Guest viewing is limited

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Thân chào anh em diễn đàn.
Ai cũng biết chòe than hót hay và đá giỏi như thế nào. và người chơi chim ai cũng muốn sở hữu một chút chim hót hay. đá giỏi, đẹp tướng và dạn người.nhiều người thường chọn chim non, chim chuyền để nhanh thuần và dạn người, nhưng như thế đôi khi có nhiều yếu tố hên xui như chọn trúng chim mái, tướng lên ko đẹp, đặc biệt hót ko hay bằng chim bổi, nếu bạn ít đi dợt. vì thế nên chim bổi (mộc ) là một lựa chọn tốt. nếu ta có một chú chim đi bẫy. thì ta dễ chọn con chim hội đủ các yếu tố trên. vì trước khi e nó dính bẫy ta đã quan sát đc cách chơi của nó ở ngoài rừng. Vấn đề chọn chim thì đã có nhiều trên diễn đàn. chọn chim cân đối. đầu, mỏ, cổ, mình và chân, ngực sô, nhìn chim cân đối, đẹp là ok. vấn đề thuần như thế nào để cho chim nhanh dạn. mình có một chút kinh nghiệm. post lên để anh em xem thử nếu hợp lý thì áp dụng. còn ae nào có chiêu thức gì thì cũng post lên để ae mình học hỏi. còn ae nào ko thích thì xin đừng nói lời cay đắng. vì đây là diễn đàn để ae ta học hỏi kinh nghiệm.
khi bắt chim về. bạn bên thuần theo cách của anh Mchip là ok.
còn ko thì lúc bắt về ae tranh thủ lúc chim còn khỏe mạnh tập cho nó ăn cám luôn. và quan trọng là phải trùm chim cho thật kín, ko ồn ào làm chim hoản sợ. lúc đầu bạn cứ cho vài con sâu nhúng nước cho ước. hay trùn đất cũng đc, dế cũng ok. làm cho nó ước. nhưng vẫn giữ cho nó sống, để nó ngoe ngẩy. sau đó bỏ chung với cám bột. cám bavi xay nhuyễn cũng đc. để cho nó dính cám, chim ăn sẽ dính cám luôn. sau khi nhìn bố lồng thấy phân đã có cám tức là chim đã ăn cám. khi đó ta cắt sâu, dế... để cho nó ăn cám. mỗi ngày bổi tối và sáng sớm nhớ bồi bổ cho e nó bằng dế và cào cào. ko đc làm e nó mất sức.
sau 3 tuần chim đã ăn cám và khỏe mạnh ta bắt đất ép cho dạn.
ae thiết kế một chiếc lồng đặc biệt cho em nó
đặc điểm của lồng là ngang 15cm. dài 15cm và cao 5cm sao cho khi cho chim vào không thể nào mà nhảy đc. và thấy như thế chim cũng khỏi lộn. chú ý là làm sao để nó soay trở đc chứ ko nhảy đc. 3 bên lồng ta bọc bìa kiếng.(bọc phía trong) để chim khỏi chọt mỏ ra ngoài hư mỏ bỏ. còn dáy và phía cửa để trống cho thoáng. nhớ làm lồng phải có chân và lót bố lồng dưới cân để khi chim ị thì xuống bố lồng và ko dính lên người của nó. đặt vào 1 cóng nước và 2 cóng thức ăn, 1 cóng sâu và 1 cóng cám. sau đó bỏ chim vô. trùm kín lống để yên tĩnh cho quen. sau 1 ngày bạn đem nó vô bàn làm việc, hay chổ đông người qua lại. (đặt càng gần càng tốt cửa lồng phải hướng về phía người ) lúc đầu hé sơ áo lồng. rồi mở dần dần. nhớ là cho nó ăn đầy đủ dế cào cào. sáng sớm trước khi mang ra cho nó ăn dế cào cào cho nó. tối cho nó đi ngủ sớm và cũng dế cào cào cho no nhé

1 bạn sẽ có một chú chim lành lặng, ko sức đầu mẻ tráng và đặc biệt là e nó sẽ dạn chim sẽ dạn

nhớ là chiều cao của lồng thấp cho nó xoay trở đc nhưng không nhảy và ko lộn nhé
chúc ae có nhiều chú chim hay

mình có một chú bổi nuôi hơn 1 tháng lồng cách 1m ko nhảy đã hót truyện và hót sổng. nhưng mình ko post đc ảnh và chiếc lồng đặt biệt để ae xem

kedatinh2112

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tập tính kiên trì khi nuôi than bổi

Chào các bạn!
Bạn phải chuẩn bị tư tưởng khi chọn nuôi than bổi,mình cũng hiện nuôi 2 e bổi được 3 tháng rồi nhưng nó vẫn còn nhảy và chưa hót gì cả chỉ quýt quỵt thôi!tắm thì ok luôn, mình chỉ cho ăn cám ba vì thôi, thỉnh thoảng mới cho ăn sâu.
Khi nuôi than bổi thì trước tiên bạn mong nó sống khỏe mạnh, việc hót hét tính sau.cũng đừng có ép chim quá để chim mau dạn, làm như vậy chỉ làm cho nó mất sức thôi. cứ chọn 1 vị trí cố định rồi treo nó lên, cứ thấy hết nước, hết cám thì châm vào!khoảng 1 tuần thì cho tắm 1 lần, ko mong mỏi gì về nó (cứ như ko có nó). Thời gian trôi qua tầm 1 năm (sau khi thay lông bổi xong) thì chơi, khi chơi chim than bổi thì mình chỉ mong nó khỏe mạnh, tướng tá đẹp chim.Việc dạn người thì phải để thời gian trả lời thôi.

bachlong82

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng có 1 em bổi đến nay là gần 5 tháng em nó vừa mới hót chuyện đc mấy hôm. Thời gian đầu mình cũng cho em nó vào hộp gỗ tự đóng để ép em nó bây giờ thì cho vào lồng tròn mở 1/2 áo lồng rồi.Đứng cách 2 m k nhảy. Đc cái gzen của em này là ko thúc đầu và cụp đuôi nên mặc dù có nhẩy đuôi vẫn vểnh lên chứ k chọc vào nan lồng. Cái lồng ép của bạn mình thấy cao 5 cm có vẻ như k ổn thì phải nếu cáo như thế chim cũng k đứng thẳng đc chân như bth ấy chứ làm thế liệu em nó có bij gù lưng k bạn:a02:
Ah có điều k phải em bổi nào cũng dễ tắm như các bạn thường nói đâu nhé. em Bồi nhà mình gần 4 tháng k chịu tắm trong khi mỗi lần mình tắm cho chim khác thường để song song 2 lồng cứ lần lượt 5 em khác tắm cạnh mà nó vẫn k chịu nhưng dạo gần đây hot chuyện với tắm ác rồi. Chia vui cùng a em thế nhé:D

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
Không mất sức đâu bạn. vì nó không nhảy đc làm sao mà mất sức. bạn chỉ cho ăn cám bavi thì hơi thiếu chất, chim không sung. nếu bạn ko làm cám riêng thì lấy 1 bịch cám ba vì trôn 10 trứng gà. vì ko có đậu phộng nên bạn cho hết lòng trắng luôn cho đẹp lông. bổ sung thêm dế cào cào. chim sung sẽ mau hót. còn lưng cũng ko gù luôn. còn đuôi thì cũng yên tâm. vì lồng 3 bên đc bọc giấy kiếng nên ko thò lông đuôi ra nan lồng đc, mình có một con nay cũng đc 2 tháng. đứng cách 1m ko nhảy. đã hót truyện vào ban đêm. và hót sổng khi treo chổ yên tĩnh. với lại mấy e kia hót nên nó cũng hót theo luôn.

saverlandi

Thành viên mới
SVC$
0
thuan mot kon boi ko kho nhung ma minh thuan mot em boi gia' kho wa chj dc 2 tuan la di voli chjm boi thi thuan cho no song la may lam roi kon viec hot thi de sau tot nhat la ban phạ treo no vao noi yen tjnh dung ao long che kin cang kin kang tot xem chu ta thjk an j thi mjnh cho an nhung ko nen bo vao cong an ma mjnh nen dung tay nhu? no neu no an thi dan dan la wen chu thoi lau dan thi ta mo? ao long ra nhung dung mo? ka nha chi cho no thay the dioi ben ngoai ty thoi chuc ban thah cong
............

Thuần một con bổi không khó nhưng mà mình thuần một em bổi già khó quá chỉ được 2 tuần là đi với lại chim bổi thì thuần cho nó sống là may lắm rồi còn việc hót thì để sau. Tốt nhất là bạn phải treo nó vào nơi yên tịnh dùng áo lồng che kín, càng kín càng tốt, xem chú ta thích ăn gì thì mình cho ăn nhưng không nên cho vào cóng mà mình nên dùng nhay nhử nó nếu nó ăn thì dần dần là quen chủ tôi, lâu dần thì ta mở áo lồng ra nhưng đừng mở cả nha, chỉ cho nó thấy thế giới bên ngaòi chút thôi. Chúc bạn thành công.
......

From D.Đ.Thành: Đề nghị lần sau bạn nên tham gia bài viết với dấu câu để mọi người tiện theo dõi. Cảm ơn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0

[/URL]%20%20Uploaded%20with%20ImageShack.us[/IMG]
imagesha

Imageshack - image0235.jpg - Uploaded by Imageshack user
Đây là hình chiếc lồng và chú chim mình đã ép dạn, chỉ khi nào chim khẻo mạnh ăn cám, bảo đảm ko chết mới ép dạn, chứ chim mới bắt về ép dạn là e nó đi ngay, lúc đầu phải trùm lồng kín cho ăn đầy đủ cho lại sức, lúc bỏ vào lồng ép dạn cũng phải trùm lại, chỉ hé dần dần, và ni lông phải bọc phía trong để tránh tróc hư đầu mỏ

---------- Post added at 09:34 PM ---------- Previous post was at 09:28 PM ----------

thu
mqimage0235j

thu 2

Uploaded with ImageShack.us
image0235

thu 4
[/URL]%20%20Uploaded%20with%20ImageShack.us[/IMG]
thu 5
ImageShack? - Online Media Hosting

---------- Post added at 10:00 PM ---------- Previous post was at 09:34 PM ----------

nguyendunglk

Thành viên mới
SVC$
0
mình cũng có 1 chú bổi đã ăn cám khỏe mạnh nhưng nhảy dữ quá, chùm lại cũng kỹ, nhưng hễ thấy bóng người là nhảy loạn xạ chóc cả đầu, mình phải thiết kế 1 cái lồng như cách của bạn chỉ mới được, các bác cho hỏi kinh nghiệm 1 tí, số là em có 1 chú than đã thuần nhưng gần đây kiểm tra lại thấy 1 mắt của chú đã bị đổi màu sang trắng đục, người ta nói bị nổ mắt, có người cho rằng do phơi nắng quá nhiều,có người lại bảo do dinh dưỡng nóng, theo các bác thì như thế nào? mong anh em thảo luận
:a43:

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
có lẽ theo cách của bạn chia sẻ cũng chỉ đúng phần nào,đặc biệt là chỉ phù hợp với loại bổi non hay như anh Michip nói thì là bổi mép vàng .còn nếu bạn ép lồng kiểu đó với bổi già là không ổn một tý nào,không những không thuần được mà còn làm cho con bổi đó chết nhanh hơn đó.theo mình thì tiêu chí đầu tiên muốn thuần chim nhanh dạn thì phải chọn được chim đã,đối với những con bổi già rừng hay những con mắt quá lồi thì không lên chon.vậy ta chỉ lên chon những con vừa phải không quá già và cũng không phải là chim non mới lớn.sau nữa là phải chọn những con chim có ngoại hình cân đối và không quá nhát người,còn tất nhiên con bổi nào mà khi mới vô lồng mà không nhảy thúc,vấn đề là nó nhảy và thúc mà ta chấp nhận được.khi ta chọn được chim rồi thì bỏ vô lồng trùm áo lồng lại,dùng giun đất,sâu,dế,cào cào,hay thịt bò,lợn tươi cũng ổn,rồi trộn với cám ẩm để vào 1 cái đĩa bỏ xuống sàn lồng.tất nhiên là phải có cả cóng nước cho chim nữa,khi chim đói và bắt đầu ăn mồi ở trong đĩa là ta đã thành công một nửa,thời gian để vào cám cho nó cũng chỉ mất khoảng 2 tuần là cùng.khi con bổi đã biết ăn cám và uống nước trong cóng rồi thì ta tiến hành cắt hết lông đuôi,cánh,để cho nó không thể nhảy,thúc ,lộn,dược nữa.tuy có xấu xí một chút nhưng đằng nào cũng phải mất một mùa mới có thể tạm gọi là chơi được chim bổi,đến khi nó thay long xong cũng là lúc con chim cũng dạn người là vừa.còn muốn thuần cho chim mau dạn thì chỉ có cách bỏ đói là nhanh dạn nhất.cách này đòi hỏi phải có thời gian nhưng nó tạo cho con bổi một phản xạ tự nhiên với con người là có người là có ăn.như vậy con bổi không còn sợ khi người đến bên nó nữa và khi nó dã quen với môi trường đó rồi thì sức lực con bổi sẽ hồi phục,khi đó nó sẽ hót trở lại như xưa mà thôi.đến khi lông lá mọc xong là ta có thể xách chim đi dãi dợt thoải mái rồi.cách này của mình hơi mất thời gian và tàn nhẫn một chút nhưng bù lại con bổi nhanh dạn hơn và thời gian để được hưởng thụ thành quả sẽ ngắn hơn rất nhiều.mình không nói quá chứ có người nuôi bổi đến 5 năm rồi mà vẫn chỉ được nghe em nó hót trộm thôi nhé.vậy đây là cách thuần than bổi của mình,mang ra chia sẻ với mọi người.còn cách này các bác có chấp nhận được hay không thì tuỳ vào sở trường của từng người.nếu có hơi tàn nhẫn với con bổi thì xin anh em cũng thông cảm nhé,dù sao thì được mất trong chuyện này rất khó giải thích.qua đây mình cũng xin cảm ơn mọi người dã cùng nhau chia sẻ để tìm ra nhưng kinh nghiệm,kỹ thuật cơ bản để chăm sóc những chú bổi nhanh nhất nếu có thể.xin tạm biệt mọi người và chúc mọi người luôn may mắn nhé...

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a15: đọc bài này hay quá. cảm ơn chủ topic nhé. mình phải áp dụng cho Chào Mào và khuyên xem thế nào mới đc . chúc các bác có nhiều chim hay nhé ...thân :a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01::a01:

Nguoilatg2003

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em hôm nay vừa mua được một chú, ông chủ bảo biết ăn cám rồi nhưng em chưa tin vì nhìn em nó mệt và không thấy phân chim mấy, em cho tạm ít dưa hấu vào thì em nó ăn và đi ra phân loãng và có dưa hấu trong đó.
Đọc bài này rồi mai em phải thử làm để em nó lấy lại sức đã. Hic, chủ cũ còn không cho đứng cầu may mà em nó mệt nên không rúc lồng mấy, em đưa về phủ lồng bằng vải màn thấy em nó lên cầu đứng và ăn dưa rồi, giờ em phải ra kiểm tra xem em nó thế nào, ko thì tiếc lắm
Cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm:a15:

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
Em hôm nay vừa mua được một chú, ông chủ bảo biết ăn cám rồi nhưng em chưa tin vì nhìn em nó mệt và không thấy phân chim mấy, em cho tạm ít dưa hấu vào thì em nó ăn và đi ra phân loãng và có dưa hấu trong đó.
Đọc bài này rồi mai em phải thử làm để em nó lấy lại sức đã. Hic, chủ cũ còn không cho đứng cầu may mà em nó mệt nên không rúc lồng mấy, em đưa về phủ lồng bằng vải màn thấy em nó lên cầu đứng và ăn dưa rồi, giờ em phải ra kiểm tra xem em nó thế nào, ko thì tiếc lắm
Cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm

Hì! hồi giờ mình nuôi và quan sát ở ngoài tự nhiên thì thấy chích chèo than chỉ ăn sâu bọ, côn trùng cào cào châu chấu, giun chứ chưa thấy ăn trái cây như dưa hấu (chưa thấy còn ăn ko thì mình ko rõ nữa) Nhưng theo mình bạn nên cho nó ăn sâu và cào cào .... và tập dần cho nó ăn cám trùm lồng để cho nó mau lại sức. còn Dưa là chất nhiều nước, mình ăn nhiều đi tiểu cũng nhiều nó chi là chim, chim ko có bộ phận để tiểu mà nước sẽ đi cùng với phân, vì thế bạn cho ăn dưa đi ra nước là đúng rồi, và bạn cũng đừng cho nó ăn dưa nữa, ko khéo mất sức rồi... thì tiếc lắm. đã có sở thích chơi chim thì chim chết là buồn lắm, chúc bạn có chú chim khỏe mạnh và hót hay....

---------- Post added at 11:12 PM ---------- Previous post was at 10:42 PM ----------

số là em có 1 chú than đã thuần nhưng gần đây kiểm tra lại thấy 1 mắt của chú đã bị đổi màu sang trắng đục, người ta nói bị nổ mắt, có người cho rằng do phơi nắng quá nhiều,có người lại bảo do dinh dưỡng nóng, theo các bác thì như thế nào? mong anh em thảo luận

chim của bạn mắt đục có thể là do phơi nắng quá nhiều đặc biệt là nắng gắt, tầm 11h tới 3 giờ chiều, đã có đề tài nói về lý do nổ mắt, mắt chim cũng giống mắt người, có khi còn sáng hơn, khi bạn đem chim trong tối ra ngoài sáng, (con người mình khi từ tối ra sáng thì phải nheo mắt để giảm lượng ánh sáng cũng như giảm đc các tia bức xạ từ hệ mặt trời...hay một số loại kính mắt dc chế tạo để chống các tia bức xạ giảm hư mắt) còn mắt chim ko nheo dc như mắt người đồng tử mắt chưa thích ứng, có khi thấy sáng còn mở ra to hơn, tạo điều kiện cho tia bức xạ chiếu nhiều hơn và lâu dần làm hư mắt. Vậy trước khi đem chim ra tắm nắng bạn cần cho nó thích nghi,cỡi hết áo lồng ra treo chim trong bóng râm khoảng 5 hay 10 phút để đồng tử (trong mắt chim) đóng mở thích hợp với ánh sáng,rồi mới đem ra nắng phơi. như thế sẽ giảm đc hư mắt hoặc tắm nắng từ khoảng 8h -10 h

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyenvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình cũng có 1 chú bổi đã ăn cám khỏe mạnh nhưng nhảy dữ quá, chùm lại cũng kỹ, nhưng hễ thấy bóng người là nhảy loạn xạ chóc cả đầu, mình phải thiết kế 1 cái lồng như cách của bạn chỉ mới được, các bác cho hỏi kinh nghiệm 1 tí, số là em có 1 chú than đã thuần nhưng gần đây kiểm tra lại thấy 1 mắt của chú đã bị đổi màu sang trắng đục, người ta nói bị nổ mắt, có người cho rằng do phơi nắng quá nhiều,có người lại bảo do dinh dưỡng nóng, theo các bác thì như thế nào? mong anh em thảo luận
:a43:
tho mình nghĩ thì than bạn do phơi nắng đặc biệt là náng buổi chiều rất độc thường nên phơi nắng vào khoảng 10h tuỳ vào độ nắng mà ban nên phơi từ 5 đến 15 phút,còn chú than bổi bạn mở áo lồng theo hình chữ A để nơi có người qua lại rồi từ từ mở lồng rộng dần bảo đảm sẽ mau dạn ngay thôi.nếu được thì cứ 5 phút cho chú 1 con cào cào vậy chim bạn sẽ mau dạn hơn,vài lời chia sẽ mong mọi người góp ý

dungnguyen29681

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hình như tâm lý em chim mới quan trọng, mình có em bổi nhảy ầm ầm suốt ngày mà ko chết, còn 1 em khác mình mua ở chợ thấy em nó đã đứng cầu và đặc biệt nhảy cực khôn ko vỡ mặt phá đuôi, về treo chỗ yên tĩnh cho cào cào non trộn lẫn cám ướt em nó bới cám ăn sạch cào cào tưởng vậy vào cám sẽ dễ và nó sẽ sống nhưng được đúng 2 hôm thì sang ra thấy em nó ngửa bụng lên trời ko hiểu tại sao chắc là nó bị stress quá

hananhphong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Làm như mấy pro thấy tôi nghiệp chú chim quá. Thôi thì cứ để em nó tự do bay nhảy .. mình nuôi riết cho ăn uống đầy đủ thì em nó sẽ quen người thôi ... quan trọng là phải đam mê và kiên nhẫn

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
Làm như mấy pro thấy tôi nghiệp chú chim quá. Thôi thì cứ để em nó tự do bay nhảy .. mình nuôi riết cho ăn uống đầy đủ thì em nó sẽ quen người thôi ... quan trọng là phải đam mê và kiên nhẫn
Vâng! mình cũng xin lỗi các bạn. đúng thật cách này nhanh dạn và giảm tật lỗi con chim, nhưng khi thuần xong, nết chơi của con chim giảm hẳn, giống bị sượng vậy. theo mình thì trùm 1/2 áo lồng tiếp xúc từ từ, từ từ nó dạn thì tốt hơn. mình có 2 con thuần sau này, tuy là nhát nhưng chơi rất tốt so với con mà mình thuần bằng cách trên,

Thân

thanhracing

Thành viên mới
SVC$
0
Mình có một con chuyền bắt được từ lúc chưa trổ , nuôi đến lúc thay lông xong hết rồi mà nó vẫn nhát quá chừng, gặp người lại là soi lồng , đầu cổ ra máu rồi mới chịu , đôi lúc muốn thả nó ra cho xong , mình thử đủ cách anh em chỉ mà vẫn không thuần được nó , chế độ ăn uống thì như những con chim hót khác của mình , cuối cùng thuần không xong mình đem đổi 1 em Mi chuyền về nuôi tiếp ! mình nghĩ có những con cứng đầu dễ sợ !

M.U

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
kinh nghiệm của các Bác hay quá ! đúng là thuần được con Than quả kỳ công !

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...nuôi than bổi để nhanh dạn người...cách nuôi:thời gian đầu chùm 2/3 lồng để lồng chim ở dưới đất...đông người qua lại...cứ sáu 1 tuần thu áo lồng 1 chút để than tiếp súc nhiều hơn với môi truòng ngoài ...ốp than mái(thuộc)...cách lồng chim đực khoảng 30cm để làm chim đực ổn định tâm lý...giảm bớt đột tử do quá sợ...ngày nào cũng tắm cho chim khỏe và mau lành...phơi nắng đầy đủ mồi ăn vừa phải...sau 1 vụ lông chim sẽ lành ra nhièu(cách này dùng cho than bổi đã ăn cám tốt...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom