bắc món này ko có

Chào Bạn thanhtung_68703 !

- Mình cũng không rõ câu hỏi của bạn nên mình trả lời theo 2 ý :
+ Muốn có cây nan vuông thì lổ kéo nan phải là lổ hỉnh vuông .
+ Còn lổ khoan trên các vành của lồng thì là lổ khoan tròn bình thường , vì khi cây nan vuông xoắn lại thì các góc cạnh xoắn theo nên nó trở nên tròn , còn các cạnh phẳng của cây nan vuông thì trở thành hình lồng máng uống xoáy quanh cây nan , Vì thế khi gắn vào lồng thì các cạnh xoắn sẽ che kín phần lổ khoan tròn một cách rất tự nhiên .
( hihi...... nếu các bạn để ý thì ở các tay vịn cầu thang hay các cổng cửa sắt thì các thanh cũng vẫn thường làm theo kiểu xoắn ,hiện giờ mình thấy một số xe gắn máy cũng có loại căm ở bánh cũng xoắn luôn cho phản chiếu ánh sáng..........)
- Tre tàu là tre của Trung Quốc ở các tiệm chim bán lồng trung quốc thì cũng thường có bán nhiều loại nan tre tàu này và nhiều khi còn bán cả thanh tre để làm lồng nữa , còn trúc thì ở đâu cũng có đặc biệt các loại trúc ngoài Bắc rất tốt , làm nan rất đẹp.
Thân !!!

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào Bạn thanhtung_68703 !

- Mình cũng không rõ câu hỏi của bạn nên mình trả lời theo 2 ý :

chao anh Trân Ngoan!
cái câu hỏi của bác thanhtung_68703 ko phải là như bác nghỉ đâu:
bác ý định hỏi là bác làm thế nào để khoan đc lỗ hình vuông trên lưỡi cưa ấy( bác dùng khoan hay là 1 loại vật dụng nào khác để tạo ra lỗ khoan vuông ấy) ?

mong bác trả lời sớm để anh em cùng đc bik cám ơn bác nhìu nha!!!
hẹn gặp lại bác sau,, chúc bác vui vẻ......
:a41::a41::a41:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom