Guest viewing is limited

nguoidoi2002

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Xi các bác chỉ em cách nuôi cu non?

Chào bạn,mình thì chưa cho cu non ăn cám bao j nên không dám nói.Mình chỉ cho cu non ăn gạo nếp thui.Bạn cứ bỏ 1 nắm nhỏ gạo nếp vào mồm cắm mềm rồi nhá ra 1 ít để nó lên miệng mình thì nó xúc ăn cũng hơi bị tợn,nó cứ xúc vô khi bạn nhè ít cho nó ăn thôi(xúc chứ chư mổ đc nha ban)còn lớn chút nữa thì bạn cứ cho ăn hạt kê,hạt vừng và đậu phộn(lạc).Cu gáy khi trưởng thành thì nên cho ăn kê hạt lúa và hạt vừng cho ị phân cho sạch sẽ.Ổ cu gáy thường làm rất cao nên khi còn non thì bọn chim bố mẹ có dọn phân bao j đâu vì rắn rết nào leo lên nổi trên đó.Còn về tay mình thì nên cho nó ăn các loại hạt trên cho ị phân ko nặng mùi và sạch sẽ dọn dẹp phân cho dễ.Hy vọng giúp được bạn,thân chào

manhphat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: giúp em nuôi cu gáy con với các anh oi

" Mà nếu ổ chim của bạn có 2 con thì có lẽ là một trống một mái, khi còn nhỏ thì có thể nuôi chung được nhưng khi đã biết mổ rành rồi bạn nên tách ra nha. Thường thì con đực sẽ đánh chết con mái (mình cũng không hiểu tại sao lại vậy)."
Thật không vậy? mìình tưởng chim cu nó đẻ một đôi thì sau này lớn lên nó sẽ kết đôi sinh con đẻ cái chứ vậy mà mình cứ hy vọng là đôi chim của mình sau này nó sẽ thành đôi với nhau...Nếu đúng như bạn nói thì chán quá!!!:a09::a09::a09:

2 ổ đầu tiên mình nuôi đều vậy, theo mình thì nó làm vậy cũng đúng, nó là anh em mà nếu kết đôi với nhau sau này đẻ con ra sẽ yếu (con người cũng phải cách nhau 3 đời mới được lấy nhau mà) bản năng của nó là vậy rồi. Ở rừng thì khi lớn lên nếu con mái bị con đực đánh còn chạy được chứ ở trong lồng thì die là cái chắc. Cái này là kinh nghiệm của mình thôi bạn à! Có thể đúng có thể sai mong được pro góp ý thêm. Nhưng mà phòng bệnh hơn chữa bệnh mà phải không bạn hihi. Chúc bạn có được đôi chim đẹp.:a26:

gokien

Thành viên mới
SVC$
0

" Mà nếu ổ chim của bạn có 2 con thì có lẽ là một trống một mái, khi còn nhỏ thì có thể nuôi chung được nhưng khi đã biết mổ rành rồi bạn nên tách ra nha. Thường thì con đực sẽ đánh chết con mái (mình cũng không hiểu tại sao lại vậy)."
Thật không vậy? mìình tưởng chim cu nó đẻ một đôi thì sau này lớn lên nó sẽ kết đôi sinh con đẻ cái chứ vậy mà mình cứ hy vọng là đôi chim của mình sau này nó sẽ thành đôi với nhau...Nếu đúng như bạn nói thì chán quá!!!:a09::a09::a09:
2 ổ đầu tiên mình nuôi đều vậy, theo mình thì nó làm vậy cũng đúng, nó là anh em mà nếu kết đôi với nhau sau này đẻ con ra sẽ yếu (con người cũng phải cách nhau 3 đời mới được lấy nhau mà) bản năng của nó là vậy rồi. Ở rừng thì khi lớn lên nếu con mái bị con đực đánh còn chạy được chứ ở trong lồng thì die là cái chắc. Cái này là kinh nghiệm của mình thôi bạn à! Có thể đúng có thể sai mong được pro góp ý thêm. Nhưng mà phòng bệnh hơn chữa bệnh mà phải không bạn hihi. Chúc bạn có được đôi chim đẹp.:a26:

Cái này chắc phải nhờ các bác có nhiều kinh nghiệm chỉ giúp thôi. Nhưng trong tự nhiên có một số ngoại lệ, không bị thoái hoá giống do cận huyết- đây là những trường hợp cận huyết đã được qua chọn lọc tự nhiên ví dụ như chim bồ câu chăng hạn...hìhì mình nghi vậy không biết đúng không các bác đại xá nha.

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0

sau này lớn lên nó sẽ kết đôi sinh con đẻ cái chứ vậy mà mình cứ hy vọng là đôi chim của mình sau này nó sẽ thành đôi với nhau

Chào bạn ! Quan hệ cận huyết sẽ rất tốt với 1 số loài ngoài thiên nhiên như chim bồ câu , cá La hán , đúng như bạn nói vậy , nhưng riêng chim cu gáy , mình có theo dõi bạn mình nuôi đẻ , cho 2 con cùng bố mẹ kết đôi với nhau , kết quả là đẻ ra bình thường , con con nở ra cũng rất bình thường , ko bị đột biến ji` cả , nhưng có điều mình thắc mắc là bị liệt chân , mình vẫn ko hiểu liệt do bố mẹ cận huyết hay ở trong lồng ko đc bay nhảy từ nhỏ ! Câu hỏi vẫn chưa được trả lời , bác nào đã từng nuôi cu đẻ rồi trả lời cho mình với !

manhphat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào bạn ! Quan hệ cận huyết sẽ rất tốt với 1 số loài ngoài thiên nhiên như chim bồ câu , cá La hán , đúng như bạn nói vậy , nhưng riêng chim cu gáy , mình có theo dõi bạn mình nuôi đẻ , cho 2 con cùng bố mẹ kết đôi với nhau , kết quả là đẻ ra bình thường , con con nở ra cũng rất bình thường , ko bị đột biến ji` cả , nhưng có điều mình thắc mắc là bị liệt chân , mình vẫn ko hiểu liệt do bố mẹ cận huyết hay ở trong lồng ko đc bay nhảy từ nhỏ ! Câu hỏi vẫn chưa được trả lời , bác nào đã từng nuôi cu đẻ rồi trả lời cho mình với !

Theo mình thì cận huyết không phải là cứ đẻ con ra là dị dạng hay dị tật mà có thể con sẽ yếu, sức đề kháng thấp... Nếu như theo bạn nói thì có khả năng xảy ra một trong ba trường hợp:
Một là do cận huyết vì nếu mình bắt chim non ở rừng về thì nó cũng ở trong lồng từ bé đến lớn đâu có bay nhảy gì đâu.
Hai là do thức ăn cho chim mẹ không đủ chất nên chim con thiếu chất ngay từ nhỏ dẫn đến liệt. Một điều chắc chắn phải công nhận là cám con người làm ra không bao giờ bằng thức ăn con chim tự đi kiếm được.
Ba là kết hợp cả 2 cái trên. Chim yếu + ăn uống không đủ chất => liệt
Thân!

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Có thể tạm kết luận nguyên nhân là như vậy ! Mình cũng nghĩ khá giống bạn ! Vậy mong bậc tiền bối nào học sâu hiểu rộng truyền kinh nghiệm lại cho lớp con cháu cách chăm sóc cu non với ạ , ko có cách chăm sóc thì dần dần cu rừng sẽ hết mà cu nhà thì lắm bệnh tật , xót quá ạ !

gokien

Thành viên mới
SVC$
0
chào các bác! Đôi cu em nuôi đến ngày hôm nay đã biết mô hạt để ăn rồi! em mừng quá cũng may đúng đến lúc em có viêc đi xa thì nó chịu ăn, nếu không thì không biết phải làm sao, ngày hôm nay em đã hạ số lần đút mồi cho ăn xuống và để nó đói thì tự mô lấy hạt ( em cứ lo sợ nó không ăn được thì đói, nhưng sờ miều thấy lúa lạo xạo thì mừng lắm).
Em muốn hỏi các bác là bước tiếp theo thì chăm sóc thế nào? Em định biến nó thành cu khách nhưng chắc con mái thì không thành được phải không ạ? mong các bác trên diễn đàn chỉ giáo.

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chịu tự ăn là ổn rồi bác ơi , bước tiếp theo bác cứ cho em nó ăn uống đầy đủ , nếu có lồng chạy đất ( như của Mi ) thì thỉnh thoảng bác cho em nó tiếp đất ăn uống cho vui , chờ đến khi em nó đổ lông hoặc cất tiếng thì tính tiếp bác ạ !

tuananh_142

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
2 em cu non của em .hôm trước cho phơi nắng cứ nhảy loạn lên thê là em cho chung xuống đất chúng ăn cát như ăn cắm vậy ăn nhiều lắm như vậy có bình thường ko ? mong cá bác nói giúp
:a01:

thanh_my2009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
2 em cu non của em .hôm trước cho phơi nắng cứ nhảy loạn lên thê là em cho chung xuống đất chúng ăn cát như ăn cắm vậy ăn nhiều lắm như vậy có bình thường ko ? mong cá bác nói giúp
:a01:
sợ nó không ăn chứ ăn đc thì mừng rồi bạn ơi có con lậy nó nó mơi ăn đó bạn à không sao dâu cứng chân chim và giúp chim tiêu hoá tốt thôi chứ không có gì em nó muốn thì cho nó ăn
các bác tính chi mà vội quá nếu hai con còn đen như thế chưa chắc gì đã qua khỏi mùa trăng này vì bắt chim mà không chịu giòm ô hay sa mà bắt từ lúc còn đen thui thì e là em nó tôi ít triển vọng mình thì cho vài cách trọn đò cho em nó không biết tới nay còn sống không
lấy 1 nắm gạo và hai nắm thực phẩm cho chim Chào Mào ăn cho vào máy xoay sinh tố xoay nhiễn ra và khii cho em nó ăn thì pha chút nước bps cục lại và bạch mỏ cho ăn và khi cho ăn song thì lấy cái ca hay cái gì đó đưa mỏ em nó vào là em nó uống chứ không có bạch mỏ chế .

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cugay15

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em có 4 tổ cu Non Cơ toàn cho ăn cám mi nó vẫn sông

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom