Guest viewing is limited

maithanhvan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tôi vừa mua 1 e than, người bán nói là chòe bẫy đã nuôi được 2 mùa. Tôi thấy tướng tá nó cũng ok, mua hôm qua, về nhà e nó tắm luôn. Sáng nay e nó cũng đã ríu rít vài tiếng.Nhưng có 1 vấn đề là e nó vẫn nhát. Làm bất cứ việc gì như treo lồng, cho ăn, hạ lồng xuống nó đều nhảy tưng tưng, thò cả mặt ra ngoài nan, nhưng không sứt mặt. Tôi lo quá, mong ace giúp đỡ. Cám ơn nhiều.

longhuy

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
giống choè than là vậy tuy ở vườn gần với con nguòi nhưng rất nhát , kô như chích choè lửa . và rất khó thuần choè than. chim của bạn chắc trước đây là con chuyền nuôi lên , nó rất nhát so với chim non. nhưng bạn mua con này thì già rồi rất khó thuần chủ mới , tuy nhiên vẫn có cách đấy . bạn phải thường xuyên tắm cho chúng , bạn kô ngại di chuyển vi trí treo trong ngày , ( chẳng hạn bạn trêu 1 ví nào đó , xong đi làm hoặc đi đâu về thì lại gần chú trước lại chuyển vị trí lồng chổ khác và cho ăn cào cào non , làm nhiều lần như thế trong ngày chú sẽ quen dần hơi tay của bạn , thử đi , kô được thì còn cách khác nhé . chúc bạn thành công.

chichchoe35

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo tôi bạn nên chùm nửa áo lồng lại, để chỗ đông người cùng một em khác đã dạn rồi để nó đỡ sợ. Khi tắm để ý xem thấy người nó có tắm không, nếu có tắm thì mỗi lần tắm bạn ngồi gần lại nó một chút để cho nó quen người. Khi cho ăn sâu, cào cào thì cho con nào đã dạn người ăn trước để cho nó thèm rồi mới cho nó ăn sau. chỉ thay cám, nước khi nó đã sang lồng tắm ( 3 ngày 1 lần ) . Tôi cũng có một chú mới bẫy được 1,5 tháng nay ( chắc của ai sổng vì nó sứt cả đầu, ăn cám ngay ) mới đầu còn nhảy toét đầu, nay chỉ nhảy nên xống cầu thôi. à quên, khi tắm nên để nó tự sang lồng và về, không nên lùa là nó sợ.

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
Cent cũng đang thuần 1 em chòe than bổi , có vài kinh nghiệm , chia sẻ để học hỏi thêm...

Sau khi lựa con chim mình thích xong ...

Về nhà trùm kín , hé 1 ít ở ngay cóng sâu và nước...mỗi lần chim uống nước hoặc ăn sau thì sẻ quan sát bên ngoài , như vậy sẻ mau chóng quen với môi trường mới

Sáng hôm sau , nấu nước ấm dùng dùng tay cọ rửa em nó , nhất là ở hậu môn ( thường thì phân dính cục rất nhiều , nên giải quyết càng nhanh càng làm chim thoải mái ..

Sau khi tắm thì phơi nắng...và đem vào nhà

Mỗi ngày bắt cào cào non cho ăn...máng cào cào cũng để ở ngay chổ hé của áo lồng

Ăn cám tự chế biến tốt hơn là cám mua ngoài tiệm..

Sau 3 ngày thì chim có thể quen với khung cảnh , thức ăn , giờ sinh hoạt...thì cho nghe băng ...

Một ngày 3 lần , sáng trưa và chiều , mỗi lần 5 phút...chỉnh âm nhỏ ( như chim đang đi gió )

Hi vọng trong 1 tháng chim sẻ hót...

Thân ái
Centimet

hieukhongem

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em cũng đang nuôi chích choè than.Nhưng các bác cho em hỏi chim Than Chuyền là chim như nào ạ em chỉ biết chích choè than thôi.Vụ này em chwa rành lắm mong các bác chỉ giáo dùm thanks các bác

Bài này của bạn đã có hỏi ở 1 topic khác và đã có thành viên trả lời,
http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=5418&page=2
Bạn lưu ý nhé!

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
cách tốt nhất là che nữa áo lồng lại , rồi để dưới đất ở những nơi có nhiều ngừời qua lại đấy. nếu chim chưa biết ăn cám thì bạn cho sâu với cám chung 1 cóng rùi che áo lồng lại tối thui chim sẽ mò tới sâu cũng nhầm ăn cám, cách đó hiệu quả

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom