Guest viewing is limited

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
em có một chú Chào Mào má trắng nuôi lên hiện giờ đang sung lắm mà em thấy người ta nuôi má trắng thì thò tay vào là nó đá tay các bác cho em hỏi làm sao để chào mào đá tay nha

thank trước:a21:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: các bác cho em hỏi làm sao để chim chào mào má trắng đá tay

em có một chú chào mào má trắng nuôi lên hiện giờ đang sung lắm mà em thấy người ta nuôi má trắng thì thò tay vào là nó đá tay các bác cho em hỏi làm sao để chào mào đá tay nha

thank trước:a21:
Để tập cho chim đá tay trước tiên bạn tập cho chim cướp thức ăn từ tay bạn. Sau khi chim đã quen lấy thức ăn từ tay bạn thì bạn kẹp chú sâu giũa 2 ngón cái và trỏ nhử cho chim cướp . sử dụng ngón giữa đưa về phía chim để ngăn cản không cho chim cướp sâu ....Thấy chim mổ tay là ok . Cứ như vậy một thời gian .... Lần sau đưa tay vô là giật mình á chớ .

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0

hình như em thấy nuôi nó xung quá thì em nó đá hay sao ấy có gì sai xin bỏ qua cho em

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0

:a05: hok phãi đâu bạn à mình vừa đi hỏi là nếu muốn cho Chào Mào đá tay thì phải choc cho chú chào mào nhà bạn tức lên thì mời đá được nếu bạn muồn cho em nó đá tay thì ban lấy tay dập nhẹ nhẹ ở đế lồng vào buổi tối để em nó nhãy lên nhãy xuống rồi lấy tay bún bún quoanh lồng rồi thò tay vào rút tay ra bún tay cho tay kêu tách tách rồi thò tay vào là em nó đá ak :a21: bạn cứ làm như vậy cỡ 1 tuấn sau là bạn đi ngang qua là em chào mào nó dí theo đói đá ak :a16:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Đề tài này cũng thú vị, và mình cũng định viết về nó. Tuy nhiên, bạn đã nêu mình sẽ ghi cảm nhận của mình về đề tài này luôn cho tiện. Và xin sửa đề tài lại là "Cách tập CM đá tay" cho nó bao gồm tất cả trương hợp của từng chú CM.

Thú thật là, mình chưa bao giờ có con chim đá tay bao giờ, và cũng không thích tập đá tay như vậy. Chỉ thích tập cho chúng chơi siêng hót đấu tốt khi đi bẫy, đi đấu là tuyệt. Vì cho đá tay, làm vậy con chim mất đi bản năng đối đầu với đối thủ là các con CM khác, mà cứ ưa thích đá tay của ta.

Đại Linh nói phần trên là đúng rồi, mình xin kể lại chuyện vài năm trước khi mình mua con bổi tức là em mồi cưng của mình. Bắt từ tháng 2 mà tới tháng 11 đã thay lông đẹp hót tốt.
Có một hôm mình nhứ cà chua cho ăn thì chú ta nhảy tới ăn trong khi mình chưa kịp rút tay ra. Lần sau mình không rút tay mà để tay thò chọc, nó lập tức bay tới đá tay ngay.
Mình có chơi với nó vài lần nhưng rồi bỏ không để cho nó đá tay nữa vì các lý do trên.
Chú mồi mình kể là chim đã đỏ tách trời.

Tập búng tay, hay chọc phá thì phải đòi hỏi lúc con CM đang sung và rất dạn. Chứ có vài chú CM tuy cầm lồng không bay nhưng thò tay vào vẫn bay như thường làm sao tập đá?

Chim tơ CM bẫy ngoài rừng và chim trời đều như nhau, còn nhát và sợ, phải chờ chim có mùa lồng và có độ sung mới tập từ từ.

Khả năng tập đá chỉ có chim con nuôi lên vì quen người quen tay ta, tập rất dễ.
Và đúng là chim con ổ nuôi lên chỉ để chơi cho vui chứ nó mất đi bản năng chim của nó.

Cách cuối là trong khi ta cho CM giao đấu lúc đó chim sung ta cũng có thể thò tay chọc nó để nó đá tay ta cho quen. Mộ khi con chim quen thì nó sẽ đá mà thôi, các như đồ ăn cũng là cách. Chứ xưa giờ hiếm có con CM nào tự nhiên mà ta thò tay vào là đá tay cả.

kim luân

Thành viên tích cực
SVC$
0

hihi có chứ em bẫy được con má trắng to xác lắm,mang về nhà không tập gì cả,chỉ cần để tay gần chỗ nó đậu hay là búng tay là nó tự dưng bay đến mổ tay ồi.

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào mào đá tay!

chào cả nhà!
minhf từng nghe nói Chào Mào nếu thuần khi đưa tay vào trêu(như trêu gà trọi)thì sẽ nhảy vào cắn đá cơ mà.Nhưng sao em chào mào nhà mình,mặc dù thuần rồi(từ bé lên) nhưng sao mình cho tay vào lại bay lung tung và có vẻ sợ.Như thế thì sao nhỉ:a33:

xuankhanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào mào đá tay!

Chào Mào nhà bạn chưa căn lửa đó thôi, với lại khi bạn nuôi chim con lên bạn phải tập ngay từ đầu thì nó mới đá tay được.
phai cho em nó đi chinh chiến nhiều thì em đó mới căn lửa bạn ah

VUHOCMON

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn nuôi chim con lên thì tất nhiên sẽ dạn nhưng để đá tay bạn phải tập chim quen dần rồi mới đá chứ nhưng theo mình tập chim đá tay thì không tốt đâu bạn,khi quen rồi chim rất khó bỏ,,cho nên khi mang đi dợt chim hay chụp đá mà không đấu,tệ hơn nữa là cắn phá lông của nó.Một chuyện nữa là khi nuôi chim con tuy dạn nhưng rất sợ những vật lạ chung quanh có thể hôm đó bạn đội mũ hay có vật lạ...nên chim bay lung tung thôi.Chào bạn.

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
luyện chào mào đầu gấu

sau 2 tiếng ngồi ngắm cm của AE trên 4rum . em rất phục mấy anh nuôi cm có hơn nửa năm thôi mà chim đã đá tay . Em chú ý thấy động tác búng tay và xòe hay vẩy bàn tay làm chim rất phấn khích . Em mong các sư huynh cho em giáo trình để em đào tạo cho mấy đứa nhà em thành võ sĩ với . :a03:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Topic này hình như lần trước đã có bài rồi thì phải, mình cũng có gợi ý sơ qua rồi.

Chơi CM mà để chơi cho vui với người thì đá tay cũng là thú vị. Tuy nhiên, để chơi gọi là thưởng thức giọng, và giữ nguyên bản sắc của chú CM, và để nó đá chiến với các chú CM khác... thì thường ít ai tập cho đá tay vì:
đá tay chim chỉ quen chơi với người, không tập trung vào việc đấu hót/đấu đá với các đối thủ khác.

Rõ ràng các chú CM sung tột đỉnh thì lúc hung lên ta nhứ/búng ngon tay tới nó cũng sẽ chụp cắn đá, tuy nhiên không hẵn con nào sung cũng đá, mà phải quen chủ thường phải tập búng ngón tay, chơi với nó, tập cho tánh nó hung lên. Một khi hung quen nó sẽ đá.

Có nhiều cách tập mà các fans chơi có nhiều chiêu. Bạch Đề không tập cho các chú CM của mình đá tay nên cũng không rành lắm.

Nhưng quá trình nuôi CM cũng thấy có vài cách đơn giản như:

-thường cho nó ăn món gì khoái khẩu ta không cho nó ăn liền, mà cứ nhứ nhứ cho nó thèm, lúc nó đứng gần nan lồng thì món mồi trên tay kia ta để gần, tay khác của ta thò chọc giởn với nó, bực quá nó sẽ tấn công lại, ta có thể thò tay vào lồng tập, hoặc bỏ trái cây vào đít lồng cụ cậu nhảy xuống ăn thì chìa ngón tay chọc rờ nó tức lên nó sẽ cắn lại ngón tay sau nhiều lần quen thì thò tay vào nó sẽ tự nhiên cắn.

-lúc nó đấu sung với chim CM khác, ta cũng có thể thò tay vào chọc phá làm nó bực lên cũng sẽ tấn công lại.

Tập chim đá tay quan trọng phải có chú chim dạn, và thường xuyên dùng tay chơi với nó.

Mong anh em khác rành về lĩnh vực này thì phổ biến thêm!

thân mến,

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0

làm phiền bạch đề quá em đọc các câu trả lời của anh cũng đã hiểu thêm nhiều rồi , tối giờ đi lang thang quanh 4r thấy toàn cái hay toàn cái mời lại biết thêm nhiều người nổi tiếng trong đó có anh bạch đề nè:a24::a01:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

mình tình cờ phát hiện ra cách này.ngày xưa mình có con mồi dạn lắm cứ mỗi lần đi bẫy thì mình bắt tay bỏ vào lồng bẫy(vì chim dạn và quen chủ nên hok ảnh hưởng đến phong độ của nó) đến mùa bẫy chim mình thường làm như vậy thì tình cờ mình thọc tay vào bắt thì nó mổ đá lại tay, để thực nghiệm em chọn con má trắng nuôi lên rất dạn người thí nghiệm phát hiện trên. ban đầu em bắt cầm tay rùi thả lại lần đầu chim sợ lắm rồi lần hai, lần ba...riết nó quen bắt đầu nó đá lại tay.nhưng muốn chim đá tay lâu dài thì đừng làm cho chim thua tay nghĩa là mình chọc ít thôi cho chim đá chứ đừng làm quá chim hoảng thì sau này ít đá lắm có đá đi nữa cũng đá một chút rồi thôi ah. từ con thì nghiệm em hok tập đá tay nữa với lý do như anh BẠCH ĐỀ đã nêu
hiện h con đó cũng còn nhưng chơi chim hok đc chỉ để chơi cảnh thôi vì con đó bị ghiền người,người ta hay chó tới nó bung cánh sổ giọng....mình mà búng tay thì ché luôn mới ghê chứ.có nó vui lắm khách tới nhà thì nó chào hỏi trước chủ nhà lun.hihi:a01:

MrJohnny

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình cũng có 1 em mồi, trưa trưa nó đang nói gió ra thọc ngón tay vào lồng nó chọc chọc nó bu lại cắn dữ dội, chim nuôi má trắng lên cho dợt với chim trời từ lúc tập giọng nên giọng cũng phong phú lắm, nhờ thằng bạn đem vào rẫy cà phê để khoảng 1 năm, lấy em nó về, đi bẫy cũng khá, dụ chim hay đá tay tốt,nhiều khi bẫy không được chim trời, lại lấy lục xuống e nó ché rầm trời làm mấy e cm má trắng gần đó bay toán loạn hết, đó là e mồi thọc tay tự đá không cần tập của mình, nhưng tiếc rằng sau 1 đêm tối đầu đi, thân ở lại, diệt mèo thui :a22:

lebinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác BD nói đúng rồi đó Chào Mào mà đá tay mất bản năng của nó chán lắm gặp chim ngoài nó dững dưng chơi không nhiệt tình đâu . mình cũng có một con như vậy mỗi lần mang đi đấu bực lắm các bạn ạ:a43::a43::a43::a43::a43:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Thật ra chủ đề này cũng khá hay đối với 1 số anh em mới chơi và thích nuôi cm thuần dạn đá tay, và mình cũng thấy anh Bạch Đề đã nêu ý kiến và kinh nghiệm về cm đá tay.
Riêng mình từ hồi biết nuôi cm tới giờ đã nuôi qua má trắng, thuộc, bổi thì thú thật là quân số chim của mình nuôi cũng k nhiều lắm và cũng chưa có chim nào mình tập đá tay hay là chim đá tay mặc dù chim dạn, thuần rồi, chim có muốn đá thì mình cũng chẵng bao giờ cho nó đá hihihi:a21:. đã chơi chim và từng chơi chim qua mình k thích chim cm dạng ghiền người hoặc chim đá tay, mình chơi cm vì cái sự hoang dã, và chất rừng của chúng có những chú cm bổi nuôi nhiều mùa nhưng vẫn nhát, xách lồng đi nhảy như điên nhưng khi mốc lên sào đấu thì đấu phải nói là hay tuyệt. Chim dạn người, đá tay thường khá dạn nên ít nhảy nhiều dẫn đến tình trạng bị ì chim, k năng động lắm khi đấu, chơi chim cm miễn sao xách lồng chim ít nhảy hoặc thuần chút là ok rồi, chim đấu hót tốt mới là cái tiêu chí khi chơi cm.

minhquan12

Thành viên mới
SVC$
0
làm cách nào cho CM đá tay vay mấy bác

hùi trước nhà em co nuôi 1 con CM non dc 7 thang la nó tự động đá tay:a15:, nhưng em no wa đời rùi :a45:giờ em cũng đang nuôi 1 em mới nhưng không biết tap cho no đá tay mấy bác có cách nào chỉ em với thanks mấy bác nhiều:a12::a12:

phuc 53

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: làm cách nào cho CM đá tay vay mấy bác

Đã có topic nói về chuyện này rồi mà . bạn tham khảo lại đi...và xin chia buồn về con Chào Mào đã ra đi của bạn....

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0

:a05: hok phãi đâu bạn à mình vừa đi hỏi là nếu muốn cho chào mào đá tay thì phải choc cho chú chào mào nhà bạn tức lên thì mời đá được nếu bạn muồn cho em nó đá tay thì ban lấy tay dập nhẹ nhẹ ở đế lồng vào buổi tối để em nó nhãy lên nhãy xuống rồi lấy tay bún bún quoanh lồng rồi thò tay vào rút tay ra bún tay cho tay kêu tách tách rồi thò tay vào là em nó đá ak :a21: bạn cứ làm như vậy cỡ 1 tuấn sau là bạn đi ngang qua là em chào mào nó dí theo đói đá ak :a16:
bạn nói đúng rồi, đa phần chim đá hay cắn tay mình là do tức giận ...

xuanquoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em có một cách thế này nói thử xem có gì không phải xin mấy đại anh bỏ qua , theo em khi cho chim ăn ví dụ như cào cào , nước uốn , bột , hoa quả, thì mình dùng tay thò bỏ vào lau ngày nó sẽ quen dần , em đã dùng và được 2 em cắn tay hihi í kiến nho nhỏ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom